เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 21:55:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  มีใครใช้ฟอร์ดโฟกัสบ้าง ยกมือขึ้น
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีใครใช้ฟอร์ดโฟกัสบ้าง ยกมือขึ้น  (อ่าน 1167 ครั้ง)
ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป
ระดับ ป.ตรี

จงมั่นใจว่าคุณสามารถประสบความสำเร็จได้

« เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 13:00:25 »

แค่มีเรื่องอยากระบายแค่นั้นนะครับ
ผมใช้ ฟอร์ดมา 2 คันแล้วตั้งแต่ แรนเจอร์ จนมาถึงโฟกัส 5 ประตู 2.0L Ti-VCT GDi Sport+ 6-Speed PowerShift AT และผมประทับใจแรนเจอร์มากมายใช้อยู่ 4 ปี จนมาใช้โฟกัสก็ 3ปี2เดือนแล้ว ความประทับใจผมก็หายตรงโฟกัสนี้แหละ ปัญหาข้อนข้างเยอะ เริ่มจากแบตเตอรี่ (ปรกติผมรักษาใช้ใด้ถึง4ปี) หมดสภาพเร็วมาก 2 ปี ครัชก็เข้ามาสร้างความรำคาน ปีที่2 มีเสียงดังมากใช้ไปเรื่อยๆเราอาจคิดไปเองเพราะเครื่องยนท์ทำงานต้องมีเสียงบ้าง ปีที่3 เลยเข้าไปเครม ช่างบอกชุดครัชสั่นครับต้องเครม ผมก็เลยบอกไป เครมก็เครม รออะไหล่ 2 เดือน ตรงนี้แหละครับแกะออกมาบอกซิลคอหลังรั่ว รถพี่เกิน 3 ปีหมดประกัน ผมไม่ใด้มองว่าของพังไม่ได้ ผมมองว่ารถผม3 ปี 2เดือน วิ่งไป 39000 กิโล ซิลพังแล้วหรอ แล้วต่อไปอะไรจะพังอีก ถ้าผมวิ่งไป 100000 โลก็ว่าไปอย่างเรื่องปรกติ แต่นี่ผมวื่งไปแค่ 39000 กิโลพังแล้ว ผมคงจะเลิกกับฟอร์ด แล้วหละครับมัน ไม่ดี เหมือนเมื่อก่อน ระบายแค่นี้หละครับขอบคุญที่ฟังผมระบาย ลาก่อยฟอร์ด

โลกไม่เป็นอย่างที่คิด..คิดว่าถูก.จงคิดใหม่??
HandShake
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 13:35:48 »

สำหรับผม Honda, Nissan, Toyota, Isuzu ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนตัวใช้ Honda City MC 2012 อยู่ครับ ยังไม่เคยเปลี่ยนอะไร แบตยังดีอยู่ 4 ปีละมั้ง
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 16:27:51 »

....ตอนซื้อมาใหม่ๆ คงไม่ได้ทำพิธีปลุกเสก.

ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 19:12:15 »

....ตอนซื้อมาใหม่ๆ คงไม่ได้ทำพิธีปลุกเสก.

น่าจะใช้มั้งคับ  ยิ้มกว้างๆ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มกราคม 2016, 22:24:59 »

ใช้ฟอร์ดต้องทำใจค่ะ ใช้โฟกัสเหมือนกันค่ะ สรุปคือช่างไม่เก่งค่ะ  ตอนนี้เวลารถมีปัญหาอะไรจะไปอู่ข้างนอกค่ะ ค่าแรงก็ถูกค่ะ  ไม่เข้า 0  เลยปวดหัว
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มกราคม 2016, 17:06:49 »

โชคไม่ดีกระมังครับ
เห็นทุกยี่ห้อ ก็มีคนบ่น ต่างๆกัน ...ไม่เห็นรอดสักราย
รถระบบไฟฟ้า รุ่นใหม่ๆ ยิ่งไฮเทคยิ่งยุ่งยิ่งบอบบาง
ไม่เหมือนจิ๊บเก่าๆ กระบะเก่าๆ รักษาง่ายซ่อมง่ายกว่าเยอะ

ประกันเขาเลือก เวลา กับระยะทาง อย่างใดอย่างหนึ่งซึ่งเค้าคำนวนไว้แล้วตั้งแต่ผลิต
ถึงกำหนด เสียเป็นเรื่องปกติ หากไม่เสีย คือโชคดีมีกำไร..
ยี่ห้อไม่เท่าไหร่ แต่ช่างซ่อมนี่สำคัญมาก ศูนย์เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ซ่อมไม่แก้เท่าไหร่

ในอินเตอร์เน็ตมีชมรมฟอร์ดโฟกัส ไปเป็นสมาชิกเค้าบ้างสิครับ จะได้รู้จุดอ่อนจุดบอดจุดดี
แลกเปลี่ยนความรู้กันได้  หากเรามาระบายแล้วประนามยี่ห้อแบบนี้ ไม่เกิดประโยชน์หรอกครับ สาวก
ของแต่ละแบรนด์มีอยู่เหนียวแน่น..เดี๋ยวเขาจะมองผิดไป    เข้าทำนองมองว่าขับเป็นอย่างเดียวแล้วมาโวยวาย

รถก็เหมือนคน เจ็บป่วยได้แม้อายุน้อย... ถ้ารถคุณอยู่ในประกันแล้วศูนย์ไม่ซ่อมไม่รักษา ผมจะช่วยว่าอีกแรง แต่เมื่อหมดประกัน ก็เป็นไปตามกติกา.(ได้แต่ทำตาปริบๆ)..ผมเจอศูนย์บางแห่งบางยี่ห้อหมดประกันก็ยังมีย้ำใจช่วยหาวิธีนะ  แต่ก็ไม่เคยคิดเอาว่าทุกศูนย์จะต้องเป็นแบบเดียวกันได้

เสียใจด้วยกับเหตุที่เกิดครับ...

.........( ชอบรูปท่าน bkav มากเลย มันมีจริงด้วยหรือ?นี่)

weza1967
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2016, 10:11:16 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มกราคม 2016, 10:39:09 »

เคยดูข่าวนึกว่าเป็นแต่รุ่นเฟียสต้าโฉมก่อน โฟกัสก็เป็นเหมือนกันเหรอเนี่ยเห็นโฆษณาระบบต่างๆภายในรถเทพมาก มิน่ารถบางค่ายระบบเกียร์ถึงจะเป็นออโต้เขาก็ยังใช้เทคโนโลยีพื้นๆอยู่ไม่ซับซ้อนเพราะแบบนี้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 มกราคม 2016, 10:42:15 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
yayee2548
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2016, 02:00:41 »

เมื่อก่อนใช้ โตโย  แฟนบอกห้องโดยสารไม่เงียบเลยเปลี่ยนมาขอใช้ ฟร์อดบ้างของผมเฟียสต้ามีปัญหาอย่างเดียวกัน  ยังไม่ได้เคลมระบบเกียร์เสียงดัง พวงมาลัยเสียงดังกึก ๆ เวลาเลี้ยว   ขึ้นดอยชันแรงตก  ไม่ตอบสนองการใช้งาน เมื่อก่อนใช้โตโยไม่เคยมีปัญหาจุกจิกกวนใจพวกนี้เลย แถมโมโหตอนดาวรถใหม่ พนักงานนัดเรามาทำสัญญาที่ทำงานอุตส่ารีบเบิกเงิน  2 - 3  แสน แม่งเบี้ยวผิดนัดเราอีก  ซื้อรถมาเนียยังไม่เคยมีศูนย์ มาติดตามการใช้งานลูกค้า ผ่อนเสร็จ  เปลี่ยนทันทีแน่นอน สวยแต่รูปจูปไม่หอมอย่างที่เขาว่าจริง ๆ
หน้า: [1] พิมพ์