เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 18:36:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากจัด Mini Meetup Ruby on Rails @Chiang Rai ใครสนใจลงชื่อมาเลยครับ งานนี้ฟรี!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากจัด Mini Meetup Ruby on Rails @Chiang Rai ใครสนใจลงชื่อมาเลยครับ งานนี้ฟรี!  (อ่าน 687 ครั้ง)
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2016, 18:44:47 »

ลงชื่อทางนี้ได้เลยครับ ยิ้ม ลงชื่อ

เรื่องที่คุยกันจะเกี่ยวกับที่ได้จากการไปอบรม และได้นำไปใช้กับโปรเจคตัวนึงครับ

บันทึกการสอน Ruby on Rails คลาสแรก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 13:16:44 โดย boyzfunhouse » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2016, 11:48:32 »

แล้วมันคืออะไร งง เอาไปใช้ทำอะไร มันดีกว่าตัวอื่นยังไง ของมาใหม่ผมไม่รู้จักตามไม่ทัน อิอิ  ฮืม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2016, 12:05:15 »

เริ่มต้นทำเว็บไซต์ด้วย Ruby on Rails เข้าไปอ่านดู มาครับ น่าสนใจครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2016, 13:55:33 »

ก็เข้าไปอ่านดูเหมือนกัน แต่มันยัง งง เพราะ ก่อนหน้านี้ก็มีหลายตัว จูบลา ก็ดัง สุดท้ายเงี่ยบ หรือจะหนีไปใช้ของใหม่กันแล้ว
อีคลิบ ก็นิยมเดิมๆมานานแล้วนะ แล้วของใหม่ตัวนี้มันเด่นยังไง เหมือนโปรแกรมที่เข้ามานำเสนอให้สนใจ แต่ผู้สนใจก็มักจะงงๆ เพราะไม่มีคำนำ รายละเอียด อิอิ (เนื่องจากมันอาจใหม่และยังไม่ดัง จะเหมือนคำว่า ipad ถ้าพูดเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ใครๆก็ไม่เข้าใจ เป็นต้น)

อีกบางกลุ่มน่าจะสนใจใช้ซอฟแวร์แบบลากวางมากกว่า เพราะการเขียนเองเกือบทั้งหมดอาจไม่ถนัด ถ้าไม่ใช่โปรแกรมเมอร์

แต่สนใจเรียนเบื้องต้นฟรีครับ จะได้เข้าใจว่ามันน่าใช้ยังไง ดีกว่าตัวอื่นยังไง น่าเสียดายที่กูรูแถวนี้ยังน้อย คงต้องใช้ google ช่วยแทนไปก่อน อือ เหนื่อยเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 13:20:03 »

ก็เข้าไปอ่านดูเหมือนกัน แต่มันยัง งง เพราะ ก่อนหน้านี้ก็มีหลายตัว จูบลา ก็ดัง สุดท้ายเงี่ยบ หรือจะหนีไปใช้ของใหม่กันแล้ว
อีคลิบ ก็นิยมเดิมๆมานานแล้วนะ แล้วของใหม่ตัวนี้มันเด่นยังไง เหมือนโปรแกรมที่เข้ามานำเสนอให้สนใจ แต่ผู้สนใจก็มักจะงงๆ เพราะไม่มีคำนำ รายละเอียด อิอิ (เนื่องจากมันอาจใหม่และยังไม่ดัง จะเหมือนคำว่า ipad ถ้าพูดเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ใครๆก็ไม่เข้าใจ เป็นต้น)

อีกบางกลุ่มน่าจะสนใจใช้ซอฟแวร์แบบลากวางมากกว่า เพราะการเขียนเองเกือบทั้งหมดอาจไม่ถนัด ถ้าไม่ใช่โปรแกรมเมอร์

แต่สนใจเรียนเบื้องต้นฟรีครับ จะได้เข้าใจว่ามันน่าใช้ยังไง ดีกว่าตัวอื่นยังไง น่าเสียดายที่กูรูแถวนี้ยังน้อย คงต้องใช้ google ช่วยแทนไปก่อน อือ เหนื่อยเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
งานนี้ฟรีครับท่าน เป็นการเขียนโปรแกรมโดยใช้ภาษา ruby ครับผม ในงานผมก็จะพูดคุยเกี่ยวกับสิ่งที่ได้ไปอบรมมา และจากที่ได้นำมาใช้จริงครับผม และมีเอกสารที่ไปอบรมมาแจกเป็นไฟล์ให้ด้วยครับผม (ขออนุญาตเจ้าของไฟล์เรียบร้อยแล้วครับผม)

ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 13:21:21 »

เริ่มต้นทำเว็บไซต์ด้วย Ruby on Rails เข้าไปอ่านดู มาครับ น่าสนใจครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เดี๋ยวผมแจ้งวันอีกทีนะครับท่าน ขอตกลงกับเจ้าของสถานที่ก่อนนะครับ ยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 15:16:59 »

ยอดมากครับท่าน เรื่องวิทยาทานพวกนี้ ผมชอบและหนับหนุน ชื่นชมท่านๆครับ แต่ผมงงว่า จัดแถวใหนหละ เชียงรายเรามีด้วยหรือ ฮืม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 15:38:36 »

ยอดมากครับท่าน เรื่องวิทยาทานพวกนี้ ผมชอบและหนับหนุน ชื่นชมท่านๆครับ แต่ผมงงว่า จัดแถวใหนหละ เชียงรายเรามีด้วยหรือ ฮืม

ในเมืองเชียงรายนี่ล่ะครับ น่าจะเป็นร้านกาแฟ จะได้คุยกันแบบสบายๆไม่เน้นวิชาการมากนัก และมีเวิร์คชอฟเล็กๆ พอเป็นแนวทางให้ท่านที่สนใจไปเรียนรู้ต่อได้ครับ

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 15:43:43 »

น่าสนใจครับ จัดเมื่อไหร่แจ้งข่าวด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย ยิงฟันยิ้ม

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2016, 18:16:51 »

น่าสนใจครับ จัดเมื่อไหร่แจ้งข่าวด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย ยิงฟันยิ้ม
ได้เลยครับท่าน  ยิ้มเท่ห์

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2016, 22:04:09 »

งั้นเล่นด้วยครับ ถือว่า meeting เล็กๆกันก็ดีนะครับ

เอาแบบง่ายๆตัวอย่างก็เช่น ถ้านัดได้ 4 5 คน (หรือไม่เกิน 10 ก็ได้) ท่านก็ Present ด้วย notebook ท่านก็ได้ แค่เล่าเรื่อง ทำให้ดู แนะนำ แบบมี คำนำของสิ่งที่นำเสนอ ตามด้วยเนื้อเรื่องเป็นตัวอย่างพอเข้าใจ ลงท้ายด้วยบทสรุป มีถามตอบแบบกันเอง

โอกาศหน้ามีอะไรเป็นประเด็นคุยกันอีก ก็นัดกันใหม่ ตามภาษาจับกลุ่มคนชอบเล่นคอม ดีใหมครับ การเริ่มต้นดีกว่าไม่ทำอะไรเลย โอปะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อิอิ

Line: JAMESCOM007
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2016, 22:31:44 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: [1] พิมพ์