เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 09:25:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ผมว่าควรปฏิรูป พฤติกรรมข้าราชการของปร&#
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ผมว่าควรปฏิรูป พฤติกรรมข้าราชการของปร&#  (อ่าน 1590 ครั้ง)
TaenKun
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

กว่าจะดีได้ ก็เหี้ยมาซะนาน

« เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 18:15:46 »

ผมอยากให้เพิ่มเติมความผิดวินัย
ข้าราชการเลวไม่เฉพาะเรื่องโกงกินหรอกนะครับ
ถ้าไม่มีใจรักในงานบริการ มันเลวยิ่งกว่านะ
1. ประเภทประชาชนสอบถามเรื่องต่าง ๆ แล้วโวยวายใส่ประชาชน (ถ้าประชาชนรู้ทุกอย่างพวกคุณก็ตกงานครับ)
2. ประเภทดูถูกประชาชน
3. ประเภทเลือกปฏิบัติ
4. ใครมีเพิ่มแสดงความเห็นได้ครับ

ผิดในเรื่องเหล่านี้ ต้องสอบวินัย โทษสูงสุดไห้ออก

ผมเจอมาละ ข้าราชการบางคน
1. สำนักงานขนส่งเชียงราย
2. โรงพยาลเชียงรายประชานุเคราะห์
3. ใครมีเพิ่ม พิมพ์เลยครับ

ผมก็เป็นข้าราชการคนหนึ่ง และถ้าผมละเลยหน้าที่ของข้าราชการ
ไล่ออกออกได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2015, 18:46:58 โดย chart_1980 » IP : บันทึกการเข้า
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 19:51:40 »

เห็นด้วยกับ จขกท น๊ะ ่จริงๆแล้วกระทรวงต่างๆ น่าจะขอเปิดตำแหน่งผู้ตรวจราชการ และข้าราชการระดับปฎิบัติการสำรองไว้  เพื่อที่ถ้ามีปัญหาก็ย้ายเข้าไปตบยุงในกรมสักสามเดือนเพื่อเข้าไปอบรมการให้บริการประชาชนใหม่แล้วก็งดเลือนขั้นและเงินเดือนสักสองปี
ถ้าโดนร้องเรียนเกิน 3 ครั้ง ก็ให้ลาออกงดบำเน็จบำนาญ   

TaenKun
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 21:02:15 »

ชอบครับ
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 22:24:21 »

คนดีมากคนดีน้อย   ชั่วมากชั่วน้อย   มีอยู่ทั่วไปทุกหนแห่ง    ทุกวงการ   ที่ทำได้ง่ายๆคืออย่าไปยกย่องหรือให้เกียรติ    อย่าไปกลัวหรืออย่าไปเกรง   ความจริงมันก็มีระบบตรวจสอบถ่วงดุลย์กันอยู่
แต่ระบบมันไม่ค่อยเข้มแข็ง   และถูกพักงานเป็นระยะๆ 

สนใจ โทร 086-9176511
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 08:38:07 »

ทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้นเเหละครับปล่อยไปตามกรรมครับ
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 08:52:50 »

หัวยังไง...หางยังงั้น

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
tk2512
เตรียมอนุบาล
*

PailinIT.com

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 12:42:13 »

ผมให้ข้อสังเกตุนะครับ เรื่องแบบนี้เกิดกับข้าราชการ ทำไมไม่เกิดกับพนักงานขายของบริษัท ห้าง ร้านทั่วไป
จิตสำนึกในงานบริการ หรือ Service Mind ใช้กฏระเบียบสร้างไม่ได้หรอกครับ การกำหนดโทษสร้างรอยยิ้มไม่ได้ครับ
ลองแบบใหม่ไหมครับ ลดเงินเดือนลงนิดหน่อย แล้วเปลี่ยนเป็นค่าคอมมิชชั่นเอา ตัวอย่างเช่น
ทำบัตรประชาชน ให้ Transaction ละ 1 บาท แจ้งเรื่องย้าย โอน เปลี่ยน ... ได้ Transaction ละ 2 บาท เก็บข้อมูล
เข้าระบบประมวลผลเป็นค่าตอบแทนจ่ายให้สิ้นเดือน เพิ่มจากเงินเดือน

จำได้ไหมครับ One Stop Service เมื่อลูกค้า(ประชาชน)เดินเข้ามา เจ้าหน้าที่ก็ไปรับมาเลยมานั่งโต๊ะจัดการทุกอย่างให้จบ
ที่โต๊ะเดียว แล้ว Commission ก็เป็นของเจ้าหน้าที่ท่านนั้นไป

ผมทำงานด้านระบบงาน ในหัวไม่เคยคิดเรื่องสร้างกฏระเบียบบ้าบออะไร นั่นมันยุคการใช้แรงงานทาส
ผมคิดแต่ว่าทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ระบบที่ดีคือการสร้างความสมดุลย์ของการทำงาน กับผลตอบแทน
ผมสร้างรอยยิ้มด้วยแรงจูงใจครับ สุดท้ายองค์กรนั้นก็แทบจะไมมีกฏระเบียบเลยก็ได้

ผมถามข้าราชการเลย กล้าใช้วิธีนี้ไหมครับ

Database Software Developer Tel.089-904-1694
http://www.pailinit.com
lUMJ
ชั้นประถม
*

line : W0875663432

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 19:22:50 »

ผมให้ข้อสังเกตุนะครับ เรื่องแบบนี้เกิดกับข้าราชการ ทำไมไม่เกิดกับพนักงานขายของบริษัท ห้าง ร้านทั่วไป
จิตสำนึกในงานบริการ หรือ Service Mind ใช้กฏระเบียบสร้างไม่ได้หรอกครับ การกำหนดโทษสร้างรอยยิ้มไม่ได้ครับ
ลองแบบใหม่ไหมครับ ลดเงินเดือนลงนิดหน่อย แล้วเปลี่ยนเป็นค่าคอมมิชชั่นเอา ตัวอย่างเช่น
ทำบัตรประชาชน ให้ Transaction ละ 1 บาท แจ้งเรื่องย้าย โอน เปลี่ยน ... ได้ Transaction ละ 2 บาท เก็บข้อมูล
เข้าระบบประมวลผลเป็นค่าตอบแทนจ่ายให้สิ้นเดือน เพิ่มจากเงินเดือน

จำได้ไหมครับ One Stop Service เมื่อลูกค้า(ประชาชน)เดินเข้ามา เจ้าหน้าที่ก็ไปรับมาเลยมานั่งโต๊ะจัดการทุกอย่างให้จบ
ที่โต๊ะเดียว แล้ว Commission ก็เป็นของเจ้าหน้าที่ท่านนั้นไป

ผมทำงานด้านระบบงาน ในหัวไม่เคยคิดเรื่องสร้างกฏระเบียบบ้าบออะไร นั่นมันยุคการใช้แรงงานทาส
ผมคิดแต่ว่าทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ระบบที่ดีคือการสร้างความสมดุลย์ของการทำงาน กับผลตอบแทน
ผมสร้างรอยยิ้มด้วยแรงจูงใจครับ สุดท้ายองค์กรนั้นก็แทบจะไมมีกฏระเบียบเลยก็ได้

ผมถามข้าราชการเลย กล้าใช้วิธีนี้ไหมครับ
มีปุ่มถูกใจมั้ย

อยากให้ฝันเป็นจริง  อันดับแรกคุณต้องตื่นเสียก่อนLine  id : w0875663432
โทร  0955945634
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 21:48:11 »

ลองใช้คำนี้ดูจะดีไหม  ข้าราษฎร์การ       

สนใจ โทร 086-9176511
MRK000000
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 08:51:52 »

ใช้มือถือถ่ายคลิป

แล้วลงสื่อออนไลน์

รับรองว่ามีการปรับปรุงแน่นอน

ส่วนจะใช้กฏเด็ดขาด ไล่ออกนั้น

คงจะไม่ง่าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กันยายน 2015, 08:55:35 โดย MRK000000 » IP : บันทึกการเข้า
TaenKun
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2015, 21:43:19 »

เพราะบางทีกฏระเบียบที่ว่าบ้าบอนี้
อาจจะเป็นการดี สำหรับข้าราชการที่เห็นประชาชนเป็นทาส จริงใช่มั้ยหละ

ข้าราชการ ได้รับการอบรมเรื่องของ Service Mind ทุกคนอยู่แล้ว
โดยเฉพาะข้าราชการที่ต้องมีการปฏิสัมพันธ์กับประชาชน

เห็นด้วยกับผลตอบแทนสำหรับ "ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย"
เพราะบางหน่วยงาน ไม่ได้เป็นแบบ One Stop Service ดังนั้นการจะกำหนดตัวชี้วัดดังกล่าว ย่อมทำได้ยาก

ไม่ว่ามีกฎหมายมาบังคับใด  ๆ หรือการเปิดอบรมจริยธรรมมากมายแค่ไหน หากไม่มีจริยธรรมในตัวเอง ก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งที่มีในตัวคน
จะว่าไปบางทีก็ยากที่จะแก้ไข บางทีก็แค่ผ่านไปได้เห็นและได้ยิน แม้ไม่โดนกับตัว แต่ก็ถามถึงความเหมาะสม

--------------------------------------------------
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กันยายน 2015, 22:38:04 โดย chart_1980 » IP : บันทึกการเข้า
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2015, 09:05:43 »

เพราะบางทีกฏระเบียบที่ว่าบ้าบอนี้
อาจจะเป็นการดี สำหรับข้าราชการที่เห็นประชาชนเป็นทาส จริงใช่มั้ยหละ

ข้าราชการ ได้รับการอบรมเรื่องของ Service Mind ทุกคนอยู่แล้ว
โดยเฉพาะข้าราชการที่ต้องมีการปฏิสัมพันธ์กับประชาชน

เห็นด้วยกับผลตอบแทนสำหรับ "ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย"
เพราะบางหน่วยงาน ไม่ได้เป็นแบบ One Stop Service ดังนั้นการจะกำหนดตัวชี้วัดดังกล่าว ย่อมทำได้ยาก

ไม่ว่ามีกฎหมายมาบังคับใด  ๆ หรือการเปิดอบรมจริยธรรมมากมายแค่ไหน หากไม่มีจริยธรรมในตัวเอง ก็ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งที่มีในตัวคน
จะว่าไปบางทีก็ยากที่จะแก้ไข บางทีก็แค่ผ่านไปได้เห็นและได้ยิน แม้ไม่โดนกับตัว แต่ก็ถามถึงความเหมาะสม

--------------------------------------------------
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น
ผมว่าใช้ตัวนี้วัดดีที่สุดครับผมมันอยู่ในหัวผมมาตลอดเลย ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน ผลงานนี้เเหละเป็นการชี้วัดคุณภาพของคนครับ แต่บางคนเอาตัวนี้ชี้วัดครับ ค่าของคนอยู่ที่ผลของเงิน คนบางกลุ่มมักจะใช้ตัวที่ผมเอ่ยมาล่าสุดครับ
อากู๋
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2015, 10:35:37 »

เป็นมานาน ยังมีให้เห็นเพิ่มขึ้นหรือลดลงอยู่ที่สังคมนักบริหาร "ฅน"ในหน่วยงานนั้นๆจะ ปล่อยให้เกิด,วางเฉย,ทำแค่ต่อหน้าเจ้านาย,ชูป้ายเชียร์,เป็นหน้าที่ของคนนั้นไม่เกี่ยวกับเรา  เยอะมั้ยจนหวาดกลัวเหมือนกัน

ติดกล้องวงจรปิดงานที่เกี่ยวพันงานบริการ เจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานภายนอกติดกล้องที่กรเป๋าหน้าอก ป้องกันการใส่ความเจ้าหน้าที่ที่ซื่อตรงทำดี เปิดเผยมีคณะกรรมการทุกฝ่ายที่เป็นกลางดูแลเชียร์กันเองก็คงเดิม ถ้าให้หัวหน้าหน่วยงานก็เอื้อไม่จบ คนทำดีต้องได้รับผลดีเก็บคะแนน มีรายได้ดี เป็นผู้นำที่ดีมีคนมองเห็นจริง ส่งเสริมจริงจัง ประชาชนเชื่อมั่น

ย้ายเข้ากรุเพื่อตรวจสอบ ต้องทำเป็นเรื่องบันทึกและถ่ายทอดออกมา ดาวโหลดดูได้ ให้คนเห็นเพื่อเชื่อได้ดูได้ คนจะกล้าทำอีกก็เสียไปทั้งชาติเกิด เปิดเผยในที่สาธารณะ ทำดีๆก็รักกันทั้งเมืองเหละใครๆก็อยากได้ไปร่วมงาน ไม่อยากให้ไปแทบจะร้องไห้ตาม

สังคมชอบคนทำดีคนทำงาน แต่อยู่ยาก ไม่มีเงิน โดนดูถูก  บ่มีสตางค์  กลับไปบ้านก็โดนถามทำงานอะไร ใช้รถอะไร มือถืออะไร  เมื่อไรจะได้ปรับเงินเดือน

คนที่ทำไม่ดีแยู่ได้เพราะมีคนสนับสนุนชูเขา เพราะค่านิยม เลิกงานต้องเมา เจ้านายใจดีเลี้ยงเหล้า เกิดเมา เลื่อนขั้นเมา ถูกหวยเมา หวยกินเมา ออกรถใหม่เมา คุยโทรศัพท์ต้อง รุ่นล่าสุด อัพเดท ทันสมัย กลัวคนไม่นับถือ สาวไม่มอง

ผู้ใช้เสียงตะคอกกับงานบริการสารณะควรมี กฏ...วิธีปฏิบัติชัดเจน เช่น หยุดใช้ใบอนุญาติทุกประเภท เข้าระบบตรวจสอบรายงาน ทุกฝ่ายทั้งหัวหน้างาน ปริมาณงานที่รับผิดชอบ จิตเวชกรณีทำซ้ำ ได้เฉพาะเบี้ยยังชีฟ อยู่ในบริเวณที่กำหนด เอามาวิเคราะห์ทำเป็นแผนป้องกัน เพราะเจ้าหน้าที่ดีๆในหน่วยงานงานล้นมือ ทำดีก็ถูกด่าอย่างเดียว ถ้าเป็นเราก็อึ้งนะ

ถ้ามีตำราหรือในสถานศึกษากำหนดว่าต้องเรียน งานบริการสาธาระ ต้องทำและปฏิบิติอย่างไร จะดีไม่น้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กันยายน 2015, 10:38:33 โดย อากู๋ » IP : บันทึกการเข้า
salihamiziz
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2015, 13:42:28 »

เพราะค่านิยมและคำสอนผิดๆครับ ว่าการได้เป็นข้าราชการคือเจ้าคนนายคน

พวกเราๆถูกสอนกันมาผิดหมด "ข้าราชการ" จริงๆแล้วคือ ข้ารับใช้ของแผ่นดิน ก็เท่ากับว่าผู้เสียภาษีทั้งประเทศซึ่งเป็นประชาชนต่างหากคือเจ้านายของเรา

เลยทำให้ข้าราชการหยิิ่งยะโสโอหัง มองประชาชนเป็นเหมือนขี้ข้า ต้องให้เขาง้อ

ฝังรากหยั่งลึกลงในกมลสันดานไปเสียแล้ว.......

ปล. ผมเองก็เป็นข้าราชการนะครับ แต่อดไม่ได้ที่จะด่าพวกทำตัวเป็นอภิสิทธิ์ชนจริงๆ

Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2015, 08:49:45 »

เมื่อไม่นานเห้นว่าจะปฎิรูป ตร. ด้วยนิครับ หายจ้อยเลย สงสัยแท้งแล้วมั้ง
พลายชุมพล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2015, 09:34:16 »

ผมเจอกับตัวเองเซ็งโครตเลย ที่ดินผมเป็นโฉนดติดทางเขต สปก ทางเกวียนสมัย30กว่าปี แม่ผมก็ครอบครองมาตลอด ตอนออกโฉนดเลยลงให้เป็นทางสาธารณะให้ชาวบ้านใช้ ต่อมาชาวบ้านขายที่สวนให้นายทุนเลยไม่ได้เข้าไปทํา พอแม่ผมเสียนายทุนกลับแอบออกเอกสารสิทธิ ถนนเข้าไปหาที่ตนเอง  เห็นแล้วน่าสังเวช
เทพ_ผางาม(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2015, 09:38:58 »

ทำผิด ก็โดนย้าย แต่ไม่ได้ลดเงินเดิือน ใครๆ ก็กล้าทำ
หน้า: [1] พิมพ์