เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 12:42:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเรื่อง wifi หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่อง wifi หน่อยครับ  (อ่าน 1424 ครั้ง)
ashita cup
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 19:35:59 »

ใครมีโปรแกรม เช็คว่าเครื่องไหนใช้ ไวไฟ ของเราบ้าง และเลือกได้ว่าเราจะให้ เครื่องไหนใช้ได้ หรือใช้ไม่ได้บ้าง
เพราะว่าบางคืนเราทำงานนอนดึก ต้องใช้ไวไฟ ถ้าเราเปิดเด็กๆจะไม่ค่อยยอมนอน จะมาเล่นกัน ก้อเลยอยากรู้วิธี เช็คดูว่าเครื่องไหนกำลังใช้งานอยู่ และเราสามารถ ตัดการเชื่อมต่อของเครื่องนั้นได้ เพราะเด็กๆต้องตื่นเช้ากันครับ
รบกวนผู้รู้ในนี้ด้วยครับ

--_-- ก่อนจะไปด่าใคร --_--    ต้องมั่นใจว่าตัวเองดีกว่าเขา
ด่าแล้วมันย้อนกลับเข้าตัวเรา   ก้อไม่ต่างหมาเห่าเงาตัวเอง
somshat
ศูนย๋ซ่อม SEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 20:12:12 »

โปรแกรมแท้ หลายหมื่นอยู่ครับ โปรแกรมก็อบก้อฟรี ครับ แต่ปัญหาเยอะเหมือนกัน
 คงไม่คุ้มมั่งครับใช้วิธีอื่นดีกว่าครับ ใช้สวิท ปิดเปิดสายไฟเลี้ยงเครื่อง ไวไฟ ดีกว่าไหมครับ

ศูนย์ซ่อมSEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA ดาวเทียม ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำความเย็น เครื่องชงกาแฟ เครื่องออกกำลังกาย   อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก 0844676108-0622688665   ไลน์ somshat1
ashita cup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2015, 09:24:40 »

ขอบคุณครับ คุณ somshat

--_-- ก่อนจะไปด่าใคร --_--    ต้องมั่นใจว่าตัวเองดีกว่าเขา
ด่าแล้วมันย้อนกลับเข้าตัวเรา   ก้อไม่ต่างหมาเห่าเงาตัวเอง
honda00008
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2015, 14:15:06 »

ทำเปนระบบhotsport. เลยคับแจกรหัสคนอนเลย สนใจติดต่อ088-5558552ช่างโจคับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2015, 04:13:08 »

จริงๆมันมีโปรแกรมเหมือนกันครับ แบบฟรีก็จำกัดไม่เกิน 10 เครื่องเป็นต้น(full version แต่จำกัด Users) แต่มันก็จำเป็นต้องติดตั้งให้กับทุกเครื่องกอ่น ซึ่งพูดตรงๆก็คือระบบร้านเกม หรือ เน็ตคาเฟ่นั่นเอง หรือระบบ School Net ซึ่งสามารถจำกัดเวลาได้ใช้งานได้ หรือสั่งปิดเปิดเน็ต หรือ ปิดเปิดหน้าจอได้กันเลย หรือ รอใส่รหัส

อีกวิธีคือพวกโปรแกรมที่ตรวจสอบระบบ LAN แล้วเราก็สั่งปิดเครื่อง หรือสั่งตัดระบบออกจาก LAN ไปเลย ซึ่งมันดีที่เราไม่ต้องไปยุ่งกับเครื่องลูกๆเลย เพราะเราจะใช้โปรแกรมของเราบังคับ ถ้าเมื่อก่อนเคยทดสอบเล่นอยู่ครับ ตอนนี้จำไม่ได้แล้ว แต่ปัญหาที่เจอก็คือบางครั้งก็บังคับไม่ได้เพราะเครื่องทางนั้นมันดื้อมาก และถึงบังคับได้ เด็กก็ยังสามารถเปิดใช้งานใหม่ได้อีก เราก็ต้องมาเช็คแล้วปิดอีกไม่รู้จบถ้าเด็กไม่ยอมเลิก (เมื่อก่อนผมเคยใช้แกล้งเด็กข้างบ้านครับ ก็ทำได้แค่ก่อความลำคานใจเท่านั้นเอง เด็กก็เข้าใจว่ามันแฮ้งจึงเปิดใหม่อยู่ดี) บางโปรแกรมเข้าทำนอง Hack ครับ บางทีก็ยุ่งยากในการผ่าน Firewall

และมันก็มีอีก 2 3 วิธี ที่ windows มีในตัวอยู่แล้ว เพียงแค่เราประยุคหรือดึงมาใช้เท่านั้น แต่ไม่ขอแนะนำ เพราะมันก็ต้องไปปรับแต่งเครื่องลูกทุกๆเครื่องอยุ่ดี แถมไม่เหมาะกับ User ที่ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้วย มันต้องช่างคอมครับ อิอิ

ยังไงวิธีง่ายที่สุดแบบนี้ดีกว่า ถ้าคุณปรับแต่ง config ของเครื่องส่ง Wifi ได้นะครับ
คือ เมื่อไรก็ตามที่คุณต้องการใช้คนเดียว คุณก็ตั้งเครื่อง wifi ใหม่ผ่านทาง wifi ก็ได้
โดยระบุเป็น MAC ประจำเครื่องเราแทนก็ได้ เครื่องใดไม่ได้ระบุก็อดเล่นครับ
แต่อีกวิธี ถ้าวิธีกำหนด MAC มันยากไป ก็สามารถตั้งรหัส Wifi ใหม่เสียเลยเมื่อถึงเวลาต้องนอน พอเราทำงานเสร็จ เราก็อย่าลืมเข้าไปเปลี่ยนรหัสคืนให้เหมือนเดิม หรือปล่อยฟรีไปเลยก็ได้ ง่ายดี *** ซึ่งวิธีนี้มันง่ายและสะดวกที่สุดแล้ว

ในกรณีเครื่อง wifi อยู่ใกล้คอมที่เราใช้อยู่แล้วผมแนะนำวิธีที่ง่ายกว่านี้ครับ คือ เครื่อง wifi รุ่นใหม่ๆ (ที่ผมมีและเคยใช้ พร้อมคิดไว้ให้กับร้านเน็ต) สามารถปิด wifi จากปุ่มปิดเปิดได้เลยครับ แล้วเราก็ใช้สาย LAN แทนได้ปกติ เพียงแต่เครื่องไม่ปล่อง Wifi เท่านั้นเอง ถ้าเราอยากให้ใครใช้ wifi เมื่อไรก็เปิดสวิต wifi ได้ วิธีนี้ไม่ต้องไปยุ่งเรื่องการตั้งค่าใดๆในเครื่อง wifi เลย เหมาะกับ กลุ่มที่ไม่รู้เรื่องคอม และลุงป้าก็ใช้ง่ายเข้าใจการควบคุมง่ายจริงๆ อ่อ ลืมบอกไปว่า เราปิด wifi เราก็อดใช้ด้วยนะครับ แต่ใช้เน็ตตามสายแทน ส่วนถ้าอุปกรณ์เช่นมือถือ แท็ปเล็ตของท่านต้องการ wifi เราก็ให้ Notebook ปล่อย wifi แทนซึ่งมันจะมีระยะจำกัดรอบๆตัวเราเท่านั้น ไม่ไกล

แถมให้อีกวิธีครับ ถ้าคุณมีตัวเครื่องปล่อย wifi อีกซักตัว เราก็ตั้งรหัสโดยที่เรารู้คนเดียวนะ เวลาเราจะใช้ ก็นำไปต่อพ่วงเสียบกับ Router ด้วยสาย Lan ก็ใช้ได้แล้วครับ
ส่วน Router ที่มันปล่อย Wifi อยู่ ก็สามารถปิดสวิตมันซะ แต่ถ้าเครื่องคุณไม่มีปุ่มนี้และขี้เกียจเข้าไปปิดค่าในเครื่องและต้องเข้าไปตั้งค่าให้ใหม่อีก เราก็ทดสอบถอดเสา wifi ออกแทนซะเลย ซึ่งกำลังส่งไม่น่าจะทะลุไปถึงห้องเด็กเป็นต้นครับ ไม่แน่ ถ้าเราทำงานใกล้ตัว wifi อยู่แล้วเราถอดเสาออกก็ไกลพอเฉพาะเราที่ใช้ทำงานได้ ก็ได้ครับ ส่วนคนอื่นก็อด 555+

อาจจะยาวหน่อย ขี้โม้เกินจริงไปหน่อยท่านผู้อ่านก็อย่าถือ โดยรวมทั้งหมดก็ถูกบ้างไม่ถูกบ้าง ใช้ได้จริงบ้างไม่จริงบ้าง แต่ก็เป็นแนวคิดครับ ยังไงลองเอาไปปรับคิดปรับใช้ดู  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

-----------------------------------------------------------------------------
สนใจ ถ่ายทอดวิชาหรือแนะนำอุปกรณ์ วิธีแก้ปัญหา อื่นๆได้ โทรได้ ไลน์ได้ JAMESCOM007 (จริงๆปัญหานี้จบง่ายๆด้วยไม้เรียวครับ อิอิ
เด็กควรรู้จักวินัยและรับผิดชอบตัวเอง บางทีต้องปล่อยเขา เขาจะจัดการตัวเขาเอง ถ้าเราคอยดูแลให้ไปหมด เป็นห่วงไปหมด เขาก็จะไม่สร้างวินัยด้วยตัวของเขาเอง เพราะเขาจะรู้ว่าเราจะเป็นเดือดเป็นร้อนแทน และคอยจัดการให้ไปเสียทุกเรื่อง วิธีแก้เบื้องต้น คือ 1.เด็กตื่นสายอย่าปลุก 2.ไป รร. ช้าอย่าต่อว่า(ห้ามบ่นในรถ) ถ้าเรามีหน้าที่ไปส่งก็ทำหน้าที่เราซะ แนะนำได้คำเดียวว่า พรุ่งนี้แก้ตัวใหม่(แล้วตามด้วยเสียงหัวเราะ) หรือนุ่มๆหน่อยก็ให้บอกไปว่า ก็ทำเวลาให้ดีกว่านี้ซิ จบข่าว ส่วนเรื่องเวลา เด็กต้องจัดการเอง และถ้าคุณจะใช้วิธีใจร้ายแบบนี้ผมแนะนำให้เตือนเด็กก่อนนะ ว่า ต่อไปจะไม่ปลุกแล้วนะ โตแล้วต้องหัดมีวินัยกันเองได้แล้ว เป็นต้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2015, 04:38:46 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2015, 11:06:06 »

ในเฟิร์มของ ตัวปล่อยไวไฟ ก็ดูได้นิคับว่าจ่ายไอพี ให้กับแมกแอดเดรสไหนบ้าง ไม่ต้องการให้แมกแอดเดรสไหนเล่นก็บล็อกได้นิคับ หรือต้องการให้แมกไหนที่เล่นได้ แมกอื่นที่เข้ามาใหม่เล่นไม่ได้้ก็ทำได้นิคับ TP-link ยังทำได้เลย

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
ashita cup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2015, 19:39:05 »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
เอาไว้ผมจะลองทำดูครับ

ashita cup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2015, 20:18:39 »

ในเฟิร์มของ ตัวปล่อยไวไฟ ก็ดูได้นิคับว่าจ่ายไอพี ให้กับแมกแอดเดรสไหนบ้าง ไม่ต้องการให้แมกแอดเดรสไหนเล่นก็บล็อกได้นิคับ หรือต้องการให้แมกไหนที่เล่นได้ แมกอื่นที่เข้ามาใหม่เล่นไม่ได้้ก็ทำได้นิคับ TP-link ยังทำได้เลย

ของ 3bb คูตรงไหนอะครับ ผมหาไม่เจอเลย
ของผมเป็นแบบนี้คับ

Kaidee5555
" ต้องสตรอง เพื่อสตางค์ "
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 12:40:02 »

ใช้วิธีเดียวกันเลยครับ....วิธีนี้ง่ายที่สุดเล่นเน็ตหมดกังกล  ยิงฟันยิ้ม

>> สังคมออนไลน์ ของคนเชียงราย <<

Tel : 089-1272221 (เปรียว) ID LINE : line_1036za
https://www.facebook.com/nivornkarn
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2016, 12:43:48 »

ไม่ยากคับ พอเราเล่นก็ตั้งรหัสไว้ เลิกเล่นก็ให้แจกออโต้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
viewlastshot
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2016, 12:27:00 »

ของ 3bb คูตรงไหนอะครับ ผมหาไม่เจอเลย
ของผมเป็นแบบนี้คับ

คิดไม่ออกยกมาหาผม ที่ อาชีวเชียงราย ห้องศูนย์ข้อมูล จ.-ศ. เดียวตั้งให้เลยครับ

BirdDay IT SOLUTION
ดูแลระบบคอมพิวเตอร์ เครือข่าย 098-808-2361
เรารักงานบริการ เราเป็นยิ่งกว่า IT.
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2016, 13:35:31 »

ลองหาขั้นน้ำ หรือถังเล็กมาครอบดูครับ สัญญาณจะลดลง จำกัดไว้เฉพาะบริเวณบ้าน
ผมไม่แน่ใจว่าวัสดุอะไรที่ กันสัญญาณได้ดีที่สุด ลองระหว่าง พลาสติก แก้ว แล้วก็โลหะ

ใส่สักสองชั้น สัญญาณน่าจะไปไม่ไกลถึงบ้านคนอื่นแล้วครับ
แต่ตอนครอบระวังเรื่องการระบายความร้อนนะครับ อาจจะต้องมีรูระบายความร้อน
หรือ หาอะไรหนุนด้านล่างไว้เป็นช่องระบายอากาศ ^^

((ใช้หลักการ WiFi ทะลุกำแพงแล้วสัญญาณจะลดลงครับ ^^"))

หน้า: [1] พิมพ์