เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:38:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเรื่องแอร์ค่ะ ไม่แน่ใจว่าผิดห้องรึเปล่า
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องแอร์ค่ะ ไม่แน่ใจว่าผิดห้องรึเปล่า  (อ่าน 610 ครั้ง)
chamin nichart
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2015, 20:58:23 »

แอร์ยี่ห้อมิตซูฯ  พึ่งซื้อมา  7  เดือน  ตอนนี้มีอาการคือ  เปิดแล้วไม่เย็นค่ะ
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร  ไปดูพัดลมแอร์ก็ไม่ทำงาน  ของใหม่แท้ ๆ แพงก็แพง
ตอนซื้อมาใหม่ ๆ ก็ดังแต๊ก ๆ ตลอด ให้ช่างมาดูปรากฏว่าดังพัดลม ดังหนวกหูมาก
ตอนเครื่องทำงานที่พัดลมแอร์ก็มีน้ำไหลจากพัดลมเยอะนะคะ
แต่ตอนนี้ไม่เย็นเลย  พอจะทราบมั้ยคะ  อยากได้คำปรึกษาจริง ๆ ค่ะ
ว่าจะให้ช่างทางร้านมาดูอีกที  (บริการไม่ประทับใจ)  แต่อยากจะทราบอาการเบื้องต้นก่อนน่ะค่ะ

ชีวิตคือบททดสอบ
somshat
ศูนย๋ซ่อม SEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 08:22:44 »

อยู่แถวไหนครับ เดียวจะเข้าไปดูให้ก่อน ว่าเกิดจากการติดตั้งหรือว่า เกิด แอร์ไม่ดีเอง จะแนะนำได้ถูกต้องครับ ถ้าเป็นจากตัวแอร์เอง จะเรียกช่างศูนย์ให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 18:46:07 โดย somshat » IP : บันทึกการเข้า

ศูนย์ซ่อมSEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA ดาวเทียม ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำความเย็น เครื่องชงกาแฟ เครื่องออกกำลังกาย   อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก 0844676108-0622688665   ไลน์ somshat1
KooBABA
ชั้นประถม
*

Line ID= nice2kissyou

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 18:21:58 »

ผมก็ไม่เคยซื้อนะ แต่ อยากถามว่า

ซื้อ แอร์ นี่อะ เค้าไม่มีประกันให้หรือครับ

ถ้าไม่มีงี้แย่เลย

somshat
ศูนย๋ซ่อม SEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 18:45:28 »

ประกันมี ครับ แต่ต้องตรวจสอบ  การติดตั้ง กับ เจ้าของยี้ห้อ  ปัญหาเกิดขึ้น กับการติดตั้ง หรือ เจ้ายี้ห้อทำไม่ดี  เพราะการติดตั้ง เจ้าของยี้ห้อไม่ได้มาติดตั้งให้เองครับ จะเป็นตัวแทนจำหน่าย และตัวแทนจำหน่ายก้อจะ จ้างซัพ คอนเทคอีกที  ซึ้งค่าแรงการติดตั้ง ก้อจะตกอยู่ที่ช่างคนแรกที่มาติดตั้ง เพราะรับติดตั้งเป็น รายตัว  ถ้ามีปัญหาจะต้องเรียก ช่างที่มาติดตั้งคนที่มาติดให้คนแรก (ต้องอยู่ในระยะเวลาการรับประกันการติดตั้ง) เป็นรับทั้งหมดที่เกิดจากการติดตั้ง แต่รับประกันการติดตั้ง 3 เดือน  แต่ถ้าเรียก แล้วช่างติดตั้งไม่มา จะต้องเรียก  บริษัท ที่เป็นตัวแทนจำหน่ายเป็นคนรับผิดชอบ  
แต่ถ้าหากเกิดปัญหา จากเจ้าของยี้ห้อ เช่นแอร์อยู่ในระยะประกัน จะต้องเรียกเจ้ายี้ห้อเข้ามาตรวจสอบ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 18:49:52 โดย somshat » IP : บันทึกการเข้า

ศูนย์ซ่อมSEC. อิเล็กทรอนิกส์ รับซ่อม ทีวี LCD PASMA ดาวเทียม ตู้เย็น แอร์ เครื่องทำความเย็น เครื่องชงกาแฟ เครื่องออกกำลังกาย   อุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก 0844676108-0622688665   ไลน์ somshat1
ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2015, 13:29:10 »

ซื้อมาจากบริษัทชื่อดังแห่งหนึ่งน่ะค่ะ  ไม่ขอเอ่ยนามนะคะ
พอดีช่วงที่ซื้่อเป็นช่วงฤดูร้อน  ช่างของบริษัทก็เลยไม่ทัน  บริษัทจึงต้องให้ช่างนอกมาติด
เครื่องใหม่มีประกันอยู่แล้วค่ะ  ยังไม่ถึงสิบเดือนเลย
แต่อยากถามกูรูเพราะอยากได้ความรู้  เราไม่มีความรู้เรื่องแอร์เลย  ที่ผ่านมา
ช่างว่าไงก็ว่าตาม  ผลปรากฏก็คือ  ช่างติดตั้งให้ไม่ดี  ไม่แน่น 
แถมมีปัญหาก็เคาะ ๆ ต่อย ๆ แบบไม่ยั้งมือเลย  (ของก็แสนแพง)
อันนี้คือช่างนอกนะคะที่บริษัทเค้าส่งมา
ล่าสุดก็โทรไปเรียกช่างจากบริษัทมาค่ะ  และตำหนิไปเยอะแยะเลยเกี่ยวกับช่าง
ที่มาติดตั้งและมาดูอาการ  เมื่อวันก่อนก็มีช่างมาดูแล้วค่ะเป็นช่างของบริษัท
ดูมีความรู้ดีและให้คำแนะนำดีค่ะ  แก้ปัญหาได้แล้ว 
คือ  ถ้าเอาช่างจากบริษัทมาติดตั้งแต่ทีแรกก็จบข่าว 

ขอบคุณคุณ somshat มาก ๆ เลยนะคะ  เข้ามาอ่านกระทู้ช้าไปหน่อยน่ะค่ะ 
พี่น้อง ชรฟก.เรามีน้ำใจเสมอ  อิอิ

ระดับ ป.ตรี

ตุ๊กตาจ๋า

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2015, 13:30:36 »

โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นช่างที่เราติดต่อเองก็น่าจะดีกว่านี้น่ะค่ะ
เพราะบริษัทไม่รู้เค้าว่าจ้างกันยังไง  ช่างนอกก็คงไม่เลวร้ายไปเสียทุกคน
แต่เคสนี้ดันมาเจอแบบไม่ดีน่ะค่ะ

หน้า: [1] พิมพ์