เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:56:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขอบคุณเชียงรายโฟกัสครับ (ให้น้องไปแล้วลืมปิด)
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขอบคุณเชียงรายโฟกัสครับ (ให้น้องไปแล้วลืมปิด)  (อ่าน 1803 ครั้ง)
Toffy_Aun
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2016, 03:56:17 »

สนใจมากค่ะอยู่มอแม่ฟ้าหลวงค่ะ มีเวลาว่างเรียนเสร็จกลับหอไม่ค่อยได้ไปเที่ยวไหน ที่อยากเลี้ยงน้องเพราะเห็นแล้วชอบค่ะ ถูกชะตาด้วย แต่ไม่ได้ชอบพเราะสายพันธุ์นะคะ ตอนย้ายออกมาหอนอกเคยจะเอาแมวจรที่หอในมาเลี้ยงแต่มีคนรับน้องไปก่อน สามรถเช็คได้ว่าน้องเป็นยังไงได้ตลอดเวลาค่ะ ถ้าน้องไม่สบายก็สามารถพาน้องไปรักษาได้ค่ะ ถ้าจะเลือกหนูเป็นคนเลี้ยงติดต่อเบอร์087-6588671 line toffy1995
milkky19
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2016, 22:11:46 »

อยากหาเพื่อนให้น้องๆค่ะ พอดีเป็นคนรักแมวอยู่เเล้วอยากหาเพื่อนให้น้อง ที่บ้านเลี้ยงเปอร์เซีย 2 ตัว น้องๆอยู่บ้านดู่ค่ะ เลี้ยง ด้วยอาหาร royal canin  ตามสูตร์ช่วงวัย  สลับกับ อาหาร  hill's science diet ตามช่วงวัยของน้องๆมาโดยตลอดค่า ตอนนี้กำลังทดลองเปลื่ยนอาหารไหม่เป็น Pro Plan    ที่บ้านเปลื่ยนนํ้าทุกวัน  แชมพูอาบนํ้าสูตร์รักษาโรคผิวหนังเพื่อป้องกันน้องๆเป็นเชื่อรา ส่วนมากอาบนํ้าทุกๆ 1อาทิตย์  หรือบางช่วงไม่ว่างหรืออากาศหนาวก็ 2 อาทิตย์ ไม่เคยเกิน 2อาทิตย์  แคะหูน้องเป็นประจำ เป็น ที่บ้านอาบนํ้าเองค่ะไม่พาไไปร้านเพราะสงสารน้องเคยพาไปครั้งเดียวกลับมาน้องซึมๆเลยเลิกพาไปค่ะ  เลี้ยงในระบบปิดค่า  ที่ห้องน้องมีของเล่น และที่ลับเล็บให้น้องได้เล่นกัน พาไปฉีดวีกซีน  ครบทั้งสองตัว  น้องๆที่บ้านอายุ 1.5 ปี  กับ 9 เดือนค่า  อยากได้น้องๆไปรับเลี้ยงแต่ท่ามีคนอื่นที่เหมาะสมพร้อมจะดูเเลน้องตามที่เจ้าของกระทู้เห็นสมควรเเละอยากได้น้องไปเป็นเพื่อนก็ขอแค่มาแค่เเชร์ประสบการ  การรักษาเเมวที่เป็นเชื่อรา  เพราะช่วงนี้เห็นมีคนแจกหรือขายแมวที่เป็นเชื่อราบ่อยมาก การที่ได้แมวสวยไปก็ใช้ว่าจะดีนะค่ะเพราะน้องเป็นเชื่อรา เพราะงั้นน้องเลยต้องการคนที่ดูเเลเอาใจใส่จริงๆ เพราะการรักษาเชื่อรา  ท่าไม่ขยันการรักษาก็จะยาวนานขึ้นเเละอาจจะทำให้เกิดการทิ้งน้องได้ค่ะ อยากให้เลือกคนที่พร้อมจะรับเเละดูเเลน้องดีๆ เพราะท่าที่บ้านคนนั้นมีแมวอยู่เเล้วจะทำให้เกิดการติดต่อกันได้ง่าย   มีประสบการ การเลี้ยงเเละรักษาเเมวที่เป็นเชื่อรา  ค่ะเพราะน้องแมวผชสีส้มเคยเป็นตอนนี้รักษาหายขาดเเล้วเพราะใส่ปลอกคอให้น้องเวลาน้องกินนํ้า ชอบเอาขอจุ่มลงเลยทำให้ปลอกคอเปียกนํ้าเลยทำเป็นเชื่อรา ตรงที่คอ  ตอนที่น้องเป็นยังมีตัวเดียวอยู่เลย  ที่บ้านตอนเป็นพาไปโกนขนทั้งตัวแบบเกลี้ยงมาก ที่บ้านจะรักษาแบบไม่ฉีดยาค่ะเพราะจะทำให้เกิดผลเสียต่อสุขภาพของน้องในภายหลัง  ตอนเป็นแรกๆเคยพาไปหาหมอค่ะเเละให้ยามาแต่ไม่หาย  เลยได้หาวิธีรักษาเอง  และใช้ได้ผลหายเร็วกว่าไปรักษากับหมอค่ะ  
 ตอนน้องเป็นเเรกๆพาไปโกนขนเลยค่ะ ทั้งตัวทรงขนน้องเหมือนไปบวช  มากเลยค่ะ แนะนำตัดที่นี้ค่ะเพราะเขาตัวได้เกลี้ยงมากจริง คลินิกรักษาสัตว์เพ็ทโฮม ที่หน้าตลอดบ้านดู่  ราคาค่าตัดต่อตัว 300  ไม่รวมค่า อาบ 300  เเละท่าน้องดื้อจริงๆ เสียค่ายาอีก 300   แต่เราเอาเเค่ตัดค่ะเพราะราคาเเพงมากจริงๆโชกดีที่น้องไม่ดื้อเลยเสียค่าตัด ไป 300 บาท  จะอาบนํ้าให้น้องอาทิตบย์ละ 2 ครั้งค่ะ  ด้วยเเชมพูยาสองตัวนี้  
ขวดสีฟ้านี้ราคาแพงไปหน่อยค่าเราไม่ค่อยชอบใช้แต่มีใช้สลับกันเป็นบางครั้ง ราคาขวดไหญน่าจะอยู่ที่ประมาน 500 กว่าๆ  

ส่วนมากที่บ้านใช้ขวดนี้ค่ะสีส้ม ราคา 280 บาทค่ะ ที่บ้านใช้ตลอดหายเเล้วก็ใช้ค่ะเพราะป้องกันน้องเป็นเชื่อราซํ่าอีก  แชมพูทั้งสอบแบบนี้หาซื้อได้ที่คลินิกรักษาสัตว์เพ็ทโฮม หน้าตลาดบ้าดู่เช่นกันค่ะ ปล.ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับคลินิกนะค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ท่าถามตัวไหนใช้ดีกว่ากันบอกเลยค่ะว่าพอดีพอๆกันการรักษาเชื่อราต้องอาศัยความขยันและการรักษาความสะอาด 3-4 วันอาบนํ้าครั้ง 1 และต้องอาบเเช่ไว้ 10-15 นาทีเพื่อให้ยาฆ่าเชื่อรา  และต้องเป่าไดร์ให้เเห้ง  ตอนน้องขนสั้นเป่างเห็นง่ายค่ะซํกผ้าเช็ดตัวน้องทุกครั้งหลังอาบนํ้าให้น้อง  
และที่บ้านทายานี้ค่ะเวลาอาบนํ้าให้น้องเร็จเอาสำลีชุบๆยาเเล้วเอามาทาตรงที่น้องเป็นเชื่อรา  ค่ะ
ยาตัวนี้หาซื้อได้ตามเน็ตค่า
การรักษาเเมวเป็นเชื่อราต้องเเยกออกจากอีกตัวที่ไม่เป็นนะค่ะ  และระวังเชื่อราติดคนค่ะอันนี้สำคัญมาก  ถูพื่นตรงที่น้องอยู่เเละพื่นบ้านด้วยเดทตอล   หรือสามาใช้ไฮเตอร์ได้ค่า  ถูทิ้งไว้ประมาน 20 นาทีเเล้วเอาผ้าชุบนํ้าเปล่าสะอาดเช็ดให้หมดเเล้วพอน้องหายเอาผ้าเช็ดตัวเเละของใช้น้องทิ้งทั้งหมดหรือเเช่เดทตอลทำความสะอาดให้หมดค่ะทางที่ดีผ้าเช็ดตัวหรือผ้าอะไรควรทิ้งจะดีกว่าค่ะ  การรักษาเชื่อราจะว่าง่ายมันก็ง่ายค่ะ  จะว่ายากมันก็ยากท่าไม่รักษาความสะอาด ท่าติดคนมาก็เเย่เลยนะค่ะทรมานทั้งคนทั้งเเมว  การรักษาน้องใช้เวลาประมาน 2เดือนกว่าๆหายขาดค่ะ ท่าทำตามวิธีนี้รับรองน้องหายเร็วเเน่นอนค่ะ
ปล.โพสนี้ไม่ได้จะว่าหรือกล่าวหาใครหรือว่าใคร ใท่าพิมพ์ผิดหรือพูดผิดตรงไหนขออภัยด้วยนะค่ะแค่อยากให้น้องได้ไปอยู่กันคนดีๆกลัวมีคนที่หวังจะรับน้องไปเอาไปขายต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มีนาคม 2016, 00:58:06 โดย milkky19 » IP : บันทึกการเข้า
aizensage
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2016, 22:29:09 »

คนรักแมวจริงๆได้ไปคงดี
กลัวเขาเอาไปขาย
แต่แมวน่ารักคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มีนาคม 2016, 22:31:11 โดย aizensage » IP : บันทึกการเข้า

สามารถติดต่อได้ทาง
FB : Ball P. Nuttapong
Tel : 0882248859 บอล
setafonnix
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2016, 13:15:02 »

อยากเลี้ยงค่ะ ที่บ้านมีน้องอยู่ตัวนึง ตัวผู้แต่ทำหมันแล้ว อยากจะมีอีกตัวเป็นเพื่อนกัน เรื่องความสะอาดไม่ต้องห่วงเพราะดูดฝุ่นเปลี่ยนน้ำ ล้างถาดอาหารตลอด เพราะกลัวจะท้องเสีย ยังไงก็รับพิจารณาด้วยนะคะ 

Line : oilcheezcake
หน้า: 1 [2] พิมพ์