เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 23:47:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  รับสอนปูพื้นฐานภาษาอังกฤษ น้อง ม.3 เข้า ม.4 รร จุฬาภรณราชวิทยาลัย เชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รับสอนปูพื้นฐานภาษาอังกฤษ น้อง ม.3 เข้า ม.4 รร จุฬาภรณราชวิทยาลัย เชียงราย  (อ่าน 259 ครั้ง)
Phantitra22
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2016, 10:51:07 »

สำหรับน้องที่สอบเข้าเรียนต่อที่ รร จุฬาภรณ เชียงรายได้ ขอเเสดงความยินดีด้วยนะคะ
แต่จริงๆ เเล้วการสอบเข้าเรียนต่อได้ เป็นเพียงการเริ่มต้นเท่านั้นนะคะ
เมื่อเข้าไปต้องไปพบเจออะไรอีกมาก ทั้งเรื่องบทเรียนที่ไม่เหมือน รร ทั่วไป เเละ สังคมที่เเปลกใหม่
บทเรียนที่นี่ไม่เหมือนที่อื่นอย่างสิ้นเชิงเลยหล่ะค่ะ เวลาสอบทุกครั้ง แม้เเค่เก็บคะเเนนก็เป็นข้อเขียน ส่วนภาษาอังกฤษที่นี่ เเม้พึ่งจะเข้าไป ก็ต้องสอบเขียนเรียงความเลยค่ะ
ดังนั้นจึงอยากเเนะนำให้ผู้ปกครอง/น้องเองๆ เตรียมตัวนักเรียนก่อนเข้าไปเรียนดีๆนะคะ
.
พีเป็นศิษย์เก่าค่ะ พึ่งเรียนจบมานี่เอง อยากช่วยให้น้องๆมีพื้นฐานภาษาอังกฤษที่ดีก่อนไปเข้าเรียนนะคะ เพราะสำหรับเนื้อหาวิทยาศาสตร์ น้องๆที่ผ่านข้อสอบทั้งสองรอบ ยังไงก็ปรับตัวได้อยู่เเล้วค่ะ เเต่อังกฤษนี่คือหินจริงๆ เเละก็เรียน 2 หน่วยกิต ทุกเทอมจนจบ ม.6 ด้วยค่ะ (คือเรียน 4 วันต่อสัปดาห์) เเละก็อยากช่วยปรับทัศนคติน้องๆ เเนะนำสังคม การใช้ชีวิต การทำงานวิจัย
โดย จะสอนเป็นชั่วโมงนะคะ เรียนกี่ชั่วโมงก็ได้ (ควรจะครั้งละซัก 2 ชั่วโมง)
โดยจะค่าใช้จ่ายตามอัตรา ดังนี้ค่ะ
1 คน ชั่วโมง ละ 250 บาท
2 คน ชั่วโมง ละ 200 บาท
3 คน ชั่วโมง ละ 180 บาท
4 คน ชั่วโมง ละ 150 บาท
5 คนขึ้นไป ชั่วโมง ละ 100 บาท ค่ะ
มาเรียนกันกี่คนก็ได้นะคะ

สำหรับเนื้อหาที่จะสอน ประกอบไปด้วย
1. grammar เบื้อต้นสำหรับการเขียน Essay
2. การเขียน Essay เบื้องต้น (สอนประเภท Essay การวาง paragraph การเขียน thesis statement)
ิโดยน้องจะได้รับสิ่งที่พี่จะสอนเพิ่มเติมเเน่นอน อาทิเช่น
1. ทักษะการพูด-การฟัง/สนทนาภาษาอังกฤษ เพราะพี่ใช้ภาษาอังกฤษได้ เเละที่ จุฬาภรณเราเรียนกับครูเจ้าของภาษา ทุกวิชา (อังกฤษ,ฟิสิกส์,เคมี,ชีวะ)
2. ทักษะ การทำโครงงาน การคิดหัวข้อโครงงาน การเขียน งานวิจัย 5 บท การเขียนบทคัดย่อ (พี่เองเคยไปพรีเซ้นหัวข้อโครงงาน ที่ประเทศ สิงคโปรมา เเละเคยใช้โครงงานเพื่อให้ได้รับคัดเลือกไปศึกษาดูงานที่ประเทศญี่ปุ่นด้วย)
3. แนะนำการใช้ชีวิตอยู่ การเเบ่งเวลา การทำเกรด
4. เเนะนำ การเรียน วิชาอื่น (อาจไม่ได้สอน เเต่สามารถเเนะนำได้อย่างเเน่นอน)
5. สิ่งสุดท้ายที่จะให้ได้ คือ Connection เอาไว้ปรึกษาได้ตลอดชีวิต เเม้เราจะไม่ได้เรียนด้วยกันเเล้วก็ตาม
6. ทักษะการทำข้อสอบ part อื่นๆ เช่น Reading, error , synonym , 

ผู้ปกครองของน้อง หรือ น้องๆ ที่สนใจ อยากสอบถาม อยากลองโทรมาคุย กันก่อนได้เลยนะคะ
รุ่นพี่เรียนภาษาอังกฤษไม่เคยได้ต่ำกว่า 4 เลยนะคะ ประสบการณ์การใช้ภาษาอังกฤษก็ผ่านมามากพอสมควรค่ะ เป็นที่สองโต้วาทีภาษาอังกฤษระดับประเทศ พร้อมเคยพรีเซ้นงานเป็นภาษาอังกฤษมานับครั้งไม่ถ้วน ปัจจุบัน ทำงานอาสาสมัครเป็นล่ามอยู่ด้วยค่ะ (เผื่อมีผู้ปกครองสงสัยค่ะ^^)
ตามนี้เลยค่ะ
เบอร์โทรศัพท์ - 098 995 6123
ID line: lullaby-ariel22
FB : Phantitra Tonnam (Ariel)

ส่วนเรื่องสถานที่สอนสามารถนัดได้เลยนะคะ ร้านกาเเฟ เซ็นทรัล เเล้วเเต่สะดวกเลยค่ะ เเต่ขอเป็นในตัวเมืองนะคะ

ปล.1 สำหรับน้องๆ คนไหนที่ไม่ได้เรียน ที่ จุฬาภรณก็สามารถมาเรียนด้วยกันได้นะคะ เพราะสำหรับโลกในอนาคตเเล้ว ในเรื่องการเรียนการสอน เเต่ละ รร จะ ต้องตื่นตัว กับ Asean เเล้ว นำภาษาอังกฤษมาประยุกต์เข้าใช้เเทบจะกับทุกวิชาเเน่ๆ โลกปัจจุบันนี้ คนที่พุดภาษาอังกฤษได้เริ่มมากขึ้น เเต่ไม่ใช่ทุกคนจะเขียนได้ แต่ถ้าน้องๆยังพูดไม่ได้ เเล้วไม่กล้าไปเรียนกับฝรั่ง ลองมาเรียนด้วยกันก่อนก็ได้ค่ะ จะสอนทั้งทักษาะการทำข้อสอบ ภาษาอังกฤษ เเบบที่ไม่ยากจนเกินเข้าใจ เเละก็ทั้งทักษะการสื่อสาร วิธีการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ วิธีคิด วิธีเรียนภาษา พี่เป็น คนสนุกสนานค่ะ เฮฮา เป็นกันเอง รับรองเรียนด้วยกันเเล้วไม่เครียดเเน่นอนค่ะ

ปล.2 พี่รับสอนน้องๆ ชั้นประถมด้วยนะคะ รายละเอียดขอตั้งกระทู้ใหม่นะคะ ชื่อ รับสอนภาษาอังกฤษ น้องๆชั้นประถมทั้งภาคไทยเเละอินเตอร์ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์