เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:27:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รบกวนสอบถาม ปุ่ม O/D รถเกียร์ AT ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนสอบถาม ปุ่ม O/D รถเกียร์ AT ครับ  (อ่าน 807 ครั้ง)
manual99
กระบี่อยู่ที่ใจ แค่ไม้ไผ่ก็ไร้เทียมทาน
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2016, 10:10:31 »

ปกติผมขัยรถ Soluna หยดน้ำ อัตตราการซดน้ำมันอยู่ที่ 8-9 ลิตร/กิโลเมตร ซึ่งถือว่าเปลื้องมาก
ผมหาวิธีทางแก้มาหลายวิธีแล้ว แต่ไม่ได้ผล
-ผมวิ่ง 100กม./ชม. จับเวลาอยู่ที่ 43-45 วินาที รอบเครื่องอยู่ที่ 2500
-ผมไปหาร้านเครื่องยนต์ เขาก็ว่ารถผมปกติ
-แม็กผม 17" แก้มเตี้ย แต่มันกินแบบนี้มาก่อนเปลี่ยนแม็กแล้ว
-น้ำมันเครื่องก็ดากแฮม เปลี่ยนตามระยะ
-น้ำม้นเปรค พาวเวอร์ก็พึ่งเปลี่ยน 3 เดือน ก็ยังซดน้ำมันอยู่

ก็เลยสงสัยว่า  จะเป็นเพราะเจ้าปุ่ม O/D หรือป่าวครับ
ซึ่งปกติผมขับแบบนี้ แบบไฟ O/D ไม่ติดที่หน้าปัด แบบนี้ครับ  (*ภาพที่ 1)

ตำเหน่งปุ่มที่คันเกียร์จะยุบแบบนี้ครับ

แต่ถ้าเป็นแบบนี้ล่ะ  (* ภาพที่ 2)

ตำแหน่งปุ่ม จะนูน

แต่ผมมาดูในคู่มือมันบอกแบบนี้

ตกลงเวลาผมขับแบบปกติธรรมดา ทางเรียบ ในเมือง  ผมจะกดปุ่มแบบไหนครับ 
แบบที่ 1 กดเปิดปุ่ม แล้วไฟ O/D ดับที่หน้าปัดดับ (แบบภาพที่ 1)
แบบที่ 2 กดปิด แล้วไฟ O/D โชว์ที่หน้าปัด  เตือนว่า O/D OFF ที่หน้าปัด  (แบบภาพที่ 2)

งงมาก  ช่วยตอบหน่อยครับ
ปล.ปกติผมขับแบบที่ 1  ซดน้ำมันมากครับ แต่ยังไม่ได้ลองแบบที่ 2
leeo
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2016, 13:36:00 »

ปุ่มโอเวอร์ไดร์ฟมีใว้สำหรับใช้ในเร่งการแซง(ไฟO/Dติด) แซงพ้นก็กดปิด แต่ถ้ากดเปิดO/Dวิ่งรับรองเปลืองกว่าเดิม เหมือนรถมี4เกียร์แต่วิ่งเกียร์3ตลอดทาง น่าจะไปเช็คตรงจุดอื่น เช่นระบบหัวฉีดน้ำมันสมบูรณ์มั๊ย สภาพเครื่องยนต์ว่าหลวมหรือเปล่า หรือเวลาวิ่งเกียร์เปลี่ยนครบหรือเปล่า ว่างๆลองขับแล้วนับดู และอีกอย่างรถเครื่องเดิมๆหรือแต่งมา ถ้าแต่งมาก็ต้องคืนสภาพแต่ถ้าไม่มีงบก็ต้องทำใจ (ถ่ายห้องเครื่องให้ดูหน่อยซิ)
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2016, 14:47:08 »

ปกติถ้าปิด O/D (กดปุ่มลง) จะมีไฟ O/D Off ขึ้นแสดงว่าวิ่งได้ถึงแค่เกียร์ 3 (ถ้าเกียร์มี 4 เกียร์) ความเร็วซัก 60 ขึ้นคุณจะรู้แล้วครับว่ากะลังลากเกียร์อยู่  สังเกตจากเสียงเครื่องยนต์และวัดรอบ ก็มีส่วนครับ แต่วิ่งในเมืองรถติดๆไม่ค่อยมีผล เพราะยังไม่ถึงเกียร์ 4 ก็ต้องชะลอรถแล้ว เช็คอย่างอื่นอย่างพี่ข้างบนดีกว่าครับ อ้อ..วิ่งมาเท่าไหร่แล้วครับ ผมก็ว่าเครื่องอาจจะหลวมมั๊ง
tonms
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2016, 06:06:24 »

ขอมีส่วนร่วมในการตอบคำถามครับ

เพื่อนๆ สมาชิก 2 ท่าน ส่งคำตอบ ชัดเจนมากครับ เจ้าของรถน่าจะภูมิใจ

ขอเพิ่มเติมครับ

ถ้าต้องการใส่ล้อจากเดิม ขอบ14 ให้ใช้ 195/55/R15(ุล้อกว้าง 6-7 นิ้ว)

ส่วนเครื่องยนต์ถูกออกแบบมา เน้นประหยัด และ แรงบิดดีมาก กับบอดี้ 950kg

ด้วยรหัส 5A-FE Auto 4speed 95 แรงม้า ถ้าเครื่องสมบรูณ์และไม่โทรมยังไม่ถึงระยะ

ประมาณ 2xx,xxx-3xx,xxx km และมาใช้ใน กทม. วิ่งในเมือง อัตราการกิน 6-7 km/ลิตร

วิ่งนอกเมือง 16-17 km/ลิตร ด้วยน้ำมันเบนซิน95 และ โชออล์95  ถ้าวิ่งมาหลายแสนกม.

ก็ไปตรวจสภาพเครื่องยนต์ ตามที่เพื่อนๆ สมาชิกแนะนำครับ

ต้น (จำหน่ายอะไหล่เก่าญี่ปุ่น)

093-025-4665   ID LINE 3snonair
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=543877.0

หน้า: [1] พิมพ์