เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 08:01:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  วันว่างชอบไปเที่ยวที่ไหนกัน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน วันว่างชอบไปเที่ยวที่ไหนกัน  (อ่าน 4575 ครั้ง)
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2009, 22:02:25 »

อยากรู้ว่า วันว่างในวันหยุด แต่ละคนในเมืองเชียงราย นิยมไปพักผ่อน ออกนอกบ้านไปพักผ่อนที่ไหนบ้าง ส่วนผมเห็นว่าส่วนใหญ่ก็ไปบิ๊กซีกันเยอะ นอกจากนี้ก็ไปแม่สายกัน  แถมร้านอาหารอร่อยๆ ที่ไหนพอแนะนำออกไปทานนอกบ้านก็บอกกล่าวกันหน่อยครับ อยู่แต่บ้านอยากออกไปเปิดหูเปิดตาบ้าง อิอิ
คำปันเกย
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2009, 22:30:11 »

วันเสาร์ ไปถนนคนเดิน  ไปกินอาหารพื้นเมือง
และดู รำวงย้อนยุค

ของล้ำค่าสำหรับคนหนึ่งก็อาจเป็นสิ่งไร้ค่าสำหรับอีกคน หรือสิ่งไร้ค่าสำหรับคนหนึ่ง ก็อาจเป็นสิ่งล้ำค่าสำหรับอีกคนหนึ่งเช่นกัน
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 05:18:00 »

ขุนน้ำนางนอนก็น่าไปนะครับบรรยากาศดีมากๆที่นี่เป็นส่วนหนึ่งของวนอุทยานถ้ำหลวง-ขุนน้ำนางนอน เป้นผืนป่าเล้กๆเชิงดอยนางนอนบรรยากาศร่มรื่นมากครับ ที่ตั่ง บ้านน้ำจำ ต.โป่งผา อ.แม่สาย
การเดินทาง ใช้เส้นทางเดียวกับทางไปถ้ำหลวง แต่ไม่ต้องเลี้ยวขวาเข้าถ้ำหลวงนะครับ ขับตรงไปประมาณ 700 ม. จะพบสามแยกบ้านน้ำจำ-ขุนน้ำนางนอน เลี้ยวขวาอีก 300 ม. จอดรถที่ลานจอดรถด้านหน้า จากนั้นเดินเข้าไปอีก ประมาณ100 ม. ครับ
ขุนน้ำนางนอน เป็นลำธารเล๊กๆที่ไหลออกจากรอยแยกของหินใต้ภูเขาหินปูน มีฝายขนาดเล็กกันไว้ ประมาณ 3 ไร่ครับ และหน้าแล้งสามารถเข้าไปเที่ยวในถ้ำได้อรกครับ เช่าตะเกียง 30 บาทครับ ไปมาเมื่อเมษายนปีที่แล้วครับ สวยงามครับ ลองไปพักผ่อนกันนะครับ มีร้านอาหารทางด้านหน้าอุทยานซื้อแล้วจะมีเสื่อให้พร้อมนำเข้าไปนั่งดื่มกินภายในได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2009, 05:28:48 โดย ap.41 » IP : บันทึกการเข้า

ap.41
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 05:35:44 »

หาดเชียงารายก็ดีนะครับช่วงนี้นักท่องเที่ยวบางตาดีครับอิอิอิ แต่คงไม่ดีสำหนับผู้ประกอบการร้านค้าเท่าไร หาดเชียงราย ชวนกันไปปิกนิกริมแม่น้ำกก  ตั่งอยู่ที่ ต.ฮ่องลี้ อ.เมือง ห่างจากตัว อ. แต่ 3 กม.เองครับ บรรยากาศดีมากๆครับ

ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 08:22:02 »

ส่วนตัวผมชอบขับรถขึ้นดอยหาที่กางเต็นท์นอนเงียบๆสงบๆสบายๆ  ใครสนใจโปรแกรมแบบนี้
ไปแจมด้วยกันได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 10:57:34 »

ส่วนตัวผมชอบขับรถขึ้นดอยหาที่กางเต็นท์นอนเงียบๆสงบๆสบายๆ  ใครสนใจโปรแกรมแบบนี้
ไปแจมด้วยกันได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม

หากสนใจไปแจมด้วย ต้องทำยังไงบ้างครับ และมีเงื่อนไขยังไงบ้าง

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
ap.41
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 12:33:05 »

แนะนำอีกที่ครับ ยังไม่เคยไปเหมือนกัน แต่มีคนบอกว่าสวยครับ
               วนอุทยานน้ำตกโปร่งพระบาท

เป็นน้ำตกขนาดเล็กมีน้ำไหลตลอดปี  และเป้นลำธารเล็กๆไหลลดหลั่งกันมาจากลานหิน เกิดเป้นแก่งน้ำขนาดเล็กตลอดความยาว เกือบ 700 ม. มีชื่อเรียก เช่น แก่งกระดานลื่น แก่งจู๋จี๋ แก่งรื่นรมย์ แก่งเชยชม แก่งนางอาย แก่งหินงาม จนถึงน้ำตกผาลาด ซึ่งเป็นน้ำตกเล็กสูงประมาณ 8 ม. ตั้งอยู่ที่ ม.7 ต.บ้านดู่ อ.เมือง ครับ เพื่อนบอกว่าไปมาแล้วบรรยากาศดีมากๆครับ ผมเลยต้องค้นหาข้อมูลมานำเสนอกัน ลองไปดูกันนะครับ

bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 13:35:17 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม...เดี๋ยววันไหนฟ้าเป็นใจ..จะเข้าไปถ่ายรูปมาลงครับ...เข้าไปแล้วแต่ไม่เคยถ่ายรูปไว้ครับ...
แนะนำอีกที่ครับ ยังไม่เคยไปเหมือนกัน แต่มีคนบอกว่าสวยครับ
               วนอุทยานน้ำตกโปร่งพระบาท

เป็นน้ำตกขนาดเล็กมีน้ำไหลตลอดปี  และเป้นลำธารเล็กๆไหลลดหลั่งกันมาจากลานหิน เกิดเป้นแก่งน้ำขนาดเล็กตลอดความยาว เกือบ 700 ม. มีชื่อเรียก เช่น แก่งกระดานลื่น แก่งจู๋จี๋ แก่งรื่นรมย์ แก่งเชยชม แก่งนางอาย แก่งหินงาม จนถึงน้ำตกผาลาด ซึ่งเป็นน้ำตกเล็กสูงประมาณ 8 ม. ตั้งอยู่ที่ ม.7 ต.บ้านดู่ อ.เมือง ครับ เพื่อนบอกว่าไปมาแล้วบรรยากาศดีมากๆครับ ผมเลยต้องค้นหาข้อมูลมานำเสนอกัน ลองไปดูกันนะครับ

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 13:53:41 »

บ่อน้ำร้อนห้วยหมากเลี่ยมก็สวยครับ สามารถกางเต็นท์พักแรมได้ด้วย ข้อมูลอ่านได้ที่นี่ครับ http://www.chiangraifocus.com/travelView.php?id=76&aid=1

* fE0id1D2Q2.jpg (52.88 KB, 500x375 - ดู 418 ครั้ง.)

* rLcfj2uRdz.jpg (67.24 KB, 520x390 - ดู 410 ครั้ง.)

* UkK7xE32zs.jpg (44.35 KB, 520x390 - ดู 416 ครั้ง.)

* Nwe1gmDnFd.jpg (70.15 KB, 500x375 - ดู 406 ครั้ง.)

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
。o○☆นานา☆○o。
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 15:45:54 »

ไปเดิน ตรงสนามกีฬากลางค่ะ แต่ต้องตอนเย็นๆ หน่อยนะคะ
เอาลูกสาวไปด้วยคนโตก็ไปว่ายน้ำที่สระ
ส่วนคนเล็กยังเดินไม่ได้ ก็นอนรถเข็นดินเล่นไปก่อนค่ะ

โทร. 082-0351665 - นู๋นิว  Line : Noonewwi
E-mail  pantang.shop@gmail.com
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 17:35:38 »

ส่วนตัวผมชอบขับรถขึ้นดอยหาที่กางเต็นท์นอนเงียบๆสงบๆสบายๆ  ใครสนใจโปรแกรมแบบนี้

หากสนใจไปแจมด้วย ต้องทำยังไงบ้างครับ และมีเงื่อนไขยังไงบ้าง

มีเงื่อนไขแค่รักที่จะเที่ยวแบบนี้เท่านั้นเอง  ผมเองก็เป็น1ในกลุ่มออฟโรดสังกัดNorth Star TEAM  กับ4x4เชียงรายแอดเวอเจอร์  ทั้ง2ชมรมของเชียงรายนั้นแหละครับ
บ้างครั้งก็ไปกันเป็นกลุ่ม  บางครั้งผมก็ไปเองเพราะดันชอบเที่ยวมากกว่าคนอื่น   ถามว่าอยากมีเพื่อนไปด้วยไหม?  ก็ต้องบอกว่าอยากมีอย่างน้อยก็ได้พูดคุยกันเวลากางเต็นท์นอนก็ไม่เหงาจนเกินไป  ผมเองเคยกางเต็นทืนอนบนภูชี้ฟ้า ,ผาตั้ง ,ดอยหัวแม่คำ,ห้วยหมากเลี่ยม,อื่นๆอีกหลายที่คนเดียวเต็นท์เดียว  จนพรรคพวกในกลุ่มต่างก็รู้โดยทั่วกัน  รู้สึกเกรงใจที่ต้องไปชวนคนอื่นไปเที่ยวกับเรา  แต่ถ้ามีคนอยากไปด้วยนั้นหมายถึงเขาก็อยากเที่ยวแบบนี้ก็ไม่ต้องเกรงใจ  จึงบอกว่าไม่มีเงื่อนไขไดๆทั้งสิ้น  เตรียมเต็นท์เครื่องนอนให้พร้อมแล้วกัน  มีรถก็ขับตามกันไป  ไม่มีรถ  หรือไม่อยากขับรถไปเอง หากไม่รังเกียจเจ้าม้าแกลบแก่ๆของผมก้นั้งไปด้วยกันได้  ถึงมันจะแก่แต่มันก็ไม่เคยงอแงพาผมไปถึงที่หมายได้ทุกครั้งเหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* aaaaaaaa001.jpg (183.33 KB, 810x540 - ดู 396 ครั้ง.)

* DSC04143.jpg (171.26 KB, 810x549 - ดู 404 ครั้ง.)

* DSC_6668.jpg (176.59 KB, 900x604 - ดู 407 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2009, 17:48:00 โดย เชิงดอย » IP : บันทึกการเข้า
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 17:49:17 »

ขุ่นช่างเคี่ยน ยิงฟันยิ้ม

* ซากุระ0001.jpg (187.25 KB, 800x540 - ดู 396 ครั้ง.)
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 17:50:20 »

ผาตั้ง ยิงฟันยิ้ม

* DSC_7512.jpg (157.77 KB, 805x541 - ดู 384 ครั้ง.)
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 17:53:12 »

ขุ่นช่างเคี่ยน ยิงฟันยิ้ม

ขุ่นช้างเคี่ยน อยู่ที่ไหนครับ เชียงรายหรือเปล่า??  และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลจากกระทู้ด้านบนนะครับ ถ้ามีโอกาสเมื่อไหร่ คงจะขอร่วมเดินทางไปด้วยครับ

ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 18:50:32 »

บ้านม้งขุนช่างเคี่ยนอยู่เลยพระตำหนักภูพิงค์ขึ้นไปประมาณ500เมตรจะมีทางแยกขวามือ  ถ้าตรงไปจะไปบ้านม้งดอยปุย  เราเลี้ยวขวาเข้าไปไม่เกิน10โลจะเจออช.สุเทพปุย ผ่ายอฃ.สุเทพปุยไปประมาณ3โลจะเจอบ้านม้งขุนช่างเคี่ยน อยู่ในอช.สุเทพปุย  เป็นที่ดอกซากุระสวยงาม
ที่สุดในพ.ศ.นี้  ผมว่าสวยกว่าขุนแม่ยะที่ได้ชื่อว่าเป็นดอยสีชมพูอีกครับ ยิงฟันยิ้ม

* DSC_6317.jpg (188.65 KB, 605x901 - ดู 369 ครั้ง.)

* DSC_6277.jpg (182.51 KB, 605x901 - ดู 355 ครั้ง.)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2009, 19:46:27 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม...สวยจริงๆด้วยครับ....
บ้านม้งขุนช่างเคี่ยนอยู่เลยพระตำหนักภูพิงค์ขึ้นไปประมาณ500เมตรจะมีทางแยกขวามือ  ถ้าตรงไปจะไปบ้านม้งดอยปุย  เราเลี้ยวขวาเข้าไปไม่เกิน10โลจะเจออช.สุเทพปุย ผ่ายอฃ.สุเทพปุยไปประมาณ3โลจะเจอบ้านม้งขุนช่างเคี่ยน อยู่ในอช.สุเทพปุย  เป็นที่ดอกซากุระสวยงาม
ที่สุดในพ.ศ.นี้  ผมว่าสวยกว่าขุนแม่ยะที่ได้ชื่อว่าเป็นดอยสีชมพูอีกครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ช.อิเล็กทรอนิกส์
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2009, 11:36:06 »

เวลาถ่ายรูปมาแล้วสวยนะครับ แต่พอไปจริงแล้วแย่จัง สถานที่ดีอยู่แล้วแต่คนนะสิ ทั้งถุงขนม ขวาดต่างๆ คนหนอคน ที่มีให้ทิ้งไม่ยอมทิ้ง

ช.อิเล็กทรอนิกส์
- ติดตั้ง-จานรับสัญญาณดาวเทียม
- แก้ไขติดตั้งระบบภาพหอพัก,โรงแรม
- ติดตั้ง-จำหน่ายกล้องวงจรปิด
- รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
0869158868Line id chawalit3570
ส้มป่อย
ชั้นประถม
*

ชีวิตต้องก้าวต่อไป

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2009, 21:36:51 »

ตอนกลางวันอากาศร้อนๆ เข้าเว็บเชียงรายโฟกัส พอตอนเย็นๆ หน่อยก็ไปเดินเล่นในสวนสมเด็จย่า ม.ราชภัฏ แล้วก็แวะไปให้อาหารปลาที่หลังวัดป่าอ้อดอนชัย แค่นี้ก็เพียงพอแล้วกับวันว่าง 1 วันเจ้า
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2009, 23:36:29 »

พาลูกไปฟาร์มนกกระจอกเทศ บ้านหัวดอย  ไปขี่ม้า จูงรอบๆฟาร์ม ผมก็นั่งดื่มกาแฟร้อนๆสบายๆ นั่งเล่นได้นานเกือบ2 ชม
 เห็นมี wifi บริการฟรี ด้วยแต่ไม่ได้เอา โน๊ตบุ๊ค ไปเล่น
ch_doi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 00:46:25 »

เวลาถ่ายรูปมาแล้วสวยนะครับ แต่พอไปจริงแล้วแย่จัง สถานที่ดีอยู่แล้วแต่คนนะสิ ทั้งถุงขนม ขวาดต่างๆ คนหนอคน ที่มีให้ทิ้งไม่ยอมทิ้ง

คุณก็พูดอะไรเกินจริงไปหรือเปล่า  ผมก็ไปมาเที่ยวมาหลายปีติดต่อกัน  ก็ไม่เห็นมันจะมีขยะมากมายอะไรแบบที่คุณว่า  โดยเฉพาะตรงนี้อยู่ในเขตพื้นที่รับผิดชอบของ อช.สุเทพปุย และอยู่ในเขตพระราชฐานฯ  ทางอช.เขาไม่ปล่อยให้เลวร้ายอย่างที่คุณว่าหรอกครับ   อย่างเอาแต่พูดแล้วทำให้สถานที่เขาเสียหายเลยครับ???
หน้า: [1] 2 พิมพ์