เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 07:13:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนกูรูช่วยหน่อยครับ เกี่ยวกับ method post ของ php ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนกูรูช่วยหน่อยครับ เกี่ยวกับ method post ของ php ครับ  (อ่าน 453 ครั้ง)
AOT CJ LD
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 00:09:49 »

คือผมกำลังลองทำเว็บไซด์จากฐานข้อมูลเกี่ยวกับข่าว แต่ติดตรงที่ว่าผมหาวิธีแสดงรายละเอียดข่าวออกมาไม่ได้ ได้แต่โชว์รายการข่าว เช่นว่าเว็บเชียงรายโฟกัส มีรายการแต่ถ้าจะเข้าไปดูรายละเอียดต้องกดเข้าไปดูซึ่งต้องใช้ method post ผมก็พยายามทำได้แค่นี้ครับ เหลือแต่สร้างตัวเพจ showkhao.php แล้วให้มันแสดงข่าวตาม id ของขาวที่เรากดจากเว็บก่อนหน้า

โค๊ด:
<form method="post" action="showkhao.php">
            <table width="100%" border="0" cellspacing="10" cellpadding="0">
                <tr><th>วันที่ข่าว</th><th>หัวข้อข่าว</th><th></th></tr>
                <?php

while($data=mysql_fetch_array($result))
                    {

?>

<tr><td><?=$data['khao_date'];?></td><td><?=$data['khao_head'];?></td><td><button>รายละเอียดข่าว</button></td></tr>
                        <?php

}

?>

</table>
</form>

รบกวนช่วยเหลือหน่อยครับ หรือท่านใดพอจะสงเคราะห์ช่วยบอกหลักการของตัว method post ด้วยจะขอบคุณมากครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 06:12:51 »

ผมยังเล่นไม่ถึงเลย เสียใจด้วยนะครับ

จริงๆอยากให้ผู้รู้ รวมตัวกันที่นี้ เพื่ออนาคต....(มันครับ ยิงฟันยิ้ม)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 07:45:01 »

ขอทราบเหตุผลที่ต้องใช้การ POST หน่อยครับ เพราะปกติผมจะลิงค์ไปแบบ GET คือใช้แท็ก <a href="showkhoa.php?id=xxx&param1=xxx&param2=xxx"

#edit1
ค้นหาในกูเกิลด้วยคำว่า "javascript post data without form" จะเจอเว็บ StackOverFlow มีการแนะนำให้สร้างฟังก์ชั่นสำหรับสั่ง POST ไปหน้าอื่นๆโดยไม่ต้องสร้างแบบฟอร์มไว้อยู่ครับ

AOT CJ LD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 07:56:27 »

ขอทราบเหตุผลที่ต้องใช้การ POST หน่อยครับ เพราะปกติผมจะลิงค์ไปแบบ GET คือใช้แท็ก <a href="showkhoa.php?id=xxx&param1=xxx&param2=xxx"

#edit1
ค้นหาในกูเกิลด้วยคำว่า "javascript post data without form" จะเจอเว็บ StackOverFlow มีการแนะนำให้สร้างฟังก์ชั่นสำหรับสั่ง POST ไปหน้าอื่นๆโดยไม่ต้องสร้างแบบฟอร์มไว้อยู่ครับ

ความจริงใช้ get ก็ได้ครับ แต่ข้อมูลี่จะส่งมันหลาย field เลยคิดว่า post น่าจะโอเคกว่าครับ หรือท่านคิดว่า get จะง่ายกว่าครับ

ส่วนเรื่อง java หรือ ajax ผมยังไปไม่ถึงขั้นนั้นเลยครับ
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 08:04:58 »

ปกติแล้วถ้าเป็นลิงค์ข่าว เราไม่ต้องส่งค่าใดๆไปเลยครับ ส่งแค่ id แล้วที่เหลือเราจะนำไอดีไปคิวรี่หาข้อมูลทั้งหมดกันอีกที แต่ถ้าจำเป็นต้องส่งข้อมูลไปเยอะๆ ใช้ POST ก็ดีครับ ซ่อนค่าต่างๆเอาไว้ URL สวยดี

สำหรับโค้ดจาวาสคริปต์ (ไม่ใช่ JAVA นะครับ ^^") แค่เอามาแปะ แล้วเรียกฟังก์ชั่นตอนที่ onclick="" ก็ได้แล้วครับ

เอาโค้ดด้านล่างนี้ไปแทรกไว้ที่ไหนของหน้าเว็บก็ได้ ส่วนใหญ่จะไว้ใน <head></head>

<script>
function post(path, params, method) {
    method = method || "post"; // Set method to post by default if not specified.

// The rest of this code assumes you are not using a library.
    // It can be made less wordy if you use one.
    var form = document.createElement("form");
    form.setAttribute("method", method);
    form.setAttribute("action", path);

for(var key in params) {
        if(params.hasOwnProperty(key)) {
            var hiddenField = document.createElement("input");
            hiddenField.setAttribute("type", "hidden");
            hiddenField.setAttribute("name", key);
            hiddenField.setAttribute("value", params[key]);

form.appendChild(hiddenField);
         }
    }

document.body.appendChild(form);
    form.submit();
}
</script>

แล้วส่วนที่คลิกเพื่อเปิดข่าว ให้แก้เป็น

<tr><td><?=$data['khao_date'];?></td><td><?=$data['khao_head'];?></td><td><button onclick="post('showkhao.php', {name: 'Johnny Bravo'});">รายละเอียดข่าว</button></td></tr>

สังเกตที่อาร์เรย์
{name: 'Johnny Bravo'}

อันนี้คือค่าที่เราจะส่งไป เช่น
{id : '<?php echo $data['id'];?>', name: 'Johnny Bravo'}

ปล. ส่วนของ <form method="post" action="showkhao.php">    แล้วก็ท้ายสุด </form> ลบออกไปเลยไม่ได้ใช้ครับ

AOT CJ LD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 08:16:01 »

ขอบคุณมากครับ แล้วส่วนใน showkhao.php ต้องใช้ยังไงเพื่อรับ id ข่าวมาโชว์ครับ
AOT CJ LD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 08:24:44 »

ขอบคุณมากครับ แล้วส่วนใน showkhao.php ต้องทำยังไงเพื่อรับ id ข่าวมาโชว์ครับ
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 09:06:57 »

ส่งฟอร์ม method = POST
รับค่าด้วย PHP ก้ใช้ตัวแปร $_POST

AOT CJ LD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2016, 12:10:48 »

ส่งฟอร์ม method = POST
รับค่าด้วย PHP ก้ใช้ตัวแปร $_POST

ถ้างั้นเข้าใจละครับ ผมนึกว่ามันจะต้องใช้โค๊ดพิเศษเพิ่มเติมอีก ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] พิมพ์