เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 19:56:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  [กระทู้ระบาย] แบบว่าเหนื่อยเพราะมีผู้ใหญ่มาคาดหวังในตัวเรา
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน [กระทู้ระบาย] แบบว่าเหนื่อยเพราะมีผู้ใหญ่มาคาดหวังในตัวเรา  (อ่าน 730 ครั้ง)
PumpKinTm
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 15:57:30 »

ขอบพื้นที่ระบายซักนิดนะครับ เริ่มเรื่องเลยก็คือ ผมอายุ 23 พึ่งจบมหาลัยมาหมาดๆ และยังไม่ได้เริ่มทำงาน แล้วมีประกาศรับสมัครนายสิบตำรวจ(สายปราบปราม) ก็โดนพ่อ (พ่อเป็นตำรวจ) บอกให้ไปสอบ เราก็ว่างอยู่ก็เลย อ่ะ...สอบก็สอบ วันที่ 12 กันยายน 2558 ก็ไปสอบที่สนามสอบโรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย ที่ลำปาง คนสอบตั้ง 6737 คน โอ้วว!! คนเยอะมาก ก็เลยสอบๆ ไปงั้น ไม่ได้คาดหวังว่าจะติดอะไร (หวังว่ายังไงก็ไม่ได้อยู่แล้ว) พอประกาศผลวันที่ 20 ปรากฏว่าติด ตกใจ อันดับสามร้อยกว่า ได้เป็นตัวสำรอง คราวนี้แหล่ะ ความคาดหวังมาจากหลายๆ ที่ถาโถมเข้ามา กลับมาเล่าต่อ ด่านต่อไปทดสอบร่างกาย วันที่ 22 เป็นว่ายน้ำ และวันที่ 23 เป็นวิ่ง ซิ่ง มีเวลา 2 วันที่จะฝึกซ้อม ผมก็พยายามนะ วันที่ 22 ว่ายน้ำ ผ่าน!! วันที่ 23 วิ่ง อันนี้แหล่ะที่ผมไม่ผ่าน พยายามแบบสุดๆ แล้วเหลือแค่ไม่ถึงช่วงเสาไฟฟ้าตามถนน ฝืนวิ่งจะรู้สึกได้เลยว่ามือมีอาการเหน็บชาเลย พอกลับเข้าข้างสนาม คำพูดแรกที่ได้ยินจากพ่อเลยคือ ทำไมไม่ได้!! วิ่งแค่นี้ มันรู้สึกเหมือนกับว่า ทำหลายๆ สิ่งมาให้ พอไม่ได้ดั่งใจก็เอาไปโยนทิ้ง รู้สึกเหมือนตกต่ำไปเลย โดนบ่นมาตลอดทางตอนขับรถกลับเชียงราย หลายๆ คนที่เราทำให้ผิดหวังนี่เราก็พอเข้าใจ  แต่เค้าก็ไม่ได้ว่าอะไร มีแต่พูดว่าเราพยายามดีแล้ว โอกาศหน้าค่อยเอาใหม่ วันนี้อาการเจ็บจากที่ฝืนวิ่ง ก็บรรเทาแล้ว จะลองดูอีกรอบกับสายอำนวยการ เพราะมีด้านคอมพิวเตอร์ที่เราถนัดแล้วจบมา ทุกเย็นก็เริ่มออกกำลังกายแล้ว จะทำให้ได้เพราะแม่บอกว่าอยากให้เราเป็นตำรวจ อยากทำให้แม่ครับ

ท้ายนี้อยากได้คำแนะนำจากในบอร์ดครับ เรื่องที่ระบายไม่เป้นไร จริงๆ แล้วเราเป็นผู้ใหญ่แล้วน่าจะให้เราคิดเองได้แล้ว แต่ก็ไม่เป็นไรครับเรื่องนี้ อยากได้ความเห็นเรื่องอื่นๆ ครับ ขอบคุณครับ

<a href="https://lsm99wins.com/">LSM99</a>
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 16:08:46 »

เห็นใจเจ้าของกระทู้ และบิดาหรือพ่อเจ้าของกระทู้มากๆครับ  ยิ้ม
เข้าใจและเห็นใจมากๆ ทั้งสองคน / คนเราไม่โดนเองไม่เข้าใจหรอก
ยามหมดแรงมันหมดอย่างไร และคนเราถ้าไม่เป็นพ่อจะไม่เข้าใจหรอก
คนตอบกระทู้อายุยังไม่มากหรอก มากกว่าเจ้าของกระทู้ 40 กว่าปีเอง ยิงฟันยิ้ม
PumpKinTm
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 16:14:18 »

เห็นใจเจ้าของกระทู้ และบิดาหรือพ่อเจ้าของกระทู้มากๆครับ  ยิ้ม
เข้าใจและเห็นใจมากๆ ทั้งสองคน / คนเราไม่โดนเองไม่เข้าใจหรอก
ยามหมดแรงมันหมดอย่างไร และคนเราถ้าไม่เป็นพ่อจะไม่เข้าใจหรอก
คนตอบกระทู้อายุยังไม่มากหรอก มากกว่าเจ้าของกระทู้ 40 กว่าปีเอง ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับลุง ยิ้มกว้างๆ

<a href="https://lsm99wins.com/">LSM99</a>
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 17:10:42 »

ต้องวิ่งบ่อยๆคับ วิ่งทุกๆวันได้ยิ่งดี อย่างน้อย1กิโมตรต่อครั้ง เสร็จแล้วนั่งพัก พอดีเริ่มหายเหนื่อยดันพื้นอีก40ที เสร็จนั่งพัก ต่อมาซิทอัพอีก40ที อาบน้ำ กินข้าว ดูทีวี แล้วก็นอน  ทำแบบนี้สักเดือน รับรองว่าแข็งคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 17:21:57 »

ถ้า.................. ใจคุณอยากจะสอบให้ติดจริงๆ
ก็ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้
การโดนบ่น หรือถูกต่อว่าจากบิดามารดาเป็นเรื่องธรรมดาที่
ลูกๆทุกคนต้องเจอ ถ้า.................. คุณเป็นที่คาดหวังของเขา

จริงๆแล้วสิ่งที่คนเป็นพ่อเป็นแม่ ควรทำ คือ อย่าคาดหวังในตัวลูกมากเกินไป
เมื่อไม่คาดหวังก็จะไม่ผิดหวัง

แต่ก็จริงอีกนั่นแล่ะที่มีพ่อแม่น้อยคนที่จะไม่คาดหวังในตัวลูก
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2015, 20:43:39 »

ยิงฟันยิ้ม ธรรมดาครับ ขนาดแก่หัวหงอกยังหวังแอ้มสาว เอาเงินล่อไม่ได้แอ้มยังโวยเลย 555

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 09:32:55 »

นี่เป็นวิกฤตที่จะสร้างโอกาสให้กับเรา  จะได้รู้ละว่าไม่ว่าเราจะทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่อย่างไร เราต้องเตรียมความพร้อมอยู่เสมอ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
PumpKinTm
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 09:55:41 »

ล้มแล้วต้องลุกเดินต่อครับ เรื่องบางเรื่องไม่ควรมาเก็บคิดเล็ก คิดน้อย ครั้งนี้ถือได้ว่าเป็นบทเรียนที่ดีเลย ขอบคุณทุกท่านครับ

piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 10:20:59 »

ไม่มีพ่อแม่คนไหนไม่คาดหวังในตัวลูกต่างกันแค่จะหวังมากหวังน้อย วันข้างหน้าเจ้าของกระทู้มีลูกจะเข้าใจพ่อแม่ค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2015, 12:27:26 »

ล้มแล้วต้องลุกเดินต่อครับ เรื่องบางเรื่องไม่ควรมาเก็บคิดเล็ก คิดน้อย ครั้งนี้ถือได้ว่าเป็นบทเรียนที่ดีเลย ขอบคุณทุกท่านครับ

ดีครับ รอบหน้าเอาใหม่...ไม่่่่่่่่่่่มีอะไรสายเกิน  ยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์