เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 04:29:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  !!!กิ่งอำเภอดอยสัก!!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน !!!กิ่งอำเภอดอยสัก!!!  (อ่าน 1453 ครั้ง)
yongmankung
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 22:27:40 »

พอดีไปเจอป้ายนี้มาก็เลยงงๆ

อยากทราบความเป็นไปได้ในการตั้งกิ่งอำเภอนี้

แยก ต.ห้วยสัก ต.ดอยลาน ออกจาก อ.เมือง

เคยมีความคิดรึเริ่ม หรือมีการเตรียมจะแยกไหม

แล้วป้ายนี้มาได้ไง ใครพอจะให้ความกระจ่างได้ไหมครับนี่

boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 22:29:28 »

กิ่งอ. ปล้อง ก็น่าจะแยกได้นะครับ..เพราะพื้นที่เทศบาล คนเยอะอยู่นะครับ.

แต่เทิง นี้มีแต่คนขอแยก...

ตั้งแต่ ขุนตาล พญาเม็งราย  ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
yongmankung
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 22:38:46 »

กิ่งอ. ปล้อง ก็น่าจะแยกได้นะครับ..เพราะพื้นที่เทศบาล คนเยอะอยู่นะครับ.

แต่เทิง นี้มีแต่คนขอแยก...

ตั้งแต่ ขุนตาล พญาเม็งราย  ยิงฟันยิ้ม

แม่จันบ้านผมก็เช่นกัน

ทั้งแม่ฟ้าหลวง ทั้งดอยหลวง

เอา ปล้อง เชียงเคี่ยน มารวมกัน ห้วยสัก ดอยลาน

ก็น่าจะดีนะครับ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 22:39:26 »

ใน จ.เชียงราย ถ้าจะมีการตั้งอำเภอใหม่ ก็ทำได้อีกหลายแห่งครับ

ส่วนตัวอยากให้มีการยกฐานะ "เทศบาลตำบล" ที่มีความพร้อมใน จ.เชียงราย
ขึ้นเป็น "เทศบาลเมือง" มากกว่าครับ

อย่างพะเยา ก็มี เทศบาลเมืองพะเยา กับ เทศบาลเมืองดอกคำใต้
เทศบาลเมืองดอกคำใต้ ฐานะเท่ากับเทศบาลเมืองน่าน เทศบาลเมืองลำพูน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 เมษายน 2011, 22:41:27 โดย เชียงรายพันธุ์แท้ » IP : บันทึกการเข้า
yongmankung
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 23:11:17 »

ใน จ.เชียงราย ถ้าจะมีการตั้งอำเภอใหม่ ก็ทำได้อีกหลายแห่งครับ

ส่วนตัวอยากให้มีการยกฐานะ "เทศบาลตำบล" ที่มีความพร้อมใน จ.เชียงราย
ขึ้นเป็น "เทศบาลเมือง" มากกว่าครับ

อย่างพะเยา ก็มี เทศบาลเมืองพะเยา กับ เทศบาลเมืองดอกคำใต้
เทศบาลเมืองดอกคำใต้ ฐานะเท่ากับเทศบาลเมืองน่าน เทศบาลเมืองลำพูน

ผู้นำท้องถิ่นเขาจะไม่ยอมเอาสิครับ
เชียงรายพันธุ์แท้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 23:15:31 »

ผู้นำท้องถิ่นเขาจะไม่ยอมเอาสิครับ

ใช่ครับ ไม่งั้นแม่สายคงเป็นเทศบาลเมืองแม่สายไปนานแล้ว
เด็กลำธารไม้ไผ่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 23:46:40 »

เหมือนที่อำเภอเทิงอ่ะครับ เห็นป้ายศาลเขียนว่า ศาลจังหวัดเทิง
ไม่ทราบเทิงจะได้เป็นจังหวัดเมื่อไรครับ รบกวนผู้รู้ทีครับ  ฮืม ฮืม

boondham
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 เมษายน 2011, 23:54:49 »

เหมือนที่อำเภอเทิงอ่ะครับ เห็นป้ายศาลเขียนว่า ศาลจังหวัดเทิง
ไม่ทราบเทิงจะได้เป็นจังหวัดเมื่อไรครับ รบกวนผู้รู้ทีครับ  ฮืม ฮืม

เป็นแบ่งเขตอำนาจศาลเฉยๆ ครับ.. ยิงฟันยิ้ม

กลุ่มคุยแลกเปลี่ยน เรื่องการพัฒนา สิ่งปลูกสร้าง เรื่องราวต่างๆของเชียงราย https://www.facebook.com/groups/273622956012759/
yongmankung
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 01:37:43 »

ไม่ทราบเทิงจะได้เป็นจังหวัดเมื่อไรครับ รบกวนผู้รู้ทีครับ  ฮืม ฮืม

เป็นแบ่งเขตอำนาจศาลเฉยๆ ครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ตามนั้นครับ

ที่เหลือ

ศาลจังหวัดปากพนัง (จังหวัดนครศรีธรรมราช)
ศาลจังหวัดแม่สะเรียง (จังหวัดแม่ฮ่องสอน)
ศาลจังหวัดแม่สอด (จังหวัดตาก)
ศาลจังหวัดตะกั่วป่า (จังหวัดพังงา)
ศาลจังหวัดหลังสวน (จังหวัดชุมพร)
ศาลจังหวัดเบตง (จังหวัดยะลา)
ศาลจังหวัดภูเขียว (จังหวัดชัยภูมิ)
ศาลจังหวัดไชยา (จังหวัดสุราษฎร์ธานี)
ศาลจังหวัดทุ่งสง (จังหวัดนครศรีธรรมราช)
ศาลจังหวัดฝาง (จังหวัดเชียงใหม่)
ศาลจังหวัดสีคิ้ว (จังหวัดนครราชสีมา)
ศาลจังหวัดพล (จังหวัดขอนแก่น)
ศาลจังหวัดบัวใหญ่ (จังหวัดนครราชสีมา)
ศาลจังหวัดสว่างแดนดิน (จังหวัดสกลนคร)
ศาลจังหวัดนางรอง (จังหวัดบุรีรัมย์)
ศาลจังหวัดพัทยา (อำเภอบางละมุง จังหวัดชลบุรี)
ศาลจังหวัดชัยบาดาล (จังหวัดลพบุรี)
ศาลจังหวัดเทิง (จังหวัดเชียงราย)
ศาลจังหวัดรัตนบุรี (จังหวัดสุรินทร์)
ศาลจังหวัดนาทวี (จังหวัดสงขลา)
ศาลจังหวัดกันทรลักษ์ (จังหวัดศรีสะเกษ)
ศาลจังหวัดเดชอุดม (จังหวัดอุบลราชธานี)
ศาลจังหวัดเกาะสมุย (จังหวัดสุราษฎร์ธานี)
ศาลจังหวัดทองผาภูมิ (จังหวัดกาญจนบุรี)
ศาลจังหวัดชุมแพ (จังหวัดขอนแก่น)
ศาลจังหวัดเชียงคำ (จังหวัดพะเยา)
ศาลจังหวัดวิเชียรบุรี (จังหวัดเพชรบูรณ์)
ศาลจังหวัดเวียงสระ (จังหวัดสุราษฎร์ธานี)
ศาลจังหวัดพิมาย (จังหวัดนครราชสีมา)
ศาลจังหวัดหัวหิน (จังหวัดประจวบคีรีขันธ์)
ศาลจังหวัดฮอด (จังหวัดเชียงใหม่)
ศาลจังหวัดพระประแดง (จังหวัดสมุทรปราการ)
ศาลจังหวัดมีนบุรี (กรุงเทพมหานคร)
ศาลจังหวัดพระโขนง (กรุงเทพมหานคร)
ศาลจังหวัดตลิ่งชัน (กรุงเทพมหานคร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 เมษายน 2011, 01:52:05 โดย yongmankung » IP : บันทึกการเข้า
nam-ing
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 07:44:32 »

พอดีไปเจอป้ายนี้มาก็เลยงงๆ

อยากทราบความเป็นไปได้ในการตั้งกิ่งอำเภอนี้

แยก ต.ห้วยสัก ต.ดอยลาน ออกจาก อ.เมือง

เคยมีความคิดรึเริ่ม หรือมีการเตรียมจะแยกไหม

แล้วป้ายนี้มาได้ไง ใครพอจะให้ความกระจ่างได้ไหมครับนี่

ป้ายนี้เห็นนานหลายปีแล้วครับ น่าจะเป็นโครงการในอดีต ปัจจุบันนี้ไม่แน่ใจครับ รอผู้รู้ตอบครับ
yongmankung
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2011, 23:02:53 »

ไม่มีใครรู้เลยเหรอนี่
หน้า: [1] พิมพ์