เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 20:27:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำไมไม่มีใครชอบเล่น CPU Xeon Dual Core 2.40GHz.
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมไม่มีใครชอบเล่น CPU Xeon Dual Core 2.40GHz.  (อ่าน 16335 ครั้ง)
jesdath
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2011, 18:00:07 »

เมนบอร์ด  OEM INTEL G31 + CPU Xeon Dual Core 2.40GHz. ราคาประมาณ 1700 บาท  มีขายตามร้านใหญ่ๆ  ก็เป็นราคาำที่พอๆกับมือสองในเนต--(ทำไมซีพียูตัวนี้ไม่ดัง ไม่ค่อยมีคนพูดถึงเลย)

-อย่างกับซีพียู อินเทล--อะตอม เล็ก เร็ว และกินไฟน้อย ก็ตายก่อนคลอด ผู้ผลิตบอก ความดีมีน้อย และราคาแพง  แต่คู่แข่งคือ เอ็นวิเดีย ทำออกมา 2แกน แถมยังถูกกว่าด้วย

---อย่างมีคนรับซื้อเมนบอร์ดเก่ามาซ่อมขาย ราคาก็ถูกกว่าของใหม่สัก 100 บาท คือผมไท้ค่อยได้ดูราคาของใหม่ มีกรรมชอบของเก่าๆ  พอไปดูจริง เมนบอร์ดทุกรุ่นก็ราคาขั้นต่ำ ประมาณ 1,150 รับประกันตั้ง3ปีงี้ สู้เก็บตังหาของใหม่ดีกว่า  พวกซีพียู 2 แกน มือสองก็ราคาลดลงนิดเดียว

--หรือว่าเป็นกระแส เป็นค่านิยม(ที่พวกผู้ผลิตปลุกปั่นมา)ต้องเราเล่นเพนที่ยม4-2 แกน  ทั้งที่ซีลีร่อน2 แกนก็มีให้เล่นและไม่แพงมาก  ผมลองซีลีร่อน 1.1 จิ๊ก ไม่ค่อยร้อน แต่เพนเที่ยม4 --2.4จิ๊ก ร้อนอิ๊บอ๋ายเลย ไม่ค่อยสบายใจตอนเล่น เสียงพัดลมที่ดังทำให้เครียดๆ  แต่ก็เร็วเป็นที่พอใจ  ถ้าเพนเที่ม 3 จิ๊ก หรือ 2แกน คงจะร้อนมหาศาลเลย  ทีของโน๊ตบุ๊คทำไมทำให้ไม่ร้อนได้

---ซีพียูหลายแกน การฺดจอระดับเทพ ฮารฺดดิสก์คมจุมหาศาล  เล่นเวิร์ด พิมพ์งาน เล่นเกมยิ่งโข่ โอ เสียดายตังแทน

--ถามๆ บ่นๆ เชิญตอบได้อย่างอิสระ ไม่อิงค่ายไหนครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 13:58:02 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
uiui85
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2011, 22:00:46 »

ตัวนี้ ผมไปดูในเว้บ ซัฟพราย ของจีนมาครับ มีเยอะมาก เลย แล้วตัวใหม่ๆ ที่เป้น g41  ddr 3 มีแล้วนะครับ น่าจะเป้น การตลาด ที่เอาตัวที่ ใช้ ddr2 มาปลุกกระแสddr2 ที่ราคาสูงกว่า ddr3

ส่วนเรื่อง เซลูลอน (ปัจจุบันเปลี่ยนเชื่อเป้น i3ขายดีขึ้นเป็นกอง) ที่ว่าเย้นกว่านั้น เห้นด้วยเลยครับ
p4 เนี่ยผมมี 630 อยู่ตัวนึง เทคโนลีความแรงคือ อัดไฟเข้าไปเยอะ ซดไปที่ 84-85วัต ร้อนจริงๆ เปิดโหลดบิท ช่วงกลางคืน ค่าไฟพุ่งขึ้นมา 3-400 เลยเดือนนั้น ขนาดไม่มีจอ ตกชมละเกือบบาทเลยรึนั้น
(รวม ฮับ โมเด็ม พัดลมusb 1 ตัวเอาไว้เป่าโมเด้ม) ตกลงไม่คุ้ม ว่าจะหา board atom กลับมาใช้แทน (ตัวเก่าดันขายเค้าไปแล้ว) เจอตัวเดียวกันเลยครับ สิ่งที่ผมอยากจะทราบ สำหรับ xeon ที่เป็น  combo board  ตัวนี้  cpu มันซดไฟแค่ไหนกัน คิดว่าวันจันนี้จะจัดมาลองซักตัวละครับ เท่าที่ทราบ xeon ระดับที่เป้น server เนี่ย น้องๆ  p4 เลย ไม่รุ้ตัวนี้จะเหมือนกันรึเปล่า
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2011, 22:50:46 »

เมนบอร์ด  OEM INTEL G31 + CPU Xeon Dual Core 2.40GHz. ราคาประมาณ 1700 บาท  มีขายตามร้านใหญ่ๆ  ก็เป็นราคาำที่พอๆกับมือสองในเนต--(ทำไมซีพียูตัวนี้ไม่ดัง ไม่ค่อยมีคนพูดถึงเลย)

ข้อแรกครับ
มันเป็น CPU ระดับประมูลผลข้อมูลใน server ครับ ใช้สำหรับประมวลผลข้อมูลเฉพาะทาง เน้น ว่า ใช้สำหรับประมวลผลข้อมูลเฉพาะทาง ไม่ใช่ใช้งานทั่วไปเหมือน PC ทั่วไปครับ

ข้อสอง
ทำไมถูกจัง สเปกเครื่อง Server CPU พร้อมบอร์ด ท่านไปเห็นราคานี้ที่ไหนมาครับ อยากได้เหมือนกันราคานี้ ผมเคยประกอบครั้งนึงเมื่อนานมาแล้ว แค่ cpu ก็ 4 หลักปลายๆแล้วนะครับ (เดี๋ยวนี้ถูกกว่า dual core ธรรมดา เป็นไปได้หรอครับ ถ้าเป็นไปแล้ว รบกวนขอดูตลาดเพื่ออ้างอิงทีครับ)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
kung99999999
ชั้นประถม
*

เทียนชัย งามตา

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 12:03:30 »

ข้อแรกครับ
มันเป็น CPU ระดับประมูลผลข้อมูลใน server ครับ ใช้สำหรับประมวลผลข้อมูลเฉพาะทาง เน้น ว่า ใช้สำหรับประมวลผลข้อมูลเฉพาะทาง ไม่ใช่ใช้งานทั่วไปเหมือน PC ทั่วไปครับ

ข้อสอง
ทำไมถูกจัง สเปกเครื่อง Server CPU พร้อมบอร์ด ท่านไปเห็นราคานี้ที่ไหนมาครับ อยากได้เหมือนกันราคานี้ ผมเคยประกอบครั้งนึงเมื่อนานมาแล้ว แค่ cpu ก็ 4 หลักปลายๆแล้วนะครับ (เดี๋ยวนี้ถูกกว่า dual core ธรรมดา เป็นไปได้หรอครับ ถ้าเป็นไปแล้ว รบกวนขอดูตลาดเพื่ออ้างอิงทีครับ)

ในแอสไว้ มีเยอะครับของใหม่ด้วย รับปประกัน3 ปี

bpp007,061-2845007
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 16:41:25 »

อ้างถึง
ส่วนเรื่อง เซลูลอน (ปัจจุบันเปลี่ยนเชื่อเป็น i3ขายดีขึ้นเป็นกอง) ที่ว่าเย้นกว่านั้น เห้นด้วยเลยครับ

ประโยคนี้ผมขอ ท่านมาแจงข้อมูลเพิ่มเติมให้ผมเข้าใจกว่านี้ได้ใหมครับ

ถ้าตามที่ได้อ่านข้อความนี้ แปลว่า Chip Celeron เปลี่ยนชื่อเป็น Chip i3 ใช่ใหมครับ
มันต่างจากข้อมูลที่ผม ได้ศึกษามาอย่างมาก
ถ้ายังไงรบกวน ช่วยไขความกระจ่างหน่อยน่ะครับ ว่าตกลงผมเข้าใจผิดรึเปล่าว่า
i3 / i5 / i7 ได้รับการพัฒนามาจาก เทคโนโลยี ที่มีอยู่ใน Core2Duo /Core2Quadcore
และผลิตบนสถาปัตยกรรม โดยโคตเนมชื่อใหม่ ที่รองรับชุดคำสั่ง ที่สามารถทำให้เข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้นกว่าเดิม ยังรวมไปถึง มาตราฐานการ รับส่งข้อมูล ที่ถูกพัฒนาขึ้นเป็นระบบ QPI (Intel QuickPatch Interconnect) ส่วน celeron ยังใช้มาตราฐานแบบ FSB เพราะ CPU ไม่สามารถรับส่งข้อมูลโดยตรงได้ ต้องผ่าน Chipset บนบอร์ดก่อน

ตกลงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดใช่ใหม ฮืม
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 22:30:49 »

อ้างถึง
ส่วนเรื่อง เซลูลอน (ปัจจุบันเปลี่ยนเชื่อเป็น i3ขายดีขึ้นเป็นกอง) ที่ว่าเย้นกว่านั้น เห้นด้วยเลยครับ

ประโยคนี้ผมขอ ท่านมาแจงข้อมูลเพิ่มเติมให้ผมเข้าใจกว่านี้ได้ใหมครับ

ถ้าตามที่ได้อ่านข้อความนี้ แปลว่า Chip Celeron เปลี่ยนชื่อเป็น Chip i3 ใช่ใหมครับ
มันต่างจากข้อมูลที่ผม ได้ศึกษามาอย่างมาก
ถ้ายังไงรบกวน ช่วยไขความกระจ่างหน่อยน่ะครับ ว่าตกลงผมเข้าใจผิดรึเปล่าว่า
i3 / i5 / i7 ได้รับการพัฒนามาจาก เทคโนโลยี ที่มีอยู่ใน Core2Duo /Core2Quadcore
และผลิตบนสถาปัตยกรรม โดยโคตเนมชื่อใหม่ ที่รองรับชุดคำสั่ง ที่สามารถทำให้เข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้นกว่าเดิม ยังรวมไปถึง มาตราฐานการ รับส่งข้อมูล ที่ถูกพัฒนาขึ้นเป็นระบบ QPI (Intel QuickPatch Interconnect) ส่วน celeron ยังใช้มาตราฐานแบบ FSB เพราะ CPU ไม่สามารถรับส่งข้อมูลโดยตรงได้ ต้องผ่าน Chipset บนบอร์ดก่อน

ตกลงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดใช่ใหม ฮืม
เข้าใจผิดด้วยคน?ฮืม? ถึงว่าจะเปลี่ยนจาก i5 กลับไปใช้ p4 แล้ว เพราะมันน่าจะพัฒนามาจาก p4 แล้วเย็นขึ้น อิอิ

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 23:30:11 »

อันนี้คิดเล่นๆในใจหนาคับ อย่าคิดมาก  ยิงฟันยิ้ม

370 = 1 core
478 = 1 core
775 = 2 core
775q = 2 core + HT
1156 = 4 core 6 / 8 / 9 etc (อนาคต)

ขามันเยอะขึ้น ๆ

มันเอา cpu หลายตัว มาไว้บนชิพเดียวกัน แล้วสร้าง Bridge ให้มันทำงานร่วมกัน แล้วลดขนาด Nm ลงมาให้มันเย็นขึ้นล่ะมั้ง

ผมยังจำบทความนึงได้เลยสมัย P4 มาถึงทางตัน

เริ่มจาก 800Mhz / 1.1 / 1.2 / 1.7 / 2.0 / 2.2 / 2.4 / 2.6 / 2.8 / 2.8 A / 3.0 / 3.2 Ghz

มีคำถามว่าจะไปยังไงต่อ ??  ฮืม ฮืม ฮืม

ก็เพิ่มเป็น 2 CPUs (แต่ช่วงแรกไม่ใช่ของจริง จะเป็น P4HT ก่อน)

จนก่อเกิด Dual core, Core 2 Duo, Quad core

ผมก็เข้าใจว่า Quad core นี่ คือ core2 เอามา HT รึเปล่า เพราะไม่เคยใช้ (ใช้แต่ AMD มาตลอด  ยิงฟันยิ้ม

แต่คำถามในใจตลอดก็คือ (ทำไมขา cpu มันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆฟร่ะ 555)

ยิ้มเท่ห์

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 23:33:42 »

ส่วน AMD นี่

Socket A [462] ไปจนมันตัน
 (ผมเล่นมาตั้งแต่ Duron 800 ตอนนั้นจนแต่อยากเล่นดอทเอ)

โดดไป 754 แล้วเลิกใช้เพราะการออกแบบ cpu ผิดพลาด (รู้สึกว่าจะเลิกผลิตเพราะยัด x2 ไม่ได้ เลยถูกส่งลงตลาดแค่ช่วงนึง)

แล้วก็ออก 940 ~ Phenom
(ตัวแรกที่ใช้คือ อาทร 3200+ แรม 1gb  x1650 128Mb ภูมิใจมากๆ)

จน 938 ก็ก่อเกิด X6

ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยครับ งูๆ ปลาๆ  ยิงฟันยิ้ม

AIT

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 23:43:53 »

ไม่น่าใช่นะครับ ที่ว่า core i3 พัฒนามาจาก Celeron เพราะดูจากราคาก็พอจะรู้แล้ว Celeron ออกตลาดมาทีไร ราคาจะสูสีกับ Sempron ของค่าย AMD นะครับ
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 00:04:14 »

HT มีมาตั้งแต่ S 478 แล้วครับ ส่วนท่านที่ใช้ P4 630 S 775 นั้นมันร้อนแน่ๆ ครับ เพราะสถาปัตฯ มันเป็น 90 นาโน ส่วนเจ้าของ กระทู้ที่ไม่มีใครเล่น เพราะมันเป็น CPU ของ เซิฟเวอร์ ครับ อะใหร่ แพง แรมก็ต้องเป็นแบบ ECC ถึงจะเสถียร....

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 00:11:47 »

i3 ระดับล่าง i5 ระดับกลาง i7 ระดับบน แต่ตอนนี้ Intel กำลังตาม AMD ถึงจะเปลี่ยน คอร์ เจนฯใหม่ GPU ที่ บิ้วมาก็ยังตาม AMD อยู่หลายขุมครับพี่น้อง...เพราะ AMD บิ้ว มาให้เป็น ATI ระดับ HD Direcx 11 ด้วย เล่นไม่ต้องซื้อการ์ดจอกันเลยทีเดียว....

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 00:16:32 »

ตอนนี้ถ้าใครอยากได้ CPU แรงๆ แนะ เพนเที่ยม D ครับ ไส่บอร์ด 775 ได้ทุกตัวในตอนนี้ ได้ 2 คอร์แท้ L2 ระดับเทพ (2-4M) แต่ขอแนะเปลี่ยน ฮีตซิ้งด้วย เพราะมันร้อนมากๆ แต่แรง...ขอบอก..

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 10:37:54 »

ราคาที่เดอะซัพพลาย ขายเป็นคู่ หรือว่าค้างสต็อคหว่า  ซีพียูก็น่าจะทำงานได้หมดนะ เว้นแต่ออกแบบเพื่อเซิฟเวอร์ ดูขากคู่มือ Xenon ก็ทำมาเพื่อพีซี--  เคยถามหาอะตอม แต่ไม่ได้คำตอบเรื่องราคา  อะตอม 12 แกนก็มีนะ ไว้สำหรับงานเซีฟเวอร์  อย่างว่าหละ
เอ็นวิเดียกับเอเอ็มดี ก็ออกสองคอร์มาตีอินเทลแล้ว  แถมยังมีหลายๆคอร์อีก อ่านท้ายๆแล้วได้ความรู้เยอะ หลายคอร์ก็ต้องหาซัพพลายดีๆแพงๆอีกด้วย
----ผม เพนเที่ยม 4 ---2.4 จิ๊ก ช่วงเดือนนี้ไม่ค่อยเปิดค้างทั้งคืนเพื่อโหลดบิท เป็นผลให้ค่าไฟลดลง จากสองพันสองร้อยกว่า มาเป็นสองพันบาท(แต่เดิมคิดว่ามันกินไฟแค่จิ๊บๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 14:02:02 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 12:09:18 »

เจอ Socket  1155  แล้วจะหนาว     ปกติผม I5 750 ลากไป 4.0GHz สบายๆ   

เห็นเค้าเล่นกัน I5 KXXXX   ลากไปกัน 5.0GHz+   ป๋าดดดดดดดดดดดด  อยากเล่นแต่ตังไม่มีแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 12:10:12 »

ตอนนี้ถ้าใครอยากได้ CPU แรงๆ แนะ เพนเที่ยม D ครับ ไส่บอร์ด 775 ได้ทุกตัวในตอนนี้ ได้ 2 คอร์แท้ L2 ระดับเทพ (2-4M) แต่ขอแนะเปลี่ยน ฮีตซิ้งด้วย เพราะมันร้อนมากๆ แต่แรง...ขอบอก..

P D 2 Core แท้ !!??

WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 13:21:16 »

P D 2 Core แท้ !!??

ถูกครับ เพราะ เป็นตัวที่ พัฒนาจาก Intel Pentium4 HT(Hypertreding Technology) มาเป็น Intel PentiumD(Dualcore) จนตอนนี้เปลี่ยนซีรีย์ เป็น Intel PentiumE ซึ่งเป็นคู่แข่งของ Athlon ณ ปัจจุบัน และต่อเนื่องมาจนถึง Intel Core2Duo ซึ่งเพิ่มความสามรถหลายๆอย่าง ที่ PD ไม่มี และพัฒนามาเรื่อยๆ จนมาถึง i7 ที่ทุกคนอยากเป็นเจ้าของ
ที่จริง CPU ที่ Intel ผลิต เค้าทำได้ถึง 8 Core แล้วครับ แต่ใช้ใน PS3 อยู่ ที่รู้มาคร่าวๆ คือยังไม่มีเกมส์ใหน สามารถ ดึงความสามารถ ของ CPU 8 Core ออกมาใช้ได้ ร้อยเปอร์เซ็นต์

ผิดพลาดประการใด ขอผู้รู้ ช่วยแก้ไขด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม

อ้างถึง
ผมก็เข้าใจว่า Quad core นี่ คือ core2 เอามา HT รึเปล่า เพราะไม่เคยใช้ (ใช้แต่ AMD มาตลอด   ยิงฟันยิ้ม

แต่คำถามในใจตลอดก็คือ (ทำไมขา cpu มันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆฟร่ะ 555)

4 แกนเต็มๆครับ แต่มีเทคโนโลยี Smart Cache ช่วยในการจัดแจงข้อมูลไปยังแต่ละแกน เพื่อไม่ให้ ข้อมูลที่รับเข้ามา ไม่ไปอั้นอยู่แกนใดแกนหนึ่ง และต่อยอดมาเป็น 4 Core HT ที่ใช้ใน i7 ณ ปัจจุบัน

ส่วนเรื่อง ขา ที่ว่าทำไมเค้าทำขาเยอะขึ้น น่าจะเกี่ยวกับ จำนวนคอร์ กับ การรับส่ง ข้อมูลที่มีปริมาณมากขึ้น เค้าถึงต้องเพิ่มจุดเชื่อต่ออุปกรณ์ให้เยอะขึ้นด้วย อันนี้ผมคิดเอาเองน่ะ เพราะไม่รู้เจตนาของเค้าจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2011, 13:33:48 โดย WalkManUser » IP : บันทึกการเข้า
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 19:07:35 »

อ่านกระทู้นี้ ได้ความรู้เยอะมาก ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Temujin

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 21:48:09 »

แต่ให้พึงสังวรห์ไว้ว่า Intel กำลังหลอกเราตอนนี้ HT & Smart Boot และแคช...ฯลฯ ยัดการ์ดจอมาให้ก็งั้นๆ แถมเปลี่ยน ซ็อกเก็ตอีก เฉพาะ คอร์ i ปาเข้าไป 3 ซ็อกเก็ตแล้ว ผมไม่เล่นอ่ะ Intel ตอนนี้ (ยกเว้นที่เป็น 775) หาเงินซื้อการ์ดจอแรงๆใส่ดีกว่า...

Temujin

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 23:35:06 »

เพนเที่ยม D สองคอร์แท้ๆ ไม่มี HT ตัวแรงเลยผมให้น้องมันมา แต่น้องผมขายไป แถวๆ ม.แม่ฟ้า แต่ตัวน้องผมเอง ใช้ P4 HT L2 2M ตัวนั้นมัน 4M ผมล่ะไม่รู้จะสรรหาคำไหนมาว่าน้องผมจริงๆ..แล้วมีหน้ามาว่าคอมพ์อืด...โถ่...

jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2011, 02:13:44 »

โอ  ถูกแล้วครับ ซีพียูตัวนี้ออกแบบมาเพื่อเซิฟเวอร์และเวีร์คสเตชั่น ---- เพิ่งหาบทความเจอ ----แล้วมาทำเป็นพีซีจะดีไหมเนี่ย

หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์