เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 11:27:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยด้วยครับ โน๊ตบุ๊คของผมมีปัญหา ไม่รันเข้าวินโดว์เอง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยครับ โน๊ตบุ๊คของผมมีปัญหา ไม่รันเข้าวินโดว์เอง  (อ่าน 491 ครั้ง)
maximumuntra
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 17:33:25 »

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ โน๊ตบุ๊คของผมมีปัญหา ไม่รันเข้าวินโดว์เอง ต้องกดปุ่มใดปุ่มหนึ่ง ถึงจะบูทเข้าวินโดว์ครับ

คือ คอมผมรุ่น acer emachines D730 ใช้วินโดว์ 7 อยู่ครับ ปัญหามีอยู่ 2 อย่างครับ คือ 1. เวลาผมเปิดคอม ปกติมันจะรันเอง แต่เด๋วนี้มันต้องกดปุ่มใดปุ่มหนึ่ง บนคีร์บอร์ด ครับ ถึงจะบูชเข้าวินโดว์ได้ 2. เวลาเข้าวินโดว์เสร็จแล้ว ตอนอยู่หน้าเดสทอป ตัวเคอร์เซอร์มันจะไปอยู่ที่ โฟเดอร์แรก บนซ้ายสุด พอเราใช้เมาส์เลื่อนไปกดโฟเดอร์อื่น เมาส์มานะครับ พอเราคลิ๊ก มันก็ยังอยู่โฟเดอร์อยู่ แต่พอเรา กดปุ่มใดปุ่มหนึ่งบนคีร์บอร์ด มันก็กลับมาใช้งานได้ปกติ ครับ แต่พอสักพักมันก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม เช่น ตอนเราเล่นเฟสบุ๊คอยู่ดีๆ ตัวสกอลบาร์ (ที่ด้านข้างอ่ะครับ) มันเลื่อนขึ้นเอง เราพยายามใช้เมาส์เลื่อนลง ก็ไม่ยอมลงครับ เราใช้ปุ่มล้อตรงกลางเมาส์เลื่อนลงก็ไม่ยอมลงครับ แต่ถ้าเราไปกดปุ่มใดปุ่มหนึ่งบนคีร์บอร์ด มันก็กลับมาใช้งานปกติครับ ผมลองลงวินโดว์ใหม่มาหลายครั้งแล้วครับ ก็ไม่หาย อัพเดรตไดเวอร์ก็ไม่ดีขึ้น เปลี่ยนเมาส์ ก็ไม่ดี มันน่าคำคาญมากเลยครับ เล่นเว็บอยู่ดีๆ แทปสกอร์บาร์เลื่อนขึ้นเอง ถ้าเราพับหน้าจอลงไปดูหน้าเดสทอป บนหน้าเดสทอป ตัวเคอร์เซอร์ มันก็จะไปล็อคอยู่ที่โฟเดอร์แรก จะเอาเมาส์ไปกดที่โฟเดอร์อื่น เจ้าตัวเคอร์เซอร์ก็อยู่ที่เดิม จนกว่าเราจะกดแป้นคีร์บอร์ด อาการพวกนี้ถึงจะหาย มันน่ารำคาญมากครับ มันเป็นบ่อยมาก ปล.ผมอาจจะเขียนงงๆ หน่อยนะครับ ผมรู้จะใช้คำอย่างไงดี อธิบายอาการให้ฟังนะครับ

รบกวนช่วยผมหน่อยนะครับ ผมไม่แน่ใจว่าเป็น ซอฟแวร์ หรือ ฮาร์ทแวร์ กันแน่ ผมใช้โปรแกรมสแกนฮาร์ดิส ก็ปกติดี หาวินโดส์ใหม่มาลงก็หลายครั้ง มันยังเป็นเหมือนเดิมครับ ช่วยหน่อยนะครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 17:53:16 »

ลองแวะไปหาเพื่อนช่างคอม เขาจะได้ตรวจดูอาการให้ครับ เอาที่ใกล้บ้านท่านก่อนก็ได้ แล้วตามด้วยช่างแถวในนี้ อิอิ (มีแยะที่จะว่างดูให้)

อย่างน้อยก็เข้า win ได้โดยไม่ต้องถามหรือกดอะไรก่อนเลย ส่วนเรื่องแย่ๆของเมาส์คงต้องตรวจกันอีกนาน (แต่ผมอยากตรวจอาการนี้ดูจัง ผมใช้รุ่น D725 Acer emachines กับใกล้เคียง)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 18:05:39 »

...CCleaner ดูนะครับ อาการน่าจะหาย..ตามด้วย Disk Defrag
...เมื่ีอ Clean เสร็จแล้ว เข้าเวปอะไรก็ต้อง Login รหัสใหม่อีกครั้ง.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 18:52:40 »

ลองแวะไปหาเพื่อนช่างคอม เขาจะได้ตรวจดูอาการให้ครับ เอาที่ใกล้บ้านท่านก่อนก็ได้ แล้วตามด้วยช่างแถวในนี้ อิอิ (มีแยะที่จะว่างดูให้)

อย่างน้อยก็เข้า win ได้โดยไม่ต้องถามหรือกดอะไรก่อนเลย ส่วนเรื่องแย่ๆของเมาส์คงต้องตรวจกันอีกนาน (แต่ผมอยากตรวจอาการนี้ดูจัง ผมใช้รุ่น D725 Acer emachines กับใกล้เคียง)

ขอบคุณครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 18:53:17 »

...CCleaner ดูนะครับ อาการน่าจะหาย..ตามด้วย Disk Defrag
...เมื่ีอ Clean เสร็จแล้ว เข้าเวปอะไรก็ต้อง Login รหัสใหม่อีกครั้ง.
ครับ ผมจะลองดูนะครับ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 19:08:28 »

อาการ นี้ แก้หายครับ มี 2 อย่างที่อาจจะเสีย ทัช กับ คีย์บอร์ด เปลี่ยนหรือถอดมันออก ก็หายเป็นปกติแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2016, 19:13:46 โดย เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 19:34:42 »

อาการ นี้ แก้หายครับ มี 2 อย่างที่อาจจะเสีย ทัช กับ คีย์บอร์ด เปลี่ยนหรือถอดมันออก ก็หายเป็นปกติแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ ผมคงต้องลองให้ช่างเช็คดูจริงๆ ละครับ แต่ก็แปลงนะครับ ก่อนหน้าไปเป็น พอผมลงวินโดว์เอง ถึงตอนต้องเลือกเวอร์ชั่น ตัวเคอร์เซอร์อยู่ค้างอยุ่บนสุดตลอด พอดึงสกอลบาร์ด้านข้างลง มันก็เลื่อนขึ้นเหมือนเดิม พอกดปุ่มใดปุ่นหนึ่งของคีร์บอร์ด อาการพวกนั่นก็หายไป เมาส์ก็ใช้ตัวล้อหมุนเลื่อนลงได้ปกติ เอาเคอร์เซอร์ไว้ที่ไหน ก็ไม่เลื่อนขึ้นบน กลับมาปกติ ผมก็งง ผมนึกว่า แผ่นวินโดว์ผมไม่สมบูรณ์ ผมก็เลยหาหลายเวอร์ชั่นมาลง ก็แก้ไม่หายครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 19:35:28 »

ครับ ผมจะลองดูนะครับ
ผมลองทำตามแล้วครับ แก้ไม่หายครับพี่
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 19:39:38 »

ขอบคุณครับ ผมคงต้องลองให้ช่างเช็คดูจริงๆ ละครับ แต่ก็แปลงนะครับ ก่อนหน้าไปเป็น พอผมลงวินโดว์เอง ถึงตอนต้องเลือกเวอร์ชั่น ตัวเคอร์เซอร์อยู่ค้างอยุ่บนสุดตลอด พอดึงสกอลบาร์ด้านข้างลง มันก็เลื่อนขึ้นเหมือนเดิม พอกดปุ่มใดปุ่นหนึ่งของคีร์บอร์ด อาการพวกนั่นก็หายไป เมาส์ก็ใช้ตัวล้อหมุนเลื่อนลงได้ปกติ เอาเคอร์เซอร์ไว้ที่ไหน ก็ไม่เลื่อนขึ้นบน กลับมาปกติ ผมก็งง ผมนึกว่า แผ่นวินโดว์ผมไม่สมบูรณ์ ผมก็เลยหาหลายเวอร์ชั่นมาลง ก็แก้ไม่หายครับ

ก็อย่างที่ผมบอกนะครับ มีอยู่ 2 ตัว ไม่เปลี่ยนก็ถอดออก หายเป็นปกติ ไม่เกี่ยวกับ ซอฟแวร์ วินโดว์แน่นอนครับ

ปล. ว่างก็เอามาให้ผมถอดให้ก็ได้ ฟรีครับ ถ้าเปลี่ยนก็ว่ากันไปตามราคารุ่น ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มกราคม 2016, 19:44:08 โดย เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 19:41:33 »

ก็อย่างที่ผมบอกนะครับ มีอยู่ 2 ตัว ไม่เปลี่ยนก็ถอดออก หายเป็นปกติ ไม่เกี่ยวกับ ซอฟแวร์ วินโดว์แน่นอนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] พิมพ์