เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 21:53:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ข้อคิดและบทเรียนรื้อโบสถ์คริสตจักรที่ 1 เวียง เชียงราย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 พิมพ์
ผู้เขียน ข้อคิดและบทเรียนรื้อโบสถ์คริสตจักรที่ 1 เวียง เชียงราย  (อ่าน 36614 ครั้ง)
GEN-Z
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #120 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 14:29:54 »

คุณไม่ใช่ คริสเตียนคุณจะมายุ่งอะไรครับ พอมีข่าวพวกคุณถึงจะเห็นคุณค่า คุณพูดยังกับว่าคุณจะมาดูโบสถ์แต่ที่จริงคุณไม่เคยสนใจเลย แล้วมายุ่งอะไรครับ
ผมอ่านพระคัมภีร์มานะ พระเจ้าบอกว่า พระเจ้าชอบวิหารทีียิ่งใหญ่
ผมต้องการสรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่บูชาโบราณสถาน และพวกที่บอกให้ไปซื้อที่ไหม่ คุณคิดว่ามีเงินหรอ เสียค่าที่ดิน+ค่าสร้างใหม่ เยอะกว่าทุบสร้างใหม่นะครับและพวกที่เปน คริสเตียนไม่เห็นด้วยกับการทุบ คุณเคยไปโบสถ์ไหม เคยอ่านพระคัมภีร์ไหม

อย่ามายุ่งกับโบสถ์ที่พวกคุณไม่เคยสนใจได้ไหม
คุณครับ รู้จักคุณค่าของโบราณสถานไหมครับ คนที่เขามาโพสแสดงว่าเขาสนใจนะครับ
ไม่งั้นคงไม่เสียเวลาตอบกระทู้ครับ ใช้ปัญญาก่อนตอบบ้างนะครับ

spinter
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #121 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 16:26:49 »

ครับ ผมเป็นคนชั่วคนบาปไม่เหมือนคุณหรอกครับ
พิมพ์แล้วสะใจก็ตามสบายครับ
Namdang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 18:33:18 »

คนที่ไม่รู็ว่าอยู่ข้อไหนก็อย่ารู็เลยครับ คนยุคสุดท้ายก็แบบนี้แหละครับ

มีความรู้ปล่าว  พิมพ์แค่นี้ ผิดไปหมด
พิมพ์ให้มันถูกต้องภาษาไทยหน่อย
ลองอ่านดูสิ  ความหมายถูกต้องไหม
พวกกบในกะลา ก็เป็นแบบนี้แหละ
โง่แล้วยังอวดฉลาด  ไอ้บ้าเอ๋ย
humble~angel
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 20:56:42 »

คุณไม่ใช่ คริสเตียนคุณจะมายุ่งอะไรครับ พอมีข่าวพวกคุณถึงจะเห็นคุณค่า คุณพูดยังกับว่าคุณจะมาดูโบสถ์แต่ที่จริงคุณไม่เคยสนใจเลย แล้วมายุ่งอะไรครับ
ผมอ่านพระคัมภีร์มานะ พระเจ้าบอกว่า พระเจ้าชอบวิหารทีียิ่งใหญ่
ผมต้องการสรรเสริญพระเจ้า ไม่ใช่บูชาโบราณสถาน และพวกที่บอกให้ไปซื้อที่ไหม่ คุณคิดว่ามีเงินหรอ เสียค่าที่ดิน+ค่าสร้างใหม่ เยอะกว่าทุบสร้างใหม่นะครับและพวกที่เปน คริสเตียนไม่เห็นด้วยกับการทุบ คุณเคยไปโบสถ์ไหม เคยอ่านพระคัมภีร์ไหม

อย่ามายุ่งกับโบสถ์ที่พวกคุณไม่เคยสนใจได้ไหม

น่าเวทนายิ่ง!!
พระวจนะช่วยอะไรไม่ได้เลย...
ก้าวร้าวสิ้นดี!!
ut31648
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #124 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 21:58:07 »

เรื่องนี้น่าจะจบได้แล้ว  เราไม่เคยสอนกันให้อยู่เหนืออำนาจของกฎหมายบ้านเมือง

การที่ศิลปากรเขต8  เคยท้วงเมื่อ 2 ปีก่อนจนต้องฟ้องร้องกัน(ครอบครัวเราก็ร่วมฟ้องด้วย)

เรารู้แต่ว่าไม่ปลอดภัยโบสถ์จะพัง   อันตราย!!!  ใช้นมัสการไม่ได้แล้ว  เท่านั้น

ลองนึกภาพหากมีการทุบรื้อเป็นการทำลายโบราณสถานมันผิดกฎหมายบ้านเมืองแล้วตำรวจมาจับจะเกิดอะไรขึ้น  โบสถ์ก็ถูกทุบ
คาราคาซัง  คนก็ต้องคดี  โบสถ์ใหม่ก็สร้างไม่ได้

ตอนนี้  ยังไม่สายเกินไปที่จะซ่อมแซมและเข้าไปนมัสการในโบสถ์ต่อไป  ผู้อาวุโสหลายๆคนที่ยังอาลัยอาวรณ์ก็จะได้มีสันติสุขในบั้นปลายชีวิตต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤษภาคม 2011, 19:39:27 โดย ut31648 » IP : บันทึกการเข้า
Paul123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #125 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 09:06:25 »

บทบาทของสภาคริสตจักรในประเทศไทย...
ตอนนี้สภาคริสตจักรในประเทศไทยควรจะแสดงบทบาทได้แล้วว่า  ท่านคิดเห็นอย่างไร  และที่สำคัญที่สุด  ท่านประธานฯควรจะให้คำตอบได้แล้ว  ว่าจะปฏิเสธไม่ให้ทำการรื้อถอนพระวิหาร หรืออนุญาติให้ทำการรื้อถอนได้  ทุกคนกำลังรอคำตอบจากท่าน เพราะผู้ที่เป็นเจ้าของคือสภาคริสตจักในประเทศไทยครับ...
jacktr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #126 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 11:26:39 »

คนที่ไม่รู็ว่าอยู่ข้อไหนก็อย่ารู็เลยครับ คนยุคสุดท้ายก็แบบนี้แหละครับ

มีความรู้ปล่าว  พิมพ์แค่นี้ ผิดไปหมด
พิมพ์ให้มันถูกต้องภาษาไทยหน่อย
ลองอ่านดูสิ  ความหมายถูกต้องไหม
ผมอวดฉลาดตรงไหน сын суки
ตกลงเขาจะไม่สร้างกันแล้วเว้ย พอไม่สร้างแล้วจบข่าว ก็ไม่มีใครสนใจเหมือนเดิม
spinter
*

« ตอบ #127 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 12:06:47 »

คนจะสนใจไม่ได้ขึ้นอยู่กับโบสถ์ว่าใหญ่เล็ก แต่ขึ้นกับสมาชิกว่าได้ทำตัวเป็นคนดี อ่อนน้อม เป็นแบบอย่างของความเชื่อที่ถูกต้องให้ผู้อื่นได้เห็นมากแค่ไหน
Bura
ชั้นประถม
*

« ตอบ #128 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 12:09:19 »

ไม่อยากให้คนอื่นมองว่า ศาสนาก็ช่วยอะไรคนไม่ได้เลย เหมือนสมาชิกโบสถ์ไม่พูดคุยกันแล้วมาแสดงความเห็นกันแรงๆ  ประจานตัวเองเกินไปหรือเปล่า
Namdang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #129 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 12:10:05 »

คนจะสนใจไม่ได้ขึ้นอยู่กับโบสถ์ว่าใหญ่เล็ก แต่ขึ้นกับสมาชิกว่าได้ทำตัวเป็นคนดี อ่อนน้อม เป็นแบบอย่างของความเชื่อที่ถูกต้องให้ผู้อื่นได้เห็นมากแค่ไหน

Namdang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #130 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 12:19:14 »

ตกลงเขาจะไม่สร้างกันแล้วเว้ย พอไม่สร้างแล้วจบข่าว ก็ไม่มีใครสนใจเหมือนเดิม

ถ้าไม่มีการคัดค้าน ก็คงทุบไปเมื่อ 2 ปีที่แล้วนะ
นี่มาด่วนสรุปว่าเขาไม่สร้างกันแล้ว เออ คิดได้ง่ายดีจัง
ทำไมจะไม่มีใครสนใจ เดี๋ยว กรมศิลปากร เขาก็จะเข้า
มาดูแลแล้วล่ะครับ แล้วรู้ได้อย่างไรว่า ไม่มีใครสนใจ
คนสนใจมีเยอะ แต่เขาไม่ได้แสดงออก

รู้ข่าวดีเหมือนกันนะเนี่ย
เมื่อวาน 5.5.54 ผอ.สำนักศิลปากรที่ 8 เชียงใหม่
ได้มาตรวจสถานที่โบสถ์คริสตจักรที่ 1 เวียง เชียงราย
ก็คงได้พูดคุยกับมาเฟียโบสถ์แล้ว เห็นว่า ให้คงสภาพโบสถ์
ไว้เหมือนเดิม และถ้าจะสร้างใหม่ ให้สร้างที่อาคารระวีแทน
คงจะเป็นข้อสรุปสุดท้ายแล้วนะครับ สำหรับเรื่องโบสถ์คริสตจักรที่ 1 เวียง เชียงราย
wattna supali
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 12:39:13 »

ข่าววงในออกมาตั้งเมือคืนแล้ว....รอให้คริสตจักรแถลงเองวันอาทิตย์ก็แล้วกัน....เป็นอันว่าขอความกรุณา ทุกๆคนควรจบเรื่องนี้ได้แล้ว...เห็นแก่ศาสนาเถอะ...ขอบคุณทุกๆท่านครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
domvit
ชั้นประถม
*

« ตอบ #132 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 13:10:07 »

ผมมองอย่างเป็นกลาง ความเห็นทั้งสองฝ่าย ถูกโดยเหตุผลเชิงตรรก แต่ผมอยากให้กลับมาทบทวนดูอีกครั้ง บนข้อมูลและข้อเท็จจริง
1.จำเป็นต้องสร้างหรือไม่
    1.1.ข้อมูลมีผู้ใช้อย่างมากไม่เกิน 300 คน ซึ่งโบสถ์เก่าสามารถรองรับได้
    1.2.โครงสร้างสามารถซ่อมแซมได้หรือไม่ และจะเป็นอันตรายจากแผ่นดินไหวหรือไม่ กรมศิลปากรได้ดูโครงสร้างแล้วยืนยันว่าสามารถรองรับแผ่นดินไหวที่แรงสั่นสะเทือนสูงได้และสามารถซ่อมแซมให้อยู่ได้เป็นร้อยปี
2. ถ้าไม่สร้างแล้วปรับปรุงจะเกิดประโยชน์ในด้านใดบ้าง
    2.1.ตัวอาคารเก่าเวลาประชาชนพบเห็นทำให้เกิดความขลัง ความศรัทธามากกว่าอาคารใหม่
    2.2.คุณค่าอันเกิดจากของเก่า สามารถนำมาสร้างเรื่องราว ความเป็นมาในการชักจูงประชาชนให้เข้ามาในโบสถ์และนำมาเป็นแรงจูงใจในการทำให้คนเกิดความศรัทธาในศาสนาคริสต์มากขึ้นและเข้าโบสถ์มากขึ้น รวมทั้งสร้างแรงจูงใจให้คนต่างศาสนาเมื่อเข้ามาศึกษาเรื่องราวของโบสถ์ได้มีโอกาศรับฟังธรรม อาจนำไปสู่การเปลี่ยนมานับถือศาสนาคริสต์มากขึ้น
    2.3.เกิดประโยชน์ ต่อชุมชนชาวเชียงรายในด้านเป็นสถานที่ท่องเที่ยวแห่งหนึ่งที่มีอดีต
    2.4.ประหยัดงบประมาณ นำไปใช้จ่ายในส่วนอื่น หรือเตรียมการเพื่อไว้ซื้อที่ดินใกล้เคียง หรือวางแผนออกแบบสร้างโบสถ์เพิ่มในพื้นที่เดิมที่มีอยู่ให้มีภูมิทัศน์สอดคล้องกับโบสถ์เดิมโดยมีลักษณะอาคารแนวตั้้ง มีที่จอดรถใต้ดินฯลฯ
    2.5.ลดความขัดแย้งของคนในสังคม ที่มีความแตกต่างทางความคิด
    2.6.แสดงให้เห็นถึงหลักการของศาสนาคริสต์ที่แท้จริงซึ่งให้ความสำคัญด้านจิตใจ มากกว่าวัตถุ อันจะนำไปสู่การดึงคนเข้าสู่หลักการศาสนาที่แท้จริง ที่ให้ความสำคัญด้านจิตวิญญาณเป็นหลัก และเป็นแบบอย่่างที่ดีของสังคม

ผมอยากใ้ห้ทุกคนทุกฝ่ายลองทบทวนไตร่ตรอง นี่เป็นส่วนหนึ่งที่เป็นจุดเริ่มต้นของการพัฒนาที่น่าจะทำให้ส่วนต่างๆของสังคมจังหวัดเชียงรายได้เห็นคุณค่า่ของประวัติศาสตร์ จิตวิญญาณ และหลักการศาสนาที่แท้จริง
         ขอบคุณและขออภัยมาณโอกาศนี้

Namdang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #133 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 13:52:54 »

ข่าววงในออกมาตั้งเมือคืนแล้ว....รอให้คริสตจักรแถลงเองวันอาทิตย์ก็แล้วกัน....เป็นอันว่าขอความกรุณา ทุกๆคนควรจบเรื่องนี้ได้แล้ว...เห็นแก่ศาสนาเถอะ...ขอบคุณทุกๆท่านครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถูกต้องครับ
และผมก็ขออำลากระทู้นี้อย่างถาวรเสียที
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นที่ได้แสดงกันออกมานะครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพร ให้ทุกท่านนะครับ
ขอบคุณจริง ๆ อีกครั้งหนึ่ง
spinter
*

« ตอบ #134 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 14:13:30 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากหลายๆท่านเช่นกันครับ  ยิ้มกว้างๆ
humble~angel
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #135 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 21:08:39 »

จากเอกสารแสดงผลการดำเนินงานประจำปีงบประมาณ 2010 ของ คณะธรรมกิจ คจ.ที่1 เวียงเชียงราย หน้า2(สรุปตามไฟล์แนบ) มีข้อสังเกตดังนี้                        
1.เงิน19.08ล้านบาท ถูกฝากเข้าบัญชี ธนาคารอิสลามเชียงรายถึง 16.97ล้านบาท คิดเป็น 88.92% ของเงินฝากธนาคารทั้งหมด                        
2.เงินส่วนที่เหลือ 2.11 ล้านบาท คิดเป็น 11.08% ของเงินเงินฝากทั้งหมด ถูกกระจายฝากเข้าบัญชี บมจ.ธนาคารไทยพาณิชย์ , บมจ.ธนาคารกรุงศรีอยุธยา , บมจ.ธนาคารทหารไทย                        
3.เงินฝากธนาคารอิสลามเชียงราย เปิดบัญชีเมื่อ 26,29 ต.ค. 2010                        
4.ในเอกสารแสดงผลการดำเนินงานไม่มีสำเนาบัญชีเงินฝากธนาคารที่ถอนเงินออกมาเพื่อย้ายไปนำฝากที่ธนาคารอิสลามเชียงราย                        
5.เหตุใดเงินก้อนใหญ่จำนวนมากถึง 16.97ล้านบาท หรือ คิดเป็น 88.92% ของเงินฝากทั้งหมด จึงนำฝากบัญชีธนาคารอิสลามเชียงรายเพียงแห่งเดียว                        
6.เหตุใดไม่มีการกระจายความเสี่ยง ถ้าให้เหตุผลว่า "ผลตอบแทนสูงกว่าธนาคารอื่น" ก็ฟังไม่ขึ้น High risk-High return เงินถวายเพื่อพันธกิจของพระเจ้าไม่ใช่เงินลงทุนเพื่อแสวงหาผลกำไร ต้องให้ความสำคัญในเรื่อง"การบริหารความเสี่ยง"เป็นอันดับแรก                        
7.ธนาคารอิสลามมีความมั่นคงมากกว่า บมจ.ธนาคารไทยพาณิชย์, บมจ.ธนาคารกสิกรไทย, หรือ บมจ.ธนาคารกรุงเทพ ฯลฯ ก็หาไม่                        
8.ผู้จัดการธนาคารอิสลามเชียงรายเป็นลูกเขยใคร เป็นสามีใคร คนเหล่านั้นมีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับผู้ผลักดันให้รื้อและสร้างพระวิหารใหม่ ใช่หรือไม่                        
9.ผู้จัดการธนาคารอิสลามเชียงรายคนนี้ ได้ออกจาก บมจ.ธนาคารทหารไทยและว่างงานอยู่พักใหญ่ จากนั้นก็เข้าไปทำงานที่ธนาคารอิสลามเชียงราย พร้อมกับเงินฝากของ คจ.ที่1 เวียง เชียงราย ก้อนใหญ่ก้อนนี้ ใช่หรือไม่                        
10.ได้นำเงินถวายไปสร้างผลประโยชน์ให้ตนและพวกพ้อง ใช่หรือไม่                        
11.เงินฝากที่ธนาคารอิสลามเชียงราย เป็นเงินที่มาจากการรณรงค์ถวายเพื่อการสร้างพระวิหารหลังใหม่ ใช่หรือไม่                        
12.ขอฝากให้ผู้เกี่ยวข้อง ได้พิจารณาทบทวนว่า เหตุการณ์เหล่านี้เชื่อมโยงไปถึงความพยายามที่จะรื้อพระวิหารแล้วสร้างใหม่ หรือไม่                           
ยังไม่สายที่จะกลับใจเสียใหม่...      
ขออภัยนะคะ... ไม่ใช่ไม่ยอมจบ แต่เนื่องจากยังมีประเด็นที่ไม่กระจ่าง ดังกล่าวข้างต้นค่ะ       

* เงินฝากโบสถ์.xlsx (12.58 KB - ดาวน์โหลด 66 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 พฤษภาคม 2011, 09:03:11 โดย humble~angel » IP : บันทึกการเข้า
mane
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #136 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2011, 21:24:45 »

การแจ้งสมาชิกขอแจ้งสิ่งที่เกิดขึ้น  และเป็นความจริงแท้ๆ  โดยไม่ต้องใส่ความรู้สึก
นึกคิดหรือความคิดเห็นส่วนตนใดๆ  โดยผู้พูดต้องเป็นกลางไม่มีอคติกับฝ่ายใด   สมาชิกเราเห็นว่าผู้นำของเราปัจจุบันล้วนแต่ต้องการทุบโบสถ์   เห็นเชิญถวายได้ทุกอาทิตย์  ซึ่งถ้าเป็นการชี้แจงที่เจือปนด้วยอารมณ์ยิ่งจะเป็นการสร้างความแตกแยก    ผู้ที่เหมาะสมในการแจ้งเรื่องน่าจะเป็นศบ.รักษาการ  ดูจะเป็นกลางกว่าทุกคน   ให้คนฟังได้ข้อเท็จจริงและใช้ปัญญาคิดเองได้ไม่ต้องชี้นำ

ขอพระเจ้าอวยพระพรทุกความคิดทุกฝ่าย  ที่ต่างก็หวังดีด้วยกันทั้งนั้น
Paul123
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #137 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2011, 09:43:41 »

อยากจะถามว่า...ทำไมถึงสู้หัวชนฝาอยากจะสร้างนักสร้างหนา พระวิหารหลังใหม่ หรือบางที
อาจจะ...มีผลประโยชน์อะไรแอบแฝงอยู่หรือเปล่า ? สมาชิกค.จที่ ๑ ลองสังเกตุการณ์ดูเอาเองนะ รู้สึกว่าจะไม่ชอบมาพากล ไม่โปร่งใสเลยอ่ะ.....
overguysunshine
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #138 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2011, 10:18:38 »

จากเอกสารแสดงผลการดำเนินงานประจำปีงบประมาณ 2010 ของ คณะธรรมกิจ คจ.ที่1 เวียงเชียงราย หน้า2(สรุปตามไฟล์แนบ) มีข้อสังเกตดังนี้                        
1.เงิน19.08ล้านบาท ถูกฝากเข้าบัญชี ธนาคารอิสลามเชียงรายถึง 16.97ล้านบาท คิดเป็น 88.92% ของเงินฝากธนาคารทั้งหมด                        
2.เงินส่วนที่เหลือ 2.11 ล้านบาท คิดเป็น 11.08% ของเงินเงินฝากทั้งหมด ถูกกระจายฝากเข้าบัญชี บมจ.ธนาคารไทยพาณิชย์ , บมจ.ธนาคารกรุงศรีอยุธยา , บมจ.ธนาคารทหารไทย                        
3.เงินฝากธนาคารอิสลามเชียงราย เปิดบัญชีเมื่อ 26,29 ต.ค. 2010                        
4.ในเอกสารแสดงผลการดำเนินงานไม่มีสำเนาบัญชีเงินฝากธนาคารที่ถอนเงินออกมาเพื่อย้ายไปนำฝากที่ธนาคารอิสลามเชียงราย                        
5.เหตุใดเงินก้อนใหญ่จำนวนมากถึง 16.97ล้านบาท หรือ คิดเป็น 88.92% ของเงินฝากทั้งหมด จึงนำฝากบัญชีธนาคารอิสลามเชียงรายเพียงแห่งเดียว                        
6.เหตุใดไม่มีการกระจายความเสี่ยง ถ้าให้เหตุผลว่า "ผลตอบแทนสูงกว่าธนาคารอื่น" ก็ฟังไม่ขึ้น High risk-High return เงินถวายเพื่อพันธกิจของพระเจ้าไม่ใช่เงินลงทุนเพื่อแสวงหาผลกำไร ต้องให้ความสำคัญในเรื่อง"การบริหารความเสี่ยง"เป็นอันดับแรก                        
7.ธนาคารอิสลามมีความมั่นคงมากกว่า บมจ.ธนาคารไทยพาณิชย์, บมจ.ธนาคารกสิกรไทย, หรือ บมจ.ธนาคารกรุงเทพ ฯลฯ ก็หาไม่                        
8.ผู้จัดการธนาคารอิสลามเชียงรายเป็นลูกเขยใคร เป็นสามีใคร คนเหล่านั้นมีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับผู้ผลักดันให้รื้อและสร้างพระวิหารใหม่ ใช่หรือไม่                        
9.ผู้จัดการธนาคารอิสลามเชียงรายคนนี้ ได้ออกจาก บมจ.ธนาคารทหารไทยและว่างงานอยู่พักใหญ่ จากนั้นก็เข้าไปทำงานที่ธนาคารอิสลามเชียงราย พร้อมกับเงินฝากของ คจ.ที่1 เวียง เชียงราย ก้อนใหญ่ก้อนนี้ ใช่หรือไม่                        
10.ได้นำเงินถวายไปสร้างผลประโยชน์ให้ตนและพวกพ้อง ใช่หรือไม่                        
11.เงินฝากที่ธนาคารอิสลามเชียงราย เป็นเงินที่มาจากการรณรงค์ถวายเพื่อการสร้างพระวิหารหลังใหม่ ใช่หรือไม่                        
12.ขอฝากให้ผู้เกี่ยวข้อง ได้พิจารณาทบทวนว่า เหตุการณ์เหล่านี้เชื่อมโยงไปถึงความพยายามที่จะรื้อพระวิหารแล้วสร้างใหม่ หรือไม่                           
ยังไม่สายที่จะกลับใจเสียใหม่...      
ขออภัยนะคะ... ไม่ใช่ไม่ยอมจบ แต่เนื่องจากยังมีประเด็นที่ไม่กระจ่าง ดังกล่าวข้างต้นค่ะ       

เกิดอะไรขึ้น!??
ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #139 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2011, 12:02:15 »

มีความรู้ปล่าว  พิมพ์แค่นี้ ผิดไปหมด
ลองอ่านดูสิ  ความหมายถูกต้องไหม
โง่แล้วยังอวดฉลาด  ไอ้บ้าเอ๋ย

บางคนไม่ได้สนใจเรื่องศาสนา(แบบผม)
สนใจเรื่องแค่ไม่อยากให้ทำลายสิ่งดีๆ
ของประวัติศาสตร์ ที่สมควรอนุรักษ์ไว้เป็นพอ

ถ้าสรุปว่าอาคารยังคงอยู่ ผมก็จบ ไม่สนใจเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้อง
แต่ถ้้ายังมีข่าวการทุบทำลายต่อไป
ผมก็จะกลับมาสนใจและช่วยเรียกร้องเช่นเดิมตามกำลัง

ไม่ได้เหมารวมของทุกปัญหาเข้ามาด้วยกัน
ระหว่างศาสนา ศาสดา อาคารเก่า-ใหม่ ผลประโยชน์ต่างๆ หรือใดๆก็ตาม

ก็คงมีคนคิดเหมือนผมบ้างอาจเล็กน้อย
แต่ผมคนหนึ่งก็เป็นคนที่ไม่อยากให้ทำลายของดีๆมีคุณค่าเท่านั้นเอง
ส่วนเรื่องอื่นคงไม่ก้าวก่าย

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 พฤษภาคม 2011, 08:57:34 โดย ตะเกียบเดียวเฉี่ยว7ชิ้น » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 พิมพ์