เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 11:39:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  สอบถามครับ คุ้มไหมที่จะลงทุนทำธุรกิจ ขนส่งอาหารทะเลสดๆ ส่งตรงถึงบ้าน จากชาวประมง
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามครับ คุ้มไหมที่จะลงทุนทำธุรกิจ ขนส่งอาหารทะเลสดๆ ส่งตรงถึงบ้าน จากชาวประมง  (อ่าน 1120 ครั้ง)
Moorish
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 13:15:21 »

พอดีผมกับแฟนกำลังวางแผนจะขนส่งอาการทะเล แบบพรีออร์เดอร์ รับของจากแถวๆเพชรบุรี สมุทรสงคราม จากเรือประมงขนาดเล็กพื้นบ้าน ส่งขึ้นมาที่เชียงราย ข้อดีที่ผมคิดไว้คือ ขนส่งไม่เกิน 15 ชม. ของสด มีคุณภาพ ปลอดสารปนเปื้อน (ฟอร์มาลีน) และส่งตรงถึงมือผู้บริโภค ตอบรับคนที่ใส่ใจสุขภาพ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ขอบพระคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
palomoji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 13:52:45 »

พอดีผมกับแฟนกำลังวางแผนจะขนส่งอาการทะเล แบบพรีออร์เดอร์ รับของจากแถวๆเพชรบุรี สมุทรสงคราม จากเรือประมงขนาดเล็กพื้นบ้าน ส่งขึ้นมาที่เชียงราย ข้อดีที่ผมคิดไว้คือ ขนส่งไม่เกิน 15 ชม. ของสด มีคุณภาพ ปลอดสารปนเปื้อน (ฟอร์มาลีน) และส่งตรงถึงมือผู้บริโภค ตอบรับคนที่ใส่ใจสุขภาพ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ขอบพระคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
ดีครับ แต่เรื่องราคาก็ต้องให้สมเหตุสมผล เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ผู้บริโภคน่าจะดีใจ
จ๊ะเอ๋ไครเอ่ย
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 16:23:07 »

ผมว่าดีมากๆเลยครับ เป็นอีกทางเลือกสำหรับอาหารทะเล ที่สดกว่า และราคาสมเหตุสมผล

หาซื้อหากินยากมากของทะเลที่ค่อนข้างสด ผมสนับสนุนคร้าบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 ธันวาคม 2015, 16:27:12 »

ผมว่าดีมากๆเลยครับ เป็นอีกทางเลือกสำหรับอาหารทะเล ที่สดกว่า และราคาสมเหตุสมผล

หาซื้อหากินยากมากของทะเลที่ค่อนข้างสด ผมสนับสนุนคร้าบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

TheGoodLife
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 11:20:38 »

จะสู้ แมคโคร โลตัส บิ๊กซี ไม่ได้เอาสิครับ

เขาซื้อเป็นปริมาณ ได้ราคาถูกกว่า ระบบการจัดส่งเขาก็ถูกกว่า ดีกว่า

ความสะดวกสบายของคนซื้อก้อดีกว่า เดินเลือกในห้องแอร์ มีที่จอดรถ ราคาไม่แพง

วงดนตรีงานแต่งงาน The GooD Life  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=806058.0
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 11:31:05 »

จะสู้ แมคโคร โลตัส บิ๊กซี ไม่ได้เอาสิครับ

เขาซื้อเป็นปริมาณ ได้ราคาถูกกว่า ระบบการจัดส่งเขาก็ถูกกว่า ดีกว่า

ความสะดวกสบายของคนซื้อก้อดีกว่า เดินเลือกในห้องแอร์ มีที่จอดรถ ราคาไม่แพง

bigbagj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 12:48:55 »

พวกห้างใหญ่ซื้อปริมาณเยอะต้องมีห้องเย็นเเพื่อเก็บสินค้า ทำให้ความสดลดลง และที่สำคัญเขาไม่ได้ข่นส่งโดยตรงทำให้เพิ่มเวลาขนส่งอีก ความสดก็จะลดลง แนะ จขกท ก็ต้องลองดูสักครั้งครับ สร้างเพจรับปรีออเดอร์ดู แล้ววิ่งดูว่าคุ้มไหม ผมว่ามันดีสำหรับผู้บริโภค ถ้าจะทำจริงผมว่าผมคงเป็นหนึ่งในลูกค้าแน่ๆครับ
Moorish
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 19:27:54 »

เป็นแนวคิดที่ดีครับ ถ้าหากได้ของดีราคาถูก

ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังวางแผนการตลาดอยู่ครับ
Moorish
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 19:38:33 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องนัันจริงครับ เรื่องบริการต่างๆ ผมยอมรับ แต่ผมว่าคิดว่าเราไม่จำเป็นต้องกิจการใหญ่ขนาดนั้นเน้นเจาะกลุ่มลูกค้าที่ ใส่ใจอาหารที่ปลอดภัย ปลอดสารปนเปื้อน เน้นขึ้นแบบตัวเป็นๆ เปิดพรีออร์เดอ ส่งเองในเขตใกล้เคียง  แม็คโครผมยอมรับครับอาหารหลากหลาย แต่ไม่มีใครทราบว่าแม็คโคร โลตัส บิ๊กซี อาหารทะเลส่วนใหญ่ได้มากจากไหน เยอะขนาดนี้ เรือประมงขนาดใหญ่หรือเปล่า  ซึ่งถ้าจริง เรื่อเหล่านี้ส่วนใหญ่ หลายวันกว่าจะเข้าฝั่งกันที ของที่อยู่บนเรือละ ทำยังไง? หาอะไรมาแช่ไว้หรือเปล่า กว่าจะถึงมือผู้บริโภค
Moorish
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 19:40:12 »

ดีครับ แต่เรื่องราคาก็ต้องให้สมเหตุสมผล เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่ผู้บริโภคน่าจะดีใจ
ขอบคุณสำหรับข้อเสนอแนะครับ ราคาก็คงไม่เกินตามท้องตลาดนะครับ ผมคิดว่าเราควรเน้นที่คุณภาพเพื่อดึงลูกค้าน่าจะดีที่สุดครับ
Moorish
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 19:40:44 »

ขอบคุณครับ อาจเริ่มในต้นๆ ปีหน้าครับ
Moorish
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 19:44:37 »

พวกห้างใหญ่ซื้อปริมาณเยอะต้องมีห้องเย็นเเพื่อเก็บสินค้า ทำให้ความสดลดลง และที่สำคัญเขาไม่ได้ข่นส่งโดยตรงทำให้เพิ่มเวลาขนส่งอีก ความสดก็จะลดลง แนะ จขกท ก็ต้องลองดูสักครั้งครับ สร้างเพจรับปรีออเดอร์ดู แล้ววิ่งดูว่าคุ้มไหม ผมว่ามันดีสำหรับผู้บริโภค ถ้าจะทำจริงผมว่าผมคงเป็นหนึ่งในลูกค้าแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ คาดว่าสาคงได้เจอกันเร็วๆนี้ครับ
ความสดลดลงจริงครับ ผมเคยไปเดินดูของสดในห้างบ่อยๆ แต่ผมไม่เคยคิดซื้อครับ ถ้าใครเคยอยู่ใกล้ๆทะเลแล้วเดินดูของในตลาด ชาวบ้านกับของในห้าง จะเห็นถึงความแตกต่างกันมากๆ ครับ
Moorish
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 ธันวาคม 2015, 19:56:17 »

ผมเพิ่งมีเพื่อน เลิกทำห้องเย็นอาหารทะเล ล่าสุดเลยครับ ตลาดเชียงราย เรื่องคุณภาพเป็นส่วนน้อย เฉพาะกลุ่ม แต่ที่ขายดี คือราคาถูก ครับ ที่เจริญก้าวหน้าได้ คือ ขายถูกอย่างเดียว รายได้หลัก ก็คือ จากร้าน ปิ้งย่างครับ ขายปลีก ลูกค้าเข้าห้างหมด

ต้องจับลูกค้าก่อน  คำว่าของดีมีคุณภาพ สดใหม่ ทุกร้านติดป้ายเหมือนกันหมดครับ

เราในฐานะผู้ค้า ก็จะบอกว่า ของเราดีที่สุดแต่ทำไมขายไม่ดี....ขายได้ครับ แต่กว่าจะสร้างความเชื่อมั่นได้ สายป่านเรายาวพอหรือเปล่า

แล้ว เจ้าเก่าๆ เขาจะตีคุณหรือเปล่า มาทีหลังความพร้อมก็น้อยกว่า เจ้าเก่าๆ ห้องเย็น รถขนส่ง ของเขาส่งมาถึงเชียงราย น่าจะไม่มากกว่า 15 ชั่วโมงนะครับเพราะมีรถเย็นเอง เรามีรถเย็นขนส่งเองหรือเปล่า

นี่คือปัญหาของเพื่อนผมที่เพิ่งเลิกทำครับ

ขอบคุณครับ ผมก็กลัวเหมือนกันครับ เรื่องนั้น แต่ผมคิดว่าผมจะเจาะกลุ่มลูกค้ากลุ่มเล็กๆ ผมจะชูสิ่งเดียวคือคุณภาพ เน้นกลุ่มผู้บริโภครายย่อยระดับครอบครัว ไม่ส่งร้าน ไม่มีหน้าร้าน ไม่มีสต๊อก รับออร์เดอร์ หาของ ส่งเลย มีของมีออร์เดอร์ แต่ได้ของไม่ดีก็ไม่ขาย อะไรประมาณนี้ละครับของถูกมีเยอะครับผมว่า แต่ของดีมีคุณภาพ สดใหม่ หายยาก และเป็นโจทย์ที่ยากมากสำหรับการทำธุระกิจนี้และสำหรับผมครับ "คำว่าของดีมีคุณภาพ สดใหม่ ทุกร้านติดป้ายเหมือนกันหมดครับ" จริงครับประโยคนี้ แต่คนที่จะตัดสิน ว่าจริงหรือไม่ ผมคิดว่าคงเป็นผู้บริโภคอย่างเราๆนี่ละครับ
jamiga
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2015, 06:46:54 »

อันนี้จากประสบการณ์นะครับ
ทำเล็กไม่คุ้ม
ทำใหญ่. ถ้าใหญ่ไม่จริง. ก็สู้เขาไม่ได้
โลกสวยจริง แต่มันโหดร้ายกว่าที่คิด
คุณจะสู้ค่าวิ่ง ค่าเซอร์วิสไม่ไหว
ลูกค้าโลกสวยมีไม่มากหรอก. ส่วนมากเอาสะดวก เอาสบายเข้าว่า
ถ้าอยากลอง เชิญได้
ตังค์อยู่ในกระเป๋าเรา
ถ้าออกไปแล้ว ตามคืนยากมาก
สรุปงานนี้มีโอกาสเจ๊งมากกว่าเจ๊าครับ
คนที่ยุให้คุณทำเขาอาจไม่มีประสบการณ์
หรือแค่อยากกินของดีๆถูกๆ
แต่คุณน่ะสิ......จะพบกับอะไรบ้างในเส้นทางเดินนี้
ถ้าพร้อมเสี่ยง..พร้อมเหนื่อย..ลุยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ธันวาคม 2015, 12:30:48 โดย jamiga » IP : บันทึกการเข้า
Ronin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 ธันวาคม 2015, 07:12:17 »

ทำใหญ่. ถ้าใหญ่ไม่จริง. ก็สู้เขาไม่ได้
โลกสวยจริง แต่มันโหดร้ายกว่าที่คิด
คุณจะสู้ค่าวิ่ง ค่าเซอร์วิสไม่ไหว
ลูกค้าโลกสวยมีไม่มากหรอก. ส่วนมากเอาสะดวก เอาสบายเข้าว่า
สรุปงานนี้มีโอกาสเจ๊งมากกว่าเจ๊าครับ

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2015, 14:01:29 »

มาช่วยแชร์ความคิดนะครับ แต่ขอถามคุณก่อนเริ่มนะครับ
คุณ(เจ้าของกระทู้)เป็นคนที่ไหนครับ ที่ถามเพราะถ้าเป็นคนเชียงรายก็ยากครับ
ยากยังไง เดี๋ยวว่างเข้ามาคุยด้วยครับ ชอบครับคนคิดทำกินทำได้ แต่ต้องรอบคอบครับ

Moorish
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 21:39:13 »

คนที่ยุให้คุณทำเขาอาจไม่มีประสบการณ์
แต่คุณน่ะสิ......จะพบกับอะไรบ้างในเส้นทางเดินนี้
ถ้าพร้อมเสี่ยง..พร้อมเหนื่อย..ลุยเลย
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำครับ เรื่องนี้ผมก็เป็นกังวลเหมือนกันครับ จริงๆ ผมทำงานประจำมีเงินเดือน ขั้นแรกผมอาจทำเป็นจ๊อบๆ วิ่งเดือนละครั้งสองครั้ง ดูการตลาดไปก่อนครับ ผมแค่คิดว่า
คุณต้องลองทำ หากไม่สำเร็จ คุณก็แค่กลับไปทำงานเดิมของคุณก็แค่นั้น"ข้อคิดดีๆจากJack ma
Moorish
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2015, 21:40:50 »

มาช่วยแชร์ความคิดนะครับ แต่ขอถามคุณก่อนเริ่มนะครับ
คุณ(เจ้าของกระทู้)เป็นคนที่ไหนครับ ที่ถามเพราะถ้าเป็นคนเชียงรายก็ยากครับ
ยากยังไง เดี๋ยวว่างเข้ามาคุยด้วยครับ ชอบครับคนคิดทำกินทำได้ แต่ต้องรอบคอบครับ

ครับ คนเชียงรายครับ แต่มาทำงานที่เพชรบุรีได้ สองปีกว่าละครับ งานที่ทำก็ฟาร์มสัตว์น้ำครับ

ynwa2513
ลุงช้างข้าวแกงถาด ท่าสายเชียงราย
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2015, 18:52:44 »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำครับ เรื่องนี้ผมก็เป็นกังวลเหมือนกันครับ จริงๆ ผมทำงานประจำมีเงินเดือน ขั้นแรกผมอาจทำเป็นจ๊อบๆ วิ่งเดือนละครั้งสองครั้ง ดูการตลาดไปก่อนครับ ผมแค่คิดว่า
คุณต้องลองทำ หากไม่สำเร็จ คุณก็แค่กลับไปทำงานเดิมของคุณก็แค่นั้น"ข้อคิดดีๆจากJack ma
ก็เห็นมาหลายวันแล้ว ก็คิดอยู่ว่าจะเม้นท์ดีหรือไม่ เอาเท่าที่พอจะให้ข้อคิดเห็นได้แล้วกันนะครับ เพราะเท่าที่อ่านมา ผมรู้ว่าคุณทำแน่ (ใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
อยากให้คุณเอาข้อดีข้อเสียทั้งหมดมาลองเขียนเปรียบเทียบกันดู
ในข้อดี มันดีจริงๆไหมหรือแค่เรารู้สึกว่ามันดี
ในข้อเสีย ลองคิดแก้ดูว่ามันจะแก้ยังไงแก้ได้ไหม มีกี่วิธี
อาหารทะเลกับเชียงรายยังไงมันก็ต้องทำใจครับ จะให้สดยังไงมันก็สู้พวกใกล้ๆไม่ได้ หรือถ้าแก้ได้ก็ต้นทุนสูงอยู่ดี กลุ่มลูกค้ากลุ่มนี้ลองดูว่ามีจำนวนมากน้อยแค่ไหน และจะซื้อเดือนละกี่ครั้งกัน ตรงนี้ที่สำคัญครับ ค่อยๆเริ่มค่อยๆทำลองดูคงใช้เวลาอยู่พอสมควรเลย เอาใจช่วยครับสำหรับคนคิดทำมาหากิน แนะนำลองไปดูข้อมูลที่พาณิชย์จังหวัดดูครับว่ามีข้อมูลเรื่องการบริโภคอาหารทะเลในเชียงรายไหม ไม่แน่ใจนะครับลองดู สู้สู้

https://www.facebook.com/UncleChangDishes
ลุงช้างข้าวแกงถาด ท่าสายเชียงราย
Moorish
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2015, 23:04:49 »

ก็เห็นมาหลายวันแล้ว ก็คิดอยู่ว่าจะเม้นท์ดีหรือไม่ เอาเท่าที่พอจะให้ข้อคิดเห็นได้แล้วกันนะครับ เพราะเท่าที่อ่านมา ผมรู้ว่าคุณทำแน่ (ใช่ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
อยากให้คุณเอาข้อดีข้อเสียทั้งหมดมาลองเขียนเปรียบเทียบกันดู
ในข้อดี มันดีจริงๆไหมหรือแค่เรารู้สึกว่ามันดี
ในข้อเสีย ลองคิดแก้ดูว่ามันจะแก้ยังไงแก้ได้ไหม มีกี่วิธี
อาหารทะเลกับเชียงรายยังไงมันก็ต้องทำใจครับ จะให้สดยังไงมันก็สู้พวกใกล้ๆไม่ได้ หรือถ้าแก้ได้ก็ต้นทุนสูงอยู่ดี กลุ่มลูกค้ากลุ่มนี้ลองดูว่ามีจำนวนมากน้อยแค่ไหน และจะซื้อเดือนละกี่ครั้งกัน ตรงนี้ที่สำคัญครับ ค่อยๆเริ่มค่อยๆทำลองดูคงใช้เวลาอยู่พอสมควรเลย เอาใจช่วยครับสำหรับคนคิดทำมาหากิน แนะนำลองไปดูข้อมูลที่พาณิชย์จังหวัดดูครับว่ามีข้อมูลเรื่องการบริโภคอาหารทะเลในเชียงรายไหม ไม่แน่ใจนะครับลองดู สู้สู้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและกำลังใจดีๆครับ ^____^
หน้า: [1] 2 พิมพ์