เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 17:57:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขออณุญาติสอบถาม รับจับตุ๊กแก !!!
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขออณุญาติสอบถาม รับจับตุ๊กแก !!!  (อ่าน 1258 ครั้ง)
campzaml
เก็บเงินสร้างตัว
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 12:46:37 »

ขอบคุณพื้นที่เชียงรายโฟกัสมากครับมีพี่ใจดีมาจับไห้แล้ว

สำหรับท่านที่ pm มาสอบถามว่าติดต่อใครอย่างไรที่ไหน ?
ผมติดต่อ User SUKJAIความคิดเห็นที่ 2 นะครับ หรือเบอร์ติดต่อ 081-4171819 นะครับ

ในเมืองมีที่ไหนบ้างครับ ที่รับจับตุ๊กแก ตอนนี้ที่บ้านผมมีปัญหามาก มันมาจากไหนไม่รู้ ตัวใหญ่มากครับ เกิดลูกด้วย เยอะแยะไปหมด เมื่อคืนก็เจอตัวเกือบๆเท่าแขนในห้องน้ำ ทำเอาไม่ได้อาบน้ำกันเลยทีเดียว ท่านไดพอจะแนะนำหรือมีความสามารถจับได้กรุณาเถอะครับ ช่วยผมหน่อย ไห้ค่าหัวตัวละ 100 บาทเลยครับ  ส่วนตุ๊กแกนั้นไห้ฟรีครับ  ขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 ตุลาคม 2015, 09:30:27 โดย campzaml » IP : บันทึกการเข้า

อย่านอนตื่นสาย     อย่าอายทำกิน
อย่าหมิ่นเงินน้อย    อย่าคอยวาสนา
SUKJAI
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

สุขใดไหนเล่า จะเท่า...สุขใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 16:33:10 »

อยู่แถวไหนคะ

บางสิ่งไม่ควรจำ หากมันทำให้เราเจ็บ บางสิ่งก็ควรเก็บ หากเป็นความเจ็บที่น่าจำ...
LINE ID : kawaii-rin
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 16:42:14 »

วิธีของผมอาจจะไม่ถูกต้องและอันตรายไปหน่อย บางคนอาจมองว่ารุนแรงเกินกว่าเหตุก็ได้

เพราะตุกแกส่วนมากจะอยู่ในจุดที่จับยาก การจะทำอุปกรณ์จับบางครั้งพื้นที่จำกัด ก็ทำให้จากต่อการจับ  ผมใช้ ปืน BB Gun เอาแบบอัดแก๊ส ถ้าธรรมดาลองแล้วตุ๊กแกไม่ตายยังหนีได้อยู่ และไม่มีความแม่นยำพอหากเป้าหมายอยู่ไกล และทำให้ตุ๊กแกรู้ตัวจะยิงครั้งต่อไปยากขึ้น หรือกลับไปตายในซอกหลืบในบ้านได้  ถ้าเป็นชนิดอัดแก๊สหากยิงโดนเป้าหมายก็ตายคาที่ได้เลย ที่สำคัญสามารถยิงรัวติดกันหลายนัด ทำให้เป้าหมายหนีไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม

** ถ้าจะใช้วิธีนี้ ปืน bb gun อัดแก๊สค่อนข้างแรง พลาดโดนร่างกายมีสิทธิ์ได้แผล ให้ใส่เสื้อแขนยาวแว่นตาด้วย
หรือไม่ลองหาจ้างพวกที่ใช้ bb gun มาจัดการดูก็ได้ครับ อาจจะถูกกว่าซื้อมายิงเอง

ส่วนวิธีจัดการแบบสันติ หรือป้องกันไม่ให้มาอีก อันนี้รอเพื่อนสมาชิกที่ทำแล้วได้ผลมาตอบต่อไป เพราะผมลองมาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผล นานวันยังพาพวกมาอยู่อีกหลายตัว  ด้านหนึ่งก็เอ็นดูสงสาร แต่ผมสงสารคนในบ้านที่ต้องผวาตกใจมากกว่า ยิงฟันยิ้ม

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 16:43:51 »

วิธีของผมอาจจะไม่ถูกต้องและอันตรายไปหน่อย บางคนอาจมองว่ารุนแรงเกินกว่าเหตุก็ได้

เพราะตุกแกส่วนมากจะอยู่ในจุดที่จับยาก การจะทำอุปกรณ์จับบางครั้งพื้นที่จำกัด ก็ทำให้จากต่อการจับ  ผมใช้ ปืน BB Gun เอาแบบอัดแก๊ส ถ้าธรรมดาลองแล้วตุ๊กแกไม่ตายยังหนีได้อยู่ และไม่มีความแม่นยำพอหากเป้าหมายอยู่ไกล และทำให้ตุ๊กแกรู้ตัวจะยิงครั้งต่อไปยากขึ้น หรือกลับไปตายในซอกหลืบในบ้านได้  ถ้าเป็นชนิดอัดแก๊สหากยิงโดนเป้าหมายก็ตายคาที่ได้เลย ที่สำคัญสามารถยิงรัวติดกันหลายนัด ทำให้เป้าหมายหนีไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม

** ถ้าจะใช้วิธีนี้ ปืน bb gun อัดแก๊สค่อนข้างแรง พลาดโดนร่างกายมีสิทธิ์ได้แผล ให้ใส่เสื้อแขนยาวแว่นตาด้วย
หรือไม่ลองหาจ้างพวกที่ใช้ bb gun มาจัดการดูก็ได้ครับ อาจจะถูกกว่าซื้อมายิงเอง

ส่วนวิธีจัดการแบบสันติ หรือป้องกันไม่ให้มาอีก อันนี้รอเพื่อนสมาชิกที่ทำแล้วได้ผลมาตอบต่อไป เพราะผมลองมาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผล นานวันยังพาพวกมาอยู่อีกหลายตัว  ด้านหนึ่งก็เอ็นดูสงสาร แต่ผมสงสารคนในบ้านที่ต้องผวาตกใจมากกว่า ยิงฟันยิ้ม

โหดมากอิอิ ของผมเอาไม้เเล้วทำห่วงคล้องเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 16:47:03 โดย Rockie_King » IP : บันทึกการเข้า
campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 17:16:47 »

อยู่แถวไหนคะ

แยกหมอพีระครับ

อย่านอนตื่นสาย     อย่าอายทำกิน
อย่าหมิ่นเงินน้อย    อย่าคอยวาสนา
ponyo_msw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 17:18:18 »

ผมไม่เคยทันเจ้าตุ๊กแกเลยสักครั้ง จับอุปกรณ์ทีไร ก็หายแว๊ปเข้าซอกหลืบซะงั้น ทิ้งไว้แต่อุนจิของมันพร้อมกับกลิ่นเหม็นตุ ๆ เบื่อมาก
campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 17:20:28 »

เพราะตุกแกส่วนมากจะอยู่ในจุดที่จับยาก การจะทำอุปกรณ์จับบางครั้งพื้นที่จำกัด ก็ทำให้จากต่อการจับ  ผมใช้ ปืน BB Gun เอาแบบอัดแก๊ส ถ้าธรรมดาลองแล้วตุ๊กแกไม่ตายยังหนีได้อยู่ และไม่มีความแม่นยำพอหากเป้าหมายอยู่ไกล และทำให้ตุ๊กแกรู้ตัวจะยิงครั้งต่อไปยากขึ้น หรือกลับไปตายในซอกหลืบในบ้านได้  ถ้าเป็นชนิดอัดแก๊สหากยิงโดนเป้าหมายก็ตายคาที่ได้เลย ที่สำคัญสามารถยิงรัวติดกันหลายนัด ทำให้เป้าหมายหนีไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนวิธีจัดการแบบสันติ หรือป้องกันไม่ให้มาอีก อันนี้รอเพื่อนสมาชิกที่ทำแล้วได้ผลมาตอบต่อไป เพราะผมลองมาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผล นานวันยังพาพวกมาอยู่อีกหลายตัว  ด้านหนึ่งก็เอ็นดูสงสาร แต่ผมสงสารคนในบ้านที่ต้องผวาตกใจมากกว่า ยิงฟันยิ้ม

โหดมากครับ กลัวมันจะไปตายที่ในช่องแคบอ่ะครับเหม็นเป็นเดือนแน่เลย  แต่ผมอยากทำทองว่า จับไปปล่อยที่อื่นประมาณนี้อ่ะครับ  เมื่อกี้เข้าไปดูยังอยุ่ที่เดิม ตัว 3 นิ้วครับ ใหญ่มาก มีลูกด้วย

campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 17:29:34 »

เพราะตุกแกส่วนมากจะอยู่ในจุดที่จับยาก การจะทำอุปกรณ์จับบางครั้งพื้นที่จำกัด ก็ทำให้จากต่อการจับ  ผมใช้ ปืน BB Gun เอาแบบอัดแก๊ส ถ้าธรรมดาลองแล้วตุ๊กแกไม่ตายยังหนีได้อยู่ และไม่มีความแม่นยำพอหากเป้าหมายอยู่ไกล และทำให้ตุ๊กแกรู้ตัวจะยิงครั้งต่อไปยากขึ้น หรือกลับไปตายในซอกหลืบในบ้านได้  ถ้าเป็นชนิดอัดแก๊สหากยิงโดนเป้าหมายก็ตายคาที่ได้เลย ที่สำคัญสามารถยิงรัวติดกันหลายนัด ทำให้เป้าหมายหนีไม่ทัน  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนวิธีจัดการแบบสันติ หรือป้องกันไม่ให้มาอีก อันนี้รอเพื่อนสมาชิกที่ทำแล้วได้ผลมาตอบต่อไป เพราะผมลองมาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผล นานวันยังพาพวกมาอยู่อีกหลายตัว  ด้านหนึ่งก็เอ็นดูสงสาร แต่ผมสงสารคนในบ้านที่ต้องผวาตกใจมากกว่า ยิงฟันยิ้ม

โหดมากอิอิ ของผมเอาไม้เเล้วทำห่วงคล้องเอา

ห่วงแบบไหนหรอครับ

campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 17:34:25 »

ท่านไดมีความสามารถจับได้ ไห้ตัวละ 100 เลยครับ การันตีเลยว่าได้ไม่ต่ำกว่า 400 แน่นอน (รู้สึกว่ามันจะไม่กลัวคนเลย เมื่อวานเจอในห้องน้ำ เอาใม้ไปต่อยๆ มันก้อไม่หนี เมื่อกี้ลองเข้าไปดู ยังอยุ่ที่เดิมครับ ไห้ตายเถอะ) สงสารแฟนผมมาก ยิ่งกลัวตุ๊กแกด้วย ตอนนี้กลายเป็นระแวงไปหมด เสียงใลน์ เสียงมือถือ ตกใจทุกอย่าง  ร้องไห้

campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 18:46:14 »

ขอบคุณพื้นที่ดีๆด้วยครับ

meela
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 19:42:59 »

มันจับได้ง่ายๆเลยเหรอ ไงคุณช่วยอธิบายเทคนิคการจับไว้ด้วยซี
kungfukick
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 20:35:42 »

จขกท.ครับ เขามาจับยังไงหรอครับ บอกด้วย อยากรู้วิธี  ยิงฟันยิ้ม
campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 21:28:30 »

จขกท.ครับ เขามาจับยังไงหรอครับ บอกด้วย อยากรู้วิธี  ยิงฟันยิ้ม
พี่เขาใส่ถุงมือจับเอาดื้อๆเลยครั แต่มีคนช่วยต้อนตุ๊กแกไม่ไห้หนี ประมาณนี้ครับ
ผมก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์น่ะครับ  (กลัวมันกระโดดใส่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

kungfukick
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 22:08:51 »

พี่เขาใส่ถุงมือจับเอาดื้อๆเลยครั แต่มีคนช่วยต้อนตุ๊กแกไม่ไห้หนี ประมาณนี้ครับ
ผมก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์น่ะครับ  (กลัวมันกระโดดใส่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 22:23:13 »

น่าจะขอเบอร์หรือข้อมูลติดต่อพี่เขาไว้ด้วยนะครับ เรื่องจับตุ๊กแกเห็นมีคนมาถามกันบ่อยๆ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2015, 05:11:54 »

น่าจะขอเบอร์หรือข้อมูลติดต่อพี่เขาไว้ด้วยนะครับ เรื่องจับตุ๊กแกเห็นมีคนมาถามกันบ่อยๆ
  ติดต่อจาก user SUKJAI อ่ะครับ ความคิดเห็นที่ 2  เดี๋ยวจะขออณุญาติพี่เขาว่าเอาเบอร์ลงได้รึปล่าวครับ

autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2015, 09:20:18 »

ตุ๊กแกจับเองก็ได้ขอรับ จะจับเป็นก็หาไม้ยาวๆเชือกห่วงเพื่อที่จะคล้องคอมัน ไฟฉายส่องตาสะกดจิตมันก่อนแล้วค่อยๆเอาเชือกคล้องคอแล้วดึงเชือกให้มันรัดคอเอามันลงมาแล้วเอาไปปล่อยไกลๆผมลองทำดูแล้วได้ผลขอรับ
    บางตัวผมใช้ปืนยาวกระสุนตะกั่วยิงมันๆไม่หนีเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นตายคาผนังอันนี้เสี่ยงถึงทิศทางกระสุน
    แต่ผมมักใช้วิธีจับตายแบบหาเหล็กยาวค่อยๆย่องทิ่มหัวมันทีเดียวตายคาที่มันยังดื้อเกาะอยู่เอาไม้กระทุ้งที่ขามันทั้ง 4 ข้างถึงจะเอามันลงมาได้ บางตัวหนีไปบนหลังคา หุหุ คิดว่าจะรอดรึไอสัตว์ ผมก็ตามไปล่าบนหลังคาจนได้ตัวมันมา ที่บ้านผม 10 กว่าตัว ตายเรียบ ที่เหลือย้ายสำมะโนครัวไม่กล้ามาอีกแล้วขอรับ
    วิธีของผมอาจจะรุนแรงไปหน่อย แต่เพราะเดือดร้อนนอนไม่หลับบ้างมันชอบมาร้องปลุกบ่อยๆ ขี้เหม็นอีก จึงต้องจัดการมันขอรับ ยิงฟันยิ้ม

* Snake2.jpg (8.55 KB, 500x86 - ดู 334 ครั้ง.)
campzaml
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2015, 09:32:46 »

ตุ๊กแกจับเองก็ได้ขอรับ จะจับเป็นก็หาไม้ยาวๆเชือกห่วงเพื่อที่จะคล้องคอมัน ไฟฉายส่องตาสะกดจิตมันก่อนแล้วค่อยๆเอาเชือกคล้องคอแล้วดึงเชือกให้มันรัดคอเอามันลงมาแล้วเอาไปปล่อยไกลๆผมลองทำดูแล้วได้ผลขอรับ
    บางตัวผมใช้ปืนยาวกระสุนตะกั่วยิงมันๆไม่หนีเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นตายคาผนังอันนี้เสี่ยงถึงทิศทางกระสุน
    แต่ผมมักใช้วิธีจับตายแบบหาเหล็กยาวค่อยๆย่องทิ่มหัวมันทีเดียวตายคาที่มันยังดื้อเกาะอยู่เอาไม้กระทุ้งที่ขามันทั้ง 4 ข้างถึงจะเอามันลงมาได้ บางตัวหนีไปบนหลังคา หุหุ คิดว่าจะรอดรึไอสัตว์ ผมก็ตามไปล่าบนหลังคาจนได้ตัวมันมา ที่บ้านผม 10 กว่าตัว ตายเรียบ ที่เหลือย้ายสำมะโนครัวไม่กล้ามาอีกแล้วขอรับ
    วิธีของผมอาจจะรุนแรงไปหน่อย แต่เพราะเดือดร้อนนอนไม่หลับบ้างมันชอบมาร้องปลุกบ่อยๆ ขี้เหม็นอีก จึงต้องจัดการมันขอรับ ยิงฟันยิ้ม

มันไม่กระโดดใส่หรอครับ (หาข้อมูลดูแล้วว่าถ้ามันได้กัดแล้วมันจะไม่ยอมปล่อยเลย ไม่รู้จริงใหมเพราะส่วนใหญ่ลงความเห็นแบบนี้ และไม่กล้าพิสูจน์ด้วยครับ)

금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2015, 11:50:15 »

มันจับได้ง่ายๆเลยเหรอ ไงคุณช่วยอธิบายเทคนิคการจับไว้ด้วยซี
่เมืื่อก่อนเคยจับขายตัวละ 30 -50 ครับ ทำห่วงใช้เชือกนะครับเเล้วมัดกับไม้ ฮวกไม็ซางกะได้ครับห่วงที่รูดได้นะครับ เอาไฟส่องมันก่อนเเล้วเอาห่วงค่อยๆคล้องคอมันเเล้ว ดึง หรือบ้านเฮาฮ้อง (สะโต๊ก) เเรงๆครับแล้วให้คนที่ใส่ถึงมือจับมันออก หรือจะทำอย่างไรก็เเล้วแต่ครับ ที่บ้านถ้าจับได้ ก็จัดการอย่างเดียวครับ
toe1642
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2015, 03:06:38 »

บ้านแฟนผมยิ่งแล้ว มาทำรังกันแบบว่าจะสร้างเมืองของมันละมั้ง เพราะบ้านปิดไว้ไม่มีคนอยู่ เวลาเข้าไปดูบ้านแต่ละทีนี่ต้องลุ้นว่าจะกระโดดมาเกาะกัวตอนไหนยิ่งกลัวๆอยู่ นับได้ตอนนี้น่าจะเกิน 20 ตัวละมั้ง

ผมยอมไม่ได้ ถ้ายังไม่ได้พยายาม
หน้า: [1] 2 พิมพ์