เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 14:58:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ใครเจอเรี่ยไรเงินจาก "สมาคมธนพร บุญเหลือ" แบบเรามั้ง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครเจอเรี่ยไรเงินจาก "สมาคมธนพร บุญเหลือ" แบบเรามั้ง  (อ่าน 11495 ครั้ง)
naminghpg
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 17:12:53 »

เรื่องมีอยู่ว่า เรานั่งทำงานอยู่ดีๆ ก็มีนางคนหนึ่งอายุอานามก็ประมาณสี่ห้าสิบ เปิดประตูออฟฟิตที่มีแต่เรานั่งอยู่คนเดียวเข้ามา แล้วก็พูดเรื่องราวของทางสมาคม และยังบอกว่า "ทางสมาคม เคยช่วยเหลือทางภาคเหนืออยู่บ่อยครั้ง" พอนางพูดเสร็จ เราก็มองหน้าพี่แม่บ้านที่กำลังจะเดินเข้ามาว่า จะบริจาคดีหรือไม่ดี พี่แม่บ้านก็ส่ายหัวใหญ่เลย [พอดีพี่บ้านยื่นอยู่หลังนางอีกทีนะ เราเองก็แอบขำพี่แม่บ้านอยู่เหมือนกันนะ 555+] แล้วนางคนนั้นก็ทำท่าเหมือนจะร่ายมนต์อีกรอบ พี่แม่บ้านเลยบอก "บริจาคซัก 20 ดิ" แล้วพี่แม่บ้านก็เดินไปอีกตึกหนึ่งเพื่อไปทำงานต่อ ส่วนเราก็หาแบงค์ 20 ให้นางที่ยืนทำหน้ายิ้มดั่งนางฟ้า แต่ก็กดดันเรานิดๆ พอเราเจอแบงค์ 20 เราก็ยื่นให้นางแล้วก็หันมาทำงานต่อหน้าคอม แล้วจู่ๆนางก็พูดว่า "น้องทำไมไม่บริจาคซัก 50 บาทละ อย่างน้อยๆจะได้ข้าวซักถุงหนึ่ง" เราก็เลยบอกไปว่า "พอดีหนูมีแค่ 20 บาทนะค่ะ" แล้วเราก็ยิ้มเจื่อนๆไป จากนั้นนางก็ยื่นใบอนุโมทนาการกุศลให้เรา ลงชื่อว่าปิ่น [ตามรูปนะค่ะ] หลังจากนางเดินพ้นประตูไป เราก็ไปค้นหาข้อมูลจากคุณกูเกิลว่ามีสมาคมนี้มั้ย ปรากฏว่า มีหลาย สน. เลย ที่ตามจับไม่หวาดไม่ไหว สรุปแล้ว "เราก็เสียค่าโง่ไปตึงซาวบาท!!!"

ขอโทษที่ยาวหน่อยนะค่ะ แต่อยากให้ชาว ชรฟก. และชาวเชียงรายทุกท่านระวังตัวไว้ค่ะ อีกอย่างฝากเรื่องให้ผู้ใหญ่ช่วยกันดูแลด้วยนะค่ะ ด้วยความหวังดีค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 17:33:23 โดย naminghpg » IP : บันทึกการเข้า
naminghpg
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 17:24:17 »

ใบอนุโมทนาการกุศลค่ะ

* photo.JPG (121.5 KB, 640x480 - ดู 10960 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 17:34:02 โดย naminghpg » IP : บันทึกการเข้า
People's Liberation Army
การศึกษาของไทยคือ-อะไรก็ได้ที่ง่ายๆ แล้วได้ปริญญา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 17:50:37 »

ไปหาอ่านข่าวในเนตดูเน้อ เดือน.ก.ค.เคยอ่านเจออยู่
เนื่องจากไม่รู้ความในอย่างจริง จึงไม่กล้าเอาลิงค์มาลง...
....ถ้าเป็นสมาคมที่มีการจดทะเบียนจริงทำกิจกรรมการกุศลจริง....ในงานการกุศลของจังหวัดนั้นๆอย่างน้อยเขาจะร่วมมือกับมูลนิธิและผู้นำที่คนในท้องถิ่นรู้จักมาร่วมกันดำเนินการน่ะครับ....
K.Angelo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2013, 20:17:08 »

เสิร์ทใน Google ดูนะครับ มีข่าวจับ จนท.สมาคมนี้อยู่..
หากินกันง่ายจัง ... ยิงฟันยิ้ม

Folk song ไม้ เมืองเหนือ รับงานแสดงดนตรี โฟล์คซอง เดี่ยว/วง พร้อมเครื่องเสียง  ในราคามิตรภาพตามขนาดของงาน โทร. 087-7252157
https://www.facebook.com/floksongcr
naminghpg
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 08:15:44 »

ไปหาอ่านข่าวในเนตดูเน้อ เดือน.ก.ค.เคยอ่านเจออยู่
เนื่องจากไม่รู้ความในอย่างจริง จึงไม่กล้าเอาลิงค์มาลง...
....ถ้าเป็นสมาคมที่มีการจดทะเบียนจริงทำกิจกรรมการกุศลจริง....ในงานการกุศลของจังหวัดนั้นๆอย่างน้อยเขาจะร่วมมือกับมูลนิธิและผู้นำที่คนในท้องถิ่นรู้จักมาร่วมกันดำเนินการน่ะครับ....

ขอบคุณค่ะ เราไปหาอ่านข่าวดูเจอแต่ตามจับทั้งนั้นเลย  ลังเล
naminghpg
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 08:17:13 »

เสิร์ทใน Google ดูนะครับ มีข่าวจับ จนท.สมาคมนี้อยู่..
หากินกันง่ายจัง ... ยิงฟันยิ้ม

+10000000000 แต้ๆๆๆ ขนาดบริจาคไปซาวบาทแล้วหนา ยังมาถามแหมว่า "น้องบ่าบริจาคซัก 50 เลยก่ะจ้าวว" อี๊ว่าาาา ตกใจ
d-a-m
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

The Family

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 09:34:20 »

+10000000000 แต้ๆๆๆ ขนาดบริจาคไปซาวบาทแล้วหนา ยังมาถามแหมว่า "น้องบ่าบริจาคซัก 50 เลยก่ะจ้าวว" อี๊ว่าาาา ตกใจ
50 ไปเอาตางหน้า น้องหื้อซาวบาทเป็นค่าน้ำ+น้ำแข็งเจ้า ยิงฟันยิ้ม
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 10:26:11 »

คิดว่าทำบุญไปละกันครับ ยิ้มกว้างๆ

charun
แฟนพันธ์แท้
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 14:09:51 »

เดี๋ยวคนทำมาหากินกันแบบนี้เลยนะครับ  ฮืม

โทรมา..ยินดีรับสายครับ
AIS    08-1980-9697
naminghpg
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 11:09:50 »

50 ไปเอาตางหน้า น้องหื้อซาวบาทเป็นค่าน้ำ+น้ำแข็งเจ้า ยิงฟันยิ้ม

ลืมโซดาฮื้อเปิ้นไปตวยแต้ๆ  55
naminghpg
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 11:18:35 »

คิดว่าทำบุญไปละกันครับ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนตัวตอนแรกก็คิดว่าทำบุญนะค่ะ แต่พอดีมีเพื่อนชาวใต้หวันที่บังเอิญว่าพ่อเค้าก็มีสมาคมแบบนี้อยู่ที่ประเทศไทย และสมาคมของพ่อเพื่อนคนนั้นเค้าไม่เคยออกเรี่ยไรเงินแบบนี้เลยค่ะ ก็เลยลองหาในกูเกิลดู ผลลัพธ์ที่เจอจากมันมีแต่ด้านลบๆทั้งนั้น ก็เลยตั้งกระทู้เตือน ชาวเชียงรายด้วยกันนะค่ะ ไม่อยากให้โดนแบบเราอีก  อายจัง
naminghpg
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 11:19:37 »

เดี๋ยวคนทำมาหากินกันแบบนี้เลยนะครับ  ฮืม

นั่นซิ หากินกันแบบง่ายมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ โกรธ
หน้า: [1] พิมพ์