เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 04:06:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เบื่อแมว!!!
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อแมว!!!  (อ่าน 1367 ครั้ง)
Lungky
#บ้านสวนโม่งกระต่าย
ชั้นประถม
*

คนทะเล กับ คนบนฝั่ง

« เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2016, 23:27:25 »

มีปัญหากับแมวในหมู่บ้านค่ะ !!
ขอวิธีกำจัดแมว หรือไล่แมวด่วนค่ะ!!!
เปิดเน็ตทำทุกวิธีแล้ว จนปัญญา ทั้งพริกไทย ลูกเหม็น น้ำส้มสายชู มะกรูด สเปย์ต่างๆ
แมวที่บ้านอื่นเลี้ยงแล้วไม่รับผิดชอบดูแล เข้าใจค่ะว่าแมวมีอิสระไปไหนมาไหนได้
ไม่เหมือนสัตว์เลี้ยงอื่น ที่กักขัง ล่ามโซ่ได้
จะไปคุยกับเจ้าของแมวก็ไม่ระบุไม่ได้ว่าเป็นหลังไหนเพราะเป็นทาวเฮ้าท์ติดกันยาว
แมวชอบมาอึ ฉี่ สำรอกของเสีย ทั้งในลานจอดรถและหน้าบ้าน คุ้ยขยะ ตะกายรถยนต์เป็นรอย
ตะกายเบาะรถมอร์เตอร์ไซด์ขาด ไม่ชอบสัตว์เลี้ยงจะเลี้ยงสุนัขไล่แมวก็ไม่ไหวค่ะ
ไม่ชอบเลี้ยงสัตว์ แต่ก็ไม่อยากทำร้ายสัตว์ค่ะ กลัวบาป..
ได้แต่แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าค่ะ เช่น เปลี่ยนถังขยะเป็นแบบมีฝาปิด ทำทุกวิถีทางไล่แมวข้างต้น
คลุมเบาะรถ คลุมรถ ก็ยังมิวายน้องแมวยังมาป่วน
เจ้าของกระทู้ไม่มีงบปรับปรุงบ้านปิดช่องหรือรูไม่ให้แมวเข้าบ้าน
ทำใจ ยอมรับชะตากรรม จนเครียดค่ะ...
สมาชิกท่านใดมีวิธีกำจัดแมว ไล่แมวแบบเห็นผลไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

ปล.ท่านใดที่คิดจะเลี้ยงสัตว์ โปรดสำรวจความพร้อมของตัวท่านเอง คิดถึงผลกระทบด้วยค่ะ ว่าจะไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น รับผิดชอบสัตว์เลี้ยงของท่านด้วย

***พิกัด หมู่บ้านฟ้าใส1ข้างสนามกีฬา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2016, 23:30:32 โดย Lungky » IP : บันทึกการเข้า

Line:0866903163
Evilest
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 01:51:26 »

ตรงที่แมวอึบ่อยๆ เอาน้ำส้มสายชูใส่ปอกกี้ฉีดบ่อยๆเช้าเย็นยิ่งดีเอาชุ่มๆครับ  + กับเอาน้ำส้มสายชูใส่ขวดน้ำดื่มขนาดเล็ก
แล้วเจาะให้มันระเหยได้วางตรงที่เราฉีดน้ำส้มสายชูด้วย วิธีนี้ผมลองแล้วได้ผล

วิธีไล่เรียงตามเสียเงิน น้อย --> มาก

หาตัวเจ้าของแล้วบอกครับ
ถ้าไม่ได้ผล
v
v
เอาน้ำสาด ให้โดนแมว
สัก 1 อาทิตย์ ถ้ายังไม่ได้ผล
v
v
เอากระเทียมที่ปาพื้นวันลอยกระทงปาใส่ ทุกครั้งที่เห็น
ลองสัก 2 กล่อง ถ้าไม่ได้ผล
v
v
เอาน้ำส้มสายชูสาดให้โดนตัวแมว สัก 3-4 รอบ
ถ้าไม่ได้ผล
ิิv
v
cat ultrasonic repellent
ถ้าไม่ได้ผล
V
v
ืทำใจครับ

**หมายเหตุ วิธีไล่ขึ้นอยู่กับความหลึกของแมว ไม่เคยทดลองกับหมา
janjan2529
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 10:33:18 »

เราเปนทาสแมว รักแมวมาก ที่บ้านเลี้ยงระบบปิด เลี้ยงในบ้านตัวเองไม่เคยปล่อยให้ไปรบกวนใคร แนะนำ จขกท หาเจ้าของให้เจอ แล้วบอกเจ้าของดีกว่านะคะ แมวเป็นวัตว์รักอิสระแต่ไม่ได้เป็นอันตรายกับใคร ถ้าบอกว่าแมวมาคุ้ยขยะ ที่น่าสงสัยคือ อาจจะไม่มีเจ้าของก็ได้
Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 11:08:31 »

เอาอาหารล่อแล้วจับตัวใส่กรงขังไว้ แล้วโทรเรียกเทศบาลมารับไปเลยครับ ถ้าแมวมีเจ้าของ เดี๋ยวเค้าก็แสดงตัวเองครับ ถ้าไม่มีเทศบาลก็เอาไป...จบ
ยาวเยียด
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 11:29:47 »

หมาไล่กัดขาตัวเองรำคาญกว่าเยอะครับ หมู่บ้านนี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
Sing ha

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 11:41:10 »

เอาอาหารล่อแล้วจับตัวใส่กรงขังไว้ แล้วโทรเรียกเทศบาลมารับไปเลยครับ ถ้าแมวมีเจ้าของ เดี๋ยวเค้าก็แสดงตัวเองครับ ถ้าไม่มีเทศบาลก็เอาไป...จบ

อ่านตั้งแต่เริ่มโพสแต่คิดไม่ออกทำไงดี แบบนี้ ชัวร์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Sing ha

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 11:42:32 »

หมาไล่กัดขาตัวเองรำคาญกว่าเยอะครับ หมู่บ้านนี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

แบบไหน ไม่เคยเห็น
หรือว่ามุกอะไร ตามไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม
Sing ha

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 11:50:13 »

ปั่นจักรยานเลียบอ่าวไทย แถบ ระโนด สงขลา  ยิงฟันยิ้ม

* DSCN9732_C.JPG (285.92 KB, 600x437 - ดู 757 ครั้ง.)
obob
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 11:56:19 »

หาวิธีกำจัดแมวดีๆนะครับ เดี๋ยวจะเจอข้อหาทารุณกรรมสัตว์อีก หมาแมวเดี๋ยวนี้กำจัดยากนะครับ555
Lungky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 12:30:57 »

ตรงที่แมวอึบ่อยๆ เอาน้ำส้มสายชูใส่ปอกกี้ฉีดบ่อยๆเช้าเย็นยิ่งดีเอาชุ่มๆครับ  + กับเอาน้ำส้มสายชูใส่ขวดน้ำดื่มขนาดเล็ก
แล้วเจาะให้มันระเหยได้วางตรงที่เราฉีดน้ำส้มสายชูด้วย วิธีนี้ผมลองแล้วได้ผล

วิธีไล่เรียงตามเสียเงิน น้อย --> มาก

หาตัวเจ้าของแล้วบอกครับ
ถ้าไม่ได้ผล
v
v
เอาน้ำสาด ให้โดนแมว
สัก 1 อาทิตย์ ถ้ายังไม่ได้ผล
v
v
เอากระเทียมที่ปาพื้นวันลอยกระทงปาใส่ ทุกครั้งที่เห็น
ลองสัก 2 กล่อง ถ้าไม่ได้ผล
v
v
เอาน้ำส้มสายชูสาดให้โดนตัวแมว สัก 3-4 รอบ
ถ้าไม่ได้ผล
ิิv
v
cat ultrasonic repellent
ถ้าไม่ได้ผล
V
v
ืทำใจครับ

**หมายเหตุ วิธีไล่ขึ้นอยู่กับความหลึกของแมว ไม่เคยทดลองกับหมา
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำดีๆ บางอย่างลองแล้วไม่ได้ผลค่ะ
หมดน้ำส้มสายชู กับพริกไทย ลูกเหม็นไปเยอะค่ะ ทั้งพืชสมุนไพรมะกรูด/มะนาว ยอมน้องแมวเค้าเลย

Lungky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 12:40:37 »

เราเปนทาสแมว รักแมวมาก ที่บ้านเลี้ยงระบบปิด เลี้ยงในบ้านตัวเองไม่เคยปล่อยให้ไปรบกวนใคร แนะนำ จขกท หาเจ้าของให้เจอ แล้วบอกเจ้าของดีกว่านะคะ แมวเป็นวัตว์รักอิสระแต่ไม่ได้เป็นอันตรายกับใคร ถ้าบอกว่าแมวมาคุ้ยขยะ ที่น่าสงสัยคือ อาจจะไม่มีเจ้าของก็ได้
ไม่แน่ใจค่ะว่าแมวมีเจ้าของไหม ทำงานเช้า กลับค่ำตลอด ไม้รู้จะไปถามบ้านไหน ^^"!!
คงต้องรอวันหยุด ถ้าไม่ติดธุระ จะลองเดินถามตามบ้านเพื่อนบ้านดูค่ะ(แค่คิดก็เหนื่อย)
ดีใจที่มีคนรักแมว ดูแลสัตว์เลี้ยงเป็นอย่างดีนะคะ....

Lungky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 12:42:42 »

วิธีนี้เยี่ยมสุดๆค่ะ....
ว่าแต่เราจะโดนฟ้องข้อหาอะไรไหมคะ จะมีปัญหาหรือป่าว
ถ้าไม่ไหวจริงๆจะลองวิธีนี้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

Lungky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 12:51:26 »

หรือว่ามุกอะไร ตามไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ใช่มุกค่ะ นี่คือเรื่องจริง หมู่บ้านนี้หมาหลงพลัดถิ่นมีคนเอามาปล่อยมีหลายตัวค่ะ
บางตัวเพี้ยนๆไล่งับหางตัวเอง เห่าเสียงดัง บางตัววิ่งไล่งับขาคนที่ขับรถไปมา
มีครั้งหนึ่งขับมาดีๆโดนวิ่งไล่งับ รถเกือบล้ม ไม่คิดว่าจะมีผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกัน...^^"
***แบบนี้แจ้งเทศบาลมาจัดการได้ไหมคะ(เทศบาลจะมาไหม?..)

meela
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 15:48:03 »

ดีที่ไม่มีปัญหาเรื่องหมาเข้ามาอีกเรื่อง
Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2016, 17:25:14 »

วิธีนี้เยี่ยมสุดๆค่ะ....
ว่าแต่เราจะโดนฟ้องข้อหาอะไรไหมคะ จะมีปัญหาหรือป่าว
ถ้าไม่ไหวจริงๆจะลองวิธีนี้ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

ถ้าไม่ทำร้ายมัน แค่จับขังกรง แล้วรอเทศบาลมารับไป ไม่ผิดแน่นอนครับ
Gonligo
PPK
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2016, 15:50:54 »

อารมณ์เดียวกัน บอกตรงๆอยากจะวางยาให้หมด แต่กลัวบาป
นี่รู้เจ้าของเลย ชอบเอามาเลี้ยง แต่ไม่ดูแล ไม่ฉีดยา ไม่ทำหมัน
เกิดมาเรื่อยๆ บอกกี่ครั้งก็เฉย วุ่นวายไปหมด
aodaod044
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2016, 18:53:54 »

ผมก่ะอยากไค่ปืนลมยิงลมยิงซักกำ (ติดว่ามันมีกฏหมายคุ้มครอง) ลำคาญขนาดหมาตั๋วนี้หนา  ฮืม ฮืม

aodaod044
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2016, 18:57:32 »

มีจริงๆครับ มันจะเห่าแล้วก็งับขาตัวเอง แต่มันงับไม่ถึงมันก็หมุนเป็นวงกลม มันเหนื่อยก็หยุด สักพักพอมันนึกได้มันก็ทำแบบเดิมอีก  ลำคาญมากครับ

Sing ha

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2016, 21:24:58 »

ไม่ใช่มุกค่ะ นี่คือเรื่องจริง หมู่บ้านนี้หมาหลงพลัดถิ่นมีคนเอามาปล่อยมีหลายตัวค่ะ
บางตัวเพี้ยนๆไล่งับหางตัวเอง เห่าเสียงดัง บางตัววิ่งไล่งับขาคนที่ขับรถไปมา
มีครั้งหนึ่งขับมาดีๆโดนวิ่งไล่งับ รถเกือบล้ม ไม่คิดว่าจะมีผู้ร่วมชะตากรรมเดียวกัน...^^"
***แบบนี้แจ้งเทศบาลมาจัดการได้ไหมคะ(เทศบาลจะมาไหม?..)

หาดใหญ่เคยไปคุยกับเจ้าหน้าที่ เขาว่าได้ครับ แต่เชียงรายไม่แน่ใจมีงานส่วนนี้มั้ย
ที่บ้านมีหมาอยู่ 20 กว่าตัว คนเอามาทิ้งแล้วเอามาเลี้ยงในบริเวณบ้าน  มีทั้งตัวพิเศษ
และสุดพิเศษ เจ้าตัวสุดพิเศษนี่ บินขึ้น-ลง หาดใหญ่-เชียงราย ร่วม 30 กว่าไฟลท์แล้ว
หากรวมไปเที่ยวอิสานด้วย ร่วม 40 ไฟลท์ / ตัวพิเศษเป็นหมาภูเขา ดุมาก ไม่ได้พาเที่ยวไกลๆ
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2016, 22:07:59 »

เราเคยลองขุ่ลูกงูเหลือมที่อยู่ใต้บ้าน (ทาวน์เฮ้า) หลังจากเจอมา 2-3 ตัว ตัวสุดท้ายที่เจอ บอกไปว่า "ถ้ามาอีกจะจับเข้ากรงนะ" ... คืออยากเลี้ยงงูอยู่ค่ะ... ปรากฎว่า ตั้งแต่นั้นมา ไม่เคยเจอลูกงูอีกเลย.

สำหรับปัญหาแมวของ จขกท เราแนะวิธีง่ายๆ ถ้าทำทุกวิธีแล้วยังมาอีก จับใส่กรงไว้หน้าบ้านเลยค่ะ อย่าลืม อาหาร-น้ำ ด้วยนะ พร้อมป้ายประกาศให้มารับ ไม่งั้นจะเอาไปปล่อย เลี้ยงไว้สักอาทิตย์ ถ้าไม่มี ก็ประกาศให้ฟรีค่ะ น่าจะมีคนใจดีมารับน้องเค้าไปนะ ขอให้โชคดี พบหนทางที่ลงตัวของทั้งสองฝ่ายนะคะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์