เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 13:27:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  วัดป่าสายธุดงค์ ในเชียงรายมีมั๊ยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วัดป่าสายธุดงค์ ในเชียงรายมีมั๊ยครับ  (อ่าน 2849 ครั้ง)
V-thailand
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2015, 13:33:19 »

วัดป่าสายธุดงค์ ในเชียงรายมีมั๊ยครับ อยากไปบวชที่วัดป่าสายวิปัสสนา และออกธุดงค์วัตรด้วย ท่านใดพอรู้จักบ้างครับ หรือจังหวัดใกล้ๆนี่ก็ได้ครับ รู้สึกเบื่อหน่ายทางโลกเหลือเกินแล้ว อยากหาความสงบที่แท้จริง
james_cr2001
magdafVE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2015, 14:54:49 »

ความคิดเหมือนผมเปี๊ยบเลยเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ศึกษา ปฏิบัติ ทำผิดๆ ถูกๆ
หาวัดที่จะบวช ต้องเอาสายปฏิบัติ แล้วก็ตัดสินใจบวช ที่ไหนได้ครับ
สิ่งที่เจอคือ ของปลอม จอมปลอม ขนาดเราดูแต่ตัวเราเอง สุดท้ายก็ไม่ไหว
ต้องสึก เพราะถ้าไม่สึกก็ร่วมขบวนการหลอกต้มตุ๋นชาวบ้าน ปฏิบัติเพื่อโชว์ให้
ศรัทธา ญาติโยมเห็น เพื่อเขาจะได้เข้ามาทำบุญ  อาบัติเล็ก อาบัติน้อย ภาวนา
ยังไงก็ไม่ขึ้น

ผมแนะนำในฐานะที่เคยผ่านประสบการณ์แบบนี้มาก่อน คือ ถ้าอินทรีย์ไม่แกร่งกล้าพอ
อย่าเพิ่งครับ อธิบายง่ายๆ คือ ถ้าเมื่อใดที่อารมย์ที่มาปรุงแต่งต่างๆ ย้อมจิตติด เมื่อนั้น
เราจะกระสับกระส่าย อยู่ไม่ได้ตามอำนาจบงการของกิเลส ที่มาในรูปแบบต่างๆ

ถ้าอินทรีย์แก่กล้าพอ คือ บุญ วาสนา บารมี พอในระดับหนึ่ง เมื่อใดที่กิเลสมันครอบงำจิต
จิตมันจะถอนตัวออกมาเป็นแค่ผู้รู้ ผู้ดู อารมย์ต่างๆ มันจะย้อมจิตไม่ติด มันแยกตัวออก
จากกัน ถ้าแบบนี้ ปลีกวิเวก อยู่โดดเดี่ยว อยู่รวมกับคนทุศีล ผิดศีล ยังไงก็ได้ครับ

ถ้าบวชเป็นพระศีลต้องครบตามพระธรรมวินัย อาบัติเล็ก อาบัติน้อยต่างๆ ภาวนายังไง
ก็ไม่ขึ้น จะเป็นพิษเป็นภัยแก่ตัวเองเสียปล่าว

ในเชียงรายมีครับ วัดที่พระสายปฏิบัติ และปฏิบัติตรงตามพระธรรมวินัย
อยากทราบก็สอบถามทางกล่องข้อความ ขอรายละเอียดของตัวท่านด้วย
ว่าอยากบวช อยากปลีกวิเวก ด้วยสาเหตุอันใดครับ

modax
กรรมดี...อย่าได้ละเว้นกระทำ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2015, 15:52:24 »

ความคิดเหมือนผมเปี๊ยบเลยเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ศึกษา ปฏิบัติ ทำผิดๆ ถูกๆ
หาวัดที่จะบวช ต้องเอาสายปฏิบัติ แล้วก็ตัดสินใจบวช ที่ไหนได้ครับ
สิ่งที่เจอคือ ของปลอม จอมปลอม ขนาดเราดูแต่ตัวเราเอง สุดท้ายก็ไม่ไหว
ต้องสึก เพราะถ้าไม่สึกก็ร่วมขบวนการหลอกต้มตุ๋นชาวบ้าน ปฏิบัติเพื่อโชว์ให้
ศรัทธา ญาติโยมเห็น เพื่อเขาจะได้เข้ามาทำบุญ  อาบัติเล็ก อาบัติน้อย ภาวนา
ยังไงก็ไม่ขึ้น

ผมแนะนำในฐานะที่เคยผ่านประสบการณ์แบบนี้มาก่อน คือ ถ้าอินทรีย์ไม่แกร่งกล้าพอ
อย่าเพิ่งครับ อธิบายง่ายๆ คือ ถ้าเมื่อใดที่อารมย์ที่มาปรุงแต่งต่างๆ ย้อมจิตติด เมื่อนั้น
เราจะกระสับกระส่าย อยู่ไม่ได้ตามอำนาจบงการของกิเลส ที่มาในรูปแบบต่างๆ

ถ้าอินทรีย์แก่กล้าพอ คือ บุญ วาสนา บารมี พอในระดับหนึ่ง เมื่อใดที่กิเลสมันครอบงำจิต
จิตมันจะถอนตัวออกมาเป็นแค่ผู้รู้ ผู้ดู อารมย์ต่างๆ มันจะย้อมจิตไม่ติด มันแยกตัวออก
จากกัน ถ้าแบบนี้ ปลีกวิเวก อยู่โดดเดี่ยว อยู่รวมกับคนทุศีล ผิดศีล ยังไงก็ได้ครับ

ถ้าบวชเป็นพระศีลต้องครบตามพระธรรมวินัย อาบัติเล็ก อาบัติน้อยต่างๆ ภาวนายังไง
ก็ไม่ขึ้น จะเป็นพิษเป็นภัยแก่ตัวเองเสียปล่าว

ในเชียงรายมีครับ วัดที่พระสายปฏิบัติ และปฏิบัติตรงตามพระธรรมวินัย
อยากทราบก็สอบถามทางกล่องข้อความ ขอรายละเอียดของตัวท่านด้วย
ว่าอยากบวช อยากปลีกวิเวก ด้วยสาเหตุอันใดครับ

---------------- เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ...........................
อย่าคิดว่าบวชแล้วจะหลุดพ้นทุกเรื่องครับ  .............. ถ้าบวชแล้วไม่หลุด ไม่พ้น..........แล้วจะลำบากยิ่งนัก เพราะจะไม่เหลืออะไรให้ยึดเหนี่ยวจิตใจ................. อย่าหลีกหนีปัญหา   ให้มีสติ พินิจ...........ครับ
อำนวยพรให้เห็นทางเดินครับ

เรียนรู้โลกเพื่อรู้โลก  เรียนรู้ธรรมเพื่อบรรลุธรรม เรียนรู้ตนเองเพื่อละโลกและรู้ธรรม
V-thailand
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2015, 21:12:40 »

ไม่ได้อยากหนีปัญหาอะไรหรอกครับ เพียงแต่ ผมอายุมากแล้ว ตอนนี้ไม่มีภาระอะไรต้องห่วง ลูกๆโตหมดแล้ว อยากปลีกวิเวก ไปใช้ชีวิตสมถะ เพราะชีวิตผมผ่านอะไรมามากมาย มันคุ้มค่าแล้ว พอแล้วครับ อยากใช้าวลาช่วงที่เหลืออยู่อุทิศให้กับพระศาสนา เลยอยากหาวัดป่าที่สงบๆ เพื่อบวช ศึกาาพระธรรม และภาวนากรรมฐาณ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 เมษายน 2016, 11:19:56 โดย V-thailand » IP : บันทึกการเข้า
เวียงเก่า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 ธันวาคม 2015, 15:33:09 »

เห็นเคยมีคนมาโพสไว้ ใกล้วัดไหนก็ลองไปทำบุญดูครับ จะรู้ว่าที่ไหนถูกจริตกับเราต้องลองไปขออยู่ปฏิบัติซัก 2-3 คืนก็น่าจะรู้วัตรปฏิบัติของวัดนั้นๆนะครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=117217.0

ผลมันไม่ออกมาตามที่คาดหวัง จะมานั่งเสียใจไปทำไม เมื่อได้พยายามทำเหตุให้ดีที่สุดแล้ว
harmony
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2015, 12:35:48 »

มาเห็นช้าไป ถ้าคิดว่าตัวเองจะบวชได้จริงๆ ขอแนะนำ
แต่เขาบวชกันผ่านไปแล้วเมื่อวันที่ 27 พฤศจิกายน ถึง 7 ธันวาคม ที่ผ่านมา ที่ อ.เชียงของ
ชื่อว่า วัดใหม่ศรีร่มเย็น  บวชเฉลิมพระเกียรติ 5 ธันวา บวชฟรี พิธียิ่งใหญ่

ถ้าคุณสามารถบวชจนอยู่ผ่าน 7 วันที่นี่ไปได้โดยไม่สะทกสะท้าน ถือว่า ผ่านด่านแรก
ไปลองดูก่อนน๊ะ  ติดตามสอบถามตามชื่อวัด เขาจะจัดกิจกรรมบวชแบบนี้ตลอด
ที่พักแบบรีสอร์ท อาหารการกินยอดเยี่ยม ไปทดสอบตัวเองดูน๊ะ ขอให้โชคดี
amilia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 มกราคม 2016, 21:01:44 »

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
อินบ้อกซ์มานะครับ ในเชียงรายหายากครับ
ลองคุยกันก่อนครับมาดูปฏิปทากันก่อน จขกท.พอทราบปฏิปทาสายวัดป่าบ้างไหม ข้อวัตรสายวัดป่าท่านพอรู้บ้างไหม ท่านจขกท.ถ้ามีจิตใจแน่วแน่เดินหน้าไม่หันหลังแล้ว อินบ้อกมานะครับ
หน้า: [1] พิมพ์