เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 02:27:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เตือน ก่อนซื้อ FlashDrive Kington ในงานพ่อขุน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เตือน ก่อนซื้อ FlashDrive Kington ในงานพ่อขุน  (อ่าน 1268 ครั้ง)
SaNShiiRo
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2010, 17:49:46 »

ที่จริงผมก็ไม่ได้ซื้อมาใช้หรอก แต่ในฐานะที่ผมก็เป็นคนขายสินค้าประเภทนี้อยู่เหมือนกัน ก็เลยอยากจะออกมาเตือนคับ...
    เริ่มจากผมได้ไปเดินเที่ยวที่งานพ่อขุนเมื่อคืนก่อน แล้วพอดีเหลือบไปเห็น ร้านที่ขาย Flash drive แต่ที่แปลกใจคือ ราคาที่ขายถูกมาก ทั้งที่จริงในตอนนี้ราคาค่อนข้างสูง และมีคนซื้อเยอะ จึงเข้าไปดูด้วยความสนใจ อันดับแรกที่เป็นที่ผิดสังเกตคือ ตรงกล่องไม่มี สติ๊กเกอร์รับประกันสินค้า ซึ่งของจริง จะเป็นสติ๊กเกอร์ของ Synnex และ Ingram ติดอยู่ที่กล่อง  ซึ่งวิธีนี้เป็นวิธีที่ดูง่ายที่สุด และจากนั้นผมลองจับกล่องมาพลิกดูตรงด้านข้างเพื่อสังเกตลักษณะของ Flash drive พบว่าตรงปลายของ Flash drive มีลักษณะเอียงลงเล็กน้อย และฝาที่ติดกัน (ตัวบอดี้) ก็ประกบกันไม่แน่น ซึ่งให้เข้าใจไว้ก่อนเลยว่าโดน สอดใส้แน่นอน คือใช้ตัวบอดี้ของจริง แต่ข้างในเป็นของปลอม อันนี้คือเท่าที่ผมลองสังเกตดูนะครับ แต่ถ้าจะให้เจาะลึกกว่านั้นก็ต้องลองซื้อแล้วนำมาตรวจสอบดูอีกที ซึ่งผมก็มีวิธีตรวจสอบมาให้เพื่อนๆลองอ่านดูนะครับ

เจอ Kingston ปลอมอีกแล้ว แต่คราวนี้เนียนยิ่งกว่า ข้างนอกเหมือนทุกอย่าง ยกเว้น....

2-3 วันก่อน ผมได้รับ Flash Drive จากพี่คนหนึ่งมาให้ Copy งานให้ ผมก็รับมาแล้วก็ไม่ได้เอะใจอะไร แล้วก็จัดแจง Copy ไฟล์ใส่ไว้ใน Flash Drive เจ้าปัญหาตัวนี้ (ซึ่งในรูปคือตัว 4GB นะครับที่มีปัญหา ส่วนตัว 2GB คือของแท้นะครับ) หลังจากผม Copy ไฟล์ให้ไปแล้ว พี่เค้าก็นำไปเปิดใช้งาน แต่ก็พบว่าไฟล์ไม่สมบูรณ์ ก็ยังไม่ได้เอะใจอะไรกันครับ จนผมรับมา Copy ให้ใหม่ คราวนี้ผมก็เริ่มเอะใจ เพราะมันดูแปลกๆ จึงนำมาเทียบกับ 2GB (ของน้อง) เมื่อเทียบกันดูก็พบครับว่ามันมีจุดต่างหลายอย่าง แต ตัวบอดี้ด้านนอกเหมือนกันมาก แทบจะหาจุดต่างไม่ได้เลย (โลโก้ยังเหมือนกันเลย)

มา ดูจุดต่างครับ เริ่มจากหัวเสียบ USB พลิกดูด้านหลังสังเกตว่ามีการประกอบที่ต่างกัน (ด้านซ้ายตัวสีแดงคือของแท้นะครับ) สังเกตว่าตัวล็อคหันไปคนละด้าน ทีนี้พลิกกลับมาอีกด้าน ของแท้ด้านซ้ายจะมีสลักข้อความไว้ ตามรูปเลยนะครับ และจะมีหลุมเล็กๆ 2 หลุม ด้านล่างช่องสี่เหลี่ยม (รูปประกอบ)

ต่อ ไปมาดูบอดี้ เริ่มจากดูด้านข้าง เห็นๆ กันเลยว่ามันต่างกันนะครับ ของแท้ด้านซ้ายจะแบนราบ ของปลอมด้านขวาจะป่องๆ นูนๆ ต่อไปมาดูพลาสติกที่ด้านหัวของ USB ของแท้จะประกบกันแน่น และหัว USB จะแน่นไม่สามารถเลื่อนไปมาได้ แต่ของปลอมพลาสติกจะแบะออกเล็กน้อย (ผมเดาเอาว่าน่าจะเกิดจากการแกะเอา USB ของแท้ออก แล้วยัดไส้ของปลอมมาครับ)

ต่อ ไปมาตรวจสอบด้วยซอร์ฟแวร์ ผมเสียบกับคอมฯ แล้วใช้โปรแกรม Safely Remove USB Disks ตรวจสอบ ในรูปจะเห็นเลยนะครับว่า ของปลอมคือไดร์ฟ I: ชิพด้านในคือ Hisun Flash แค่นี้ก็รู้แล้วว่าปลอม (หรือยัดไส้) ส่วนของแท้ชิพจะชื่อ Kingston DataTraveler2.0 (สำหรับยี่ห้อนี้แม้จะคนละดีไซน์ แต่จะเป็นชื่อนี้หมดนะครับ)

ต่อไปมาดู Properties ของอุปกรณ์กันครับ (ที่ผมไฮท์ไลต์สีเขียวคือชื่อของปลอม)

ส่วนอันนี้เป็นของแท้ สังเกตที่ไฮท์ไลต์แถบสีไว้จะต่างกันครับ

ที นี้มาดูสิ่งที่แตกต่าง จากการใช้งานผมพบว่า เมื่อเรานำของปลอมมาใช้คุณภาพของการเก็บข้อมูลจะด้อยกว่ามาก คือผมแค่ Copy ไฟล์เล็กๆ ลงไปเก็บไว้ (ไฟล์เอกสาร Word) พอจะมาเปิดดู ข้อความมา รูปหาย พอ Copy มาใหม่ ก็เป็นประมาณเดิม ทั้งที่ไฟล์สามารถเปิดใช้งานในเครื่องได้ปกติ ต้อง Copy กันหลายรอบ

ดัง นั้นเพื่อนลองเอาไปคิดกันดูว่า ถึงมันจะราคาถูกกว่า แต่มันคุ้มกับข้อมูลที่หายไปมั๊ย หากเพื่อนๆ นำไปใช้เก็บไฟล์งานที่สำคัญๆ แล้วพอนำกลับมาใช้ก็พบว่าไฟล์เปิดไม่ได้ มันไม่คุ้มหรอกครับ แต่สำหรับเพื่อนๆ ที่อาจจะโดนทางร้านหลอกขายมา เพราะเห็นว่าเราไม่มีความรู้ ก็ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ ถือว่านี่เป็นบทเรียนให้เพื่อนๆ ที่กำลังจะซื้ออุปกรณ์ IT หรืออื่นๆ ควรจะตรวจสอบดูให้ละเอียด หรือพาเพื่อนๆ ที่มีความรู้ไปด้วย หรือเพื่อนไม่ว่าง ผมแนะนำว่า ให้ไปซื้อกับร้านที่มีชื่อเสียงจะปลอดภัยกว่า แพงกว่านิดหน่อย แต่สบายใจกว่านะครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก : MagmaReport.com
Noo_A
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2010, 20:13:20 »

ก้อเคยเจอเหมือนกัน สดๆร้อน ก่อนได้FWเมล์ม ด้วย ซื้อจากที่เขาขายในห้างดังของเชียงใหม่ด้วย ใช้งานครั้งแรก ต่อมาเปิดไฟล์ไมได้เลย เสียดาย โมโหด้วย เลยโยนทิ้งเลย
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เห็นอีกอย่างที่งานพ่อขุน MP3 เครื่องเล็กมีหลายสี สีฟ้า สีชมพู สีเขียว สีแดง ราคาแค่299 บาท จะว่าถูกก้อถูกนะ แต่ใช้ครั้งเดียวคงพังอะ เลยตัดสินใจไม่ซื้อดีกว่า.............
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2010, 21:08:39 »

ขอบคุณครับที่นำข้อมูลมาเตือนกัน
บอกกันต่อๆ ด้วยนะครับ /.....

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2010, 23:26:22 »

Thank

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
DraGonKorn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2010, 23:58:25 »

ก้อเคยเจอเหมือนกัน สดๆร้อน ก่อนได้FWเมล์ม ด้วย ซื้อจากที่เขาขายในห้างดังของเชียงใหม่ด้วย ใช้งานครั้งแรก ต่อมาเปิดไฟล์ไมได้เลย เสียดาย โมโหด้วย เลยโยนทิ้งเลย
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เห็นอีกอย่างที่งานพ่อขุน MP3 เครื่องเล็กมีหลายสี สีฟ้า สีชมพู สีเขียว สีแดง ราคาแค่299 บาท จะว่าถูกก้อถูกนะ แต่ใช้ครั้งเดียวคงพังอะ เลยตัดสินใจไม่ซื้อดีกว่า.............
เสียดายแทนคุณ Noo_A จังนะครับ คราวหลังถ้าใครเจออาการแบบนี้บอกนะครับ

ผมแก้ได้ dra_gon_korn@hotmail.com ครับ

จำหน่าย  ที่นอน หมอน ยัดนุ่น(งิ้ว)ทุกชนิด ทุกขนาด แล้วแต่ลูกค้าจะสั่ง  สนใจติดต่อ  089 7000696 แม่ทองรัตน์
emotion
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 00:00:22 »

มีประโยชน์มากแต๊งกิ้วหลายๆนะจขกท
Noo_A
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 18:06:31 »

แหมคนอะไรจะใจดีจัง เดือดร้อนอะไรก้อซ่อมให้(ก้อมันโมโหนิ) หนูเอ เกรงใจจัง แล้วว่าไงจบหรือยังนะ
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

เสียดายแทนคุณ Noo_A จังนะครับ คราวหลังถ้าใครเจออาการแบบนี้บอกนะครับ

ผมแก้ได้ dra_gon_korn@hotmail.com ครับ
[/quote]
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 19:25:21 »

ขอบคุณครับที่เตือน เป็นประโยชน์มากครับ ยิ้มกว้างๆ

..............
krungking
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 19:41:15 »

ขอบคุณครับ

FACE BOOK=krung asenal fc krung , mail=krung1234@hotmail.com ,Line=krungbmw
Lovely
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2010, 21:07:58 »

ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย....
เทพบุตรดาวเหนือ เคนชิโร่
ระดับ ป.ตรี

เฮาจะฮักคนที่ฮักเฮา@^__^@

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2010, 18:52:31 »

ตอนนี้ผมก็ขายอยู่คับ(ของแท้นะ) ช่วงนี้ราคาสูงทั้งเมมโมรี่และFlashDrive เนื่องจากใกล้เทศกาลตรุษจีน ทำให้ของปลอมระบาดมาก ขนาดคนที่ทำอยู่ทุกวันยังแทบจะดูไม่ออกเลยคับ สิ่งที่ควรสังเกตุ คือสีและถามว่าว็อยซ์ที่ไหน(ยกตัวอย่าง ว็อยซ์ของชินเน็กซ์ คือผู้รับประกัน) ถ้าถามแร้วไม่รู้ ที่บริษัทผมก็มีเชลล์บางคนเอาของปลอมมาขายให้ลูกค้า ลูกค้ามาบอก เลยไล่ออกไปแล้ว มันทำให้บริษัทเสียภาพพจน์นะคับ ช่วงนี้ก็ระวังหน่อยคับ ถ้าไม่ประมาทซื้อกับร้านที่ไว้ใจได้ดีกว่า

ขายปลีกและส่ง
       - Micro SD Card,Flash Drive ยี่ห้อKingston Sandisk Apacer
       - Power Bank ,สายชาร์ท สายซิงค์ทุกรุ่น
       - ลำโพงกระป๋อง ,ลำโพงรถ
หน้า: [1] พิมพ์