เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 04:02:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เตือนภัยผู้ขับรถสาย พาน-เชียงราย ขอผู้รับผิดชอบดูแลด้วย
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เตือนภัยผู้ขับรถสาย พาน-เชียงราย ขอผู้รับผิดชอบดูแลด้วย  (อ่าน 2077 ครั้ง)
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2015, 21:24:08 »

ช่วงนี้หากใครมีโอกาสเดินทางเส้น เชียงราย - พาน จะพบว่าถนนเส้นนี้มีการปรับปรุงในช่วงตั้งแต่หน้าศูนย์พัฒนาอาชีพสตรีไปจนถึงเกือบหน้าโรงเรียนพานพิเศษ(ฝั่งขาขึ้น)

ขอท่านจงใช้ความระมัดระวังให้มาก  เพราะถนนปิดฝั่งขาล่อง รถต้องวิ่งสวนเลนกันในระยะทางเกือบ 11 กม.  ย้ำ 11 กม.ที่ท่านต้องวิ่งรถสวนกันโดยไม่มีเครื่องกันเลนใดใดเลย  ทำให้อันตรายมาก(มันไม่มีการนำสิ่งกีดขวางมาแบ่งเลนเป็นช่วงๆให้เลย )  
ผมมีโอกาสเดินทางไปลำปาง ขากลับนี่เอง  ทำให้ผมได้มีประสบการณ์  "เฉียด"  เพราะลืมไปว่าตรงนี้รถวิ่งสวนเลนเพราะถนนปิดไปฝั่งนึง  จังหวะกำลังแซงรถขายลูกชิ้น  เกือบกลายเป็นโศกนาฏกรรม  หลบเกือบไม่ทัน(ลูกผมเกือบกำพร้าพ่อเพราะต่างคนต่างขับมาเร็ว  ถ้าชน  คง.....)
 ลองนึกสภาพ  หากกลางคืน  ไฟฟ้าถนนเส้นนี้ก็ไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่  อีกทั้งคนชอบ  ย้อนศรช่วงทรายขาว-โป่งแดง  หึหึหึ  หลบกันมันเลยครับ

ผมไม่รู้ว่าผู้รับเหมาหรือคนรับผิดชอบจะได้อ่านโพสนี้ไหม  หากใครช่วยขยายเสียงเล็กๆนี้ได้  ช่วยหาที่กั้นมาให้หน่อยเถอะครับ  อย่างน้อยใช้ฟางขึง หรือ สิ่งกีดขวางวางเป็นช่วงๆหน่อยก็ดีนะครับ  ผมไหว้ล่ะ  อย่ารอให้มีใครเจ็บใครตายก่อนแล้วค่อยทำเลยครับ

ข้างล่างคือภาพประกอบหลังจากที่ผมเกือบตาย  เลยถ่ายเก็บไว้ให้ดู
 จะสังเกตได้จะมีที่กั้นบอกเฉพาะตรงยูเทิร์นเท่านั้น  ส่วนที่อื่นๆ  ท่านต้องสังเกตเองครับ

* IMG_20150911_154736.jpg (145.72 KB, 820x615 - ดู 1325 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 กันยายน 2015, 17:58:14 โดย overmage » IP : บันทึกการเข้า
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2015, 21:33:46 »

ขออนุญาติ จขกท แก้ไข รูป และจัดเรียงอักษรใหม่นะครับ
ที่จริงการก่อสร้างตรงนี้ ทำมา 2-3 เดือนแล้ว มีอุบัติเหตุหลายครั้ง
แต่ไม่มีผู้รับผิดชอบแก้ไข  ถ้าคิดไม่ออก ก็ลองขับรถไปแถวๆนางแล มใแม่ฟ้าหลวง
มีการทำ ถนน เหมือนกัน มีการแจ้งเตือน และตั้งกรวยป้องกันครับ
Once Again
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2015, 21:35:15 »

เขาก็มีป้ายบอก ป้ายเตือนตั้งแต่ต้นทางไว้เป็นระยะแล้วนี่ครับ ว่าถนนกำลังซ่อม โปรดระมัดระวัง รถวิ่งสวนเลน ห้ามแซง ผมก็ใช้เส้นทางนี้บ่อยๆ อันตรายเหมือนกัน ต้องขับรถเป็น ไม่ใช่เป็นแต่ขับรถ

มีเพื่อนดีๆสัก 2 -3 คน ดีกว่ามีเพื่อนเลวเป็น 10
Auto IT Service
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2015, 09:20:35 »

เขาก็มีป้ายบอก ป้ายเตือนตั้งแต่ต้นทางไว้เป็นระยะแล้วนี่ครับ ว่าถนนกำลังซ่อม โปรดระมัดระวัง รถวิ่งสวนเลน ห้ามแซง ผมก็ใช้เส้นทางนี้บ่อยๆ อันตรายเหมือนกัน ต้องขับรถเป็น ไม่ใช่เป็นแต่ขับรถ

ชอบ คห. นี้
เดินทางเส้นนี้ทุกวัน เช้า - เย็น ป้ายบอกแจ้งว่ากำลังก่อสร้าง ให้ระมัดระวัง ห้ามแซง แต่ก็มีรถบางคัน พยายามแซง เปิดไฟสูง กระพริบไฟใส่คันหน้า รู้ว่ารีบ หรืออยากแซงเพื่อให้พ้น แต่มีรถวิ่งสวนทางมาเกือบตลอดเวลา เราให้ทางคุณแซงไป ก็มาติดอยู่ข้างหน้าเราอยู่ดี ต้องขับรถให้เป็น ไม่ใช่เป็นแต่ขับรถ มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางบ้าง บางทีก็เซ็งเหมือนกันนะคะ ขับตามกัน 10 กว่าคัน มักจะมีคันนึงที่พยายามแซงให้ได้อยู่หน้าสุด หรือ ไม่ก็กระพริบไฟไล่คันที่อยู่ข้างหน้า รู้บ้างไหมว่า "มันอันตราย"

เจ้าของกระทู้ปลอดภัย ระมัดระวังตัวเองดีแล้วค่ะ แต่เรื่องกรวยกั้น เจอมากับตัวเองเลย เจ้าหน้าที่เขาเอากรวยมาเรียงกันกั้นฟาก ขึ้น - ล่อง ปรากฏว่ามีรถเก๋งโตโยต้าสีบรอนด์คันหนึ่ง ไม่รู้ว่าเห็นหรือเปล่า ขับมาชนกระเด็น เพราะพยายามแซงรถโดยสาร โดนรถดิฉันที่กำลังขับสวนมา ถ้าหักหลบ รถมอเตอร์ไซต์ก็วิ่งอยู่ด้านซ้าย รถโดยสารด้านขวา ข้างหน้าเป็นสิบล้อ ด้านหลังเป็นรถตู้นักเรียน คือถ้าเราไม่ประมาทอุบัติเหตุก็เกิดขึ้นน้อยมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2015, 09:30:06 โดย Auto IT Service » IP : บันทึกการเข้า

ถ้าคุณมีเหตุผล ในการลดน้ำหนักนี้ ให้เซโอะช่วยดูแลจัดการเรื่องนี้แทนคุณได้อย่างง่ายๆ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2015, 11:51:26 »

เข้าใจนะครับว่ารถคันหน้าคงช้าเป็นเต่า แต่ยังไงคุณคงไม่อยู่ในสภาพแบบนี้ไปตลอดทั้ง 11 กม.หรอก ถ้ามีโอกาสหาจังหวะแซงที่ปลอดภัยจริงๆดีกว่า บางทีไอ้รถคันหลังที่ต่อจากเราน่ะ ตัวเร่งเลย เราติดรถคันหน้าอยู่มันอยู่หลังกดดันเราสารพัดทำยึกๆยักๆ จี้ท้ายเราระยะประชิด ดีไม่ดีตบไฟไล่ให้เราแซงอีก
อ้าวเฮ้ย..มรึงแน่ รถมันแรงนักก็แซงขึ้นไปก่อนดิ ไม่ใช่ไล่คนขึ้นเขาไปเสี่ยงก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2015, 11:54:08 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
poj poj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2015, 23:28:02 »

เข้าใจนะครับว่ารถคันหน้าคงช้าเป็นเต่า แต่ยังไงคุณคงไม่อยู่ในสภาพแบบนี้ไปตลอดทั้ง 11 กม.หรอก ถ้ามีโอกาสหาจังหวะแซงที่ปลอดภัยจริงๆดีกว่า บางทีไอ้รถคันหลังที่ต่อจากเราน่ะ ตัวเร่งเลย เราติดรถคันหน้าอยู่มันอยู่หลังกดดันเราสารพัดทำยึกๆยักๆ จี้ท้ายเราระยะประชิด ดีไม่ดีตบไฟไล่ให้เราแซงอีก
อ้าวเฮ้ย..มรึงแน่ รถมันแรงนักก็แซงขึ้นไปก่อนดิ ไม่ใช่ไล่คนขึ้นเขาไปเสี่ยงก่อน
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ตามนั้นอ่ะครับ...การใช้ถนนร่วมกัน ควรมีน้ำใจกับผู้ขับขี่ร่วมทาง
...กฎจราจรที่ดีมีคุณภาพ...ต้องมีน้ำใจกับผู้ขับขี่ร่วมทางด้วย...ถึง ครบ ครบ หลักการขอรับ
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2015, 05:59:01 »

พึ่งกลับจาก กทม. แถวอุทัย ไปจนถึงอยุธยา ก็ทำถนนเป็นช่วงๆ  เปิดถนนให้รถวิ่งสวนทางเหมือนกัน  แต่ที่แตกต่างกันเลยคือ เขาจะมีกรวยแบ่งเลนชัดเจนครับ  ตลอดทางที่เปิดให้รถวิ่งสวนเลนเลย  เขาใส่ใจความปลอดภัย
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2015, 09:35:13 »

ป้ายบอกทางเบี่ยง ไม่ชัดเจน ต้องบอกก่อน100 เมตร  เห็นรถตกไปหลายราย ไฟส่องสว่างไม่เพียงพอ 

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
alongkorn21
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2015, 15:38:02 »

เดินทางไปพานเช้านี้เกือบตายละครับ
ผมขับเลยศูนย์ฝึกอาชีพสตรีโป่งแดงมานิดนึง จะเริ่มเบี่ยงเข้าอีกเลนเพื่อสวนกันละ
มีกระบะขับมาจากเส้นทางพาน ขับแซงรถข้างหน้าตัวเอง 4-5คันมาอย่างเร็วเข้าเลนฝั่งผม
เกือบจะชนรถผมละ ถ้าผมขับเร็วอีกนิดได้ชนกันเละแน่
    ป้ายเขาก็บอกอยู่แล้วขับช้าๆ ห้ามแซง
WCR 56
สวนพอเพียงผ่านศึก 2558
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

โทร 08 1960 4849

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2015, 21:36:47 »

ระวังแล้วแต่ก็ยังอันตรายครับ ใช่แล้วช่วงนี้ขับรถยากจริงๆ ช่วงกลางคืนมืด ไม่เห็นป้ายด้วย
ถนนพังเป็นแค่ปลายเหตุ  ต้นเหตุเกิดจากการบรรทุกน้ำหนักเกิน  เลนซ้ายพังพวกก็มาวิ่งขวาตลอด  เห็นเป็นประจำ รถเล็กกระบะขนาด 1 ตัน เสริมแหนบเสริมโครงกระบะบรรทุกผัก หรือผลไม้จนสูง ขับเร็วเด้งหน้าเด้งหลัง รถใหญ่รถพ่วงอีกมากมาย เสียดายเงินงบประมาณ ภาษีที่นำมาซ่อมถนนเสียจริงๆ
~TOP-VC~
มัธยม
**

เสือซุ่ม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2015, 09:28:06 »

ผมเพิ่งได้วิ่งผ่านเส้นทางนี้มา ยอมรับว่า มีลืมตัวครับ ว่าเลนถูกเปลี่ยนเป็นเลนสวนทาง เนื่องจาก

- ด้วยความเคยชินที่นานๆ จะวิ่งเส้นทางนี้ทีนึง จึงติดอยู่กับความรู้สึกที่ว่าเป็นเลนทางเดียว และตลอดระยะทาง 11 กิโลเมตร ไม่มีอุปกรณ์ใดๆ แบ่งเลนเลย
- ป้ายเตือนทางเบี่ยง ตั้งกระชั้นชิดเกินไป ด้วยความไม่รู้ และไม่ได้ใช้เส้นทางนี้บ่อย ผมจึงเกือบชนกับรถคันหน้าที่กำลังจะเลี้ยวเข้าทางเบี่ยง
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2015, 10:16:16 »

ข้องใจ หน่วยงานรัฐที่มีหน้าที่รับผิดชอบ ไม่มีอำนาจหน้าที่เข้ามาตรวจสอบเลยควบคุมหรือครับ ระหว่างช่วงที่ผู้รับเหมาดำเนินการอยู่ เรื่องความปลอดภัย ป้ายสัญญาณต่างๆ ปัญหามีแต่เส้นทางช่วง ม.พะเยามาแล้ว นี่ก็แถวนี้อีก สงสัยต้องศูนย์ดำรงธรรมละมั๊ง
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2015, 17:08:11 »

ที่นี่ประเทศไทยครับ ระมัดระวังกันเอาเอง 
โชคดีก็รอด โชคร้ายก็เกิดอุบัติเหตุ

จะหวังให้มีการป้องกันก่อนที่จะเกิดเหตุคงจะยาก
บางครั้งเกิดเหตุอยู่บ่อยครั้่งก็ยังไม่ป้องกันกันเลย

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
0999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กันยายน 2015, 19:19:08 »

เห็นด้วยเป็นรอย่างยิ่งครับ เช้าวันน้ีผมขับรถจะไปพะเยา ผ่าน อ.พาน เจอทาง
เบี่ยง ป้ายติดเตือนมีน้อยมาก ยิ่งฝนตกอันตรายมาก มีรถหลายคันเกือบชนกัน เพราะไม่ทราบการแจ้งเตือนใดๆ 
sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 16:04:11 »

อันตรายมากมากครับ หรือต้องมีผู้เสียชีวิตก่อนครับ   ความจริงผู้รับเหมาต้องมีการวางหลักกรวยเล็กกั้นที่แถบเส้นกลางไว้ เพื่อแสดงการแบ่งช่องวิ่ง  นะครับ    หรือต้องไปดูผู้รับเหมาเส้นทางสายตั้งแต่สามแยกแม่ข้าวต้มไปถึงเส้นทางห้วยไคร้ ช่วงไหนที่มีการซ่อมถนน และต้องใช้ทางเบี่ยงและรถต้องวิ่งสวนเลนส์กัน ผู้รับเหมาเขาวางไว้ตลอดเส้นทาง   ฝากหน่วยงานที่ดูแลหน่อยเถอะครับ  งานนี้คงได้รับการแก้ไขและคงไม่ต้องร้องถึงสื่อโทรทัศน์ส่วนกลางนะครับ
sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 16:14:37 »

อันตรายมากมากครับ หรือต้องมีผู้เสียชีวิตก่อนครับ   ความจริงผู้รับเหมาต้องมีการวางหลักกรวยเล็กกั้นที่แถบเส้นกลางไว้ เพื่อแสดงการแบ่งช่องวิ่ง  นะครับ    หรือต้องไปดูผู้รับเหมาเส้นทางสายตั้งแต่สามแยกแม่ข้าวต้มไปถึงเส้นทางห้วยไคร้ ช่วงไหนที่มีการซ่อมถนน และต้องใช้ทางเบี่ยงและรถต้องวิ่งสวนเลนส์กัน ผู้รับเหมาเขาวางไว้ตลอดเส้นทาง   ฝากหน่วยงานที่ดูแลหน่อยเถอะครับ  งานนี้คงได้รับการแก้ไขและคงไม่ต้องร้องถึงสื่อโทรทัศน์ส่วนกลางนะครับ

* IMG_0676222222.jpg (184.39 KB, 900x675 - ดู 665 ครั้ง.)
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2015, 21:56:47 »

ผู้รับเหมาเจ้าเดิมจากพะเยามาทำ

เดียวระวังยางมะตอยจะตามมาครับ

เตือนผู้ใช้ถนนไว้เลยครับเส้นนี้ผมวิ่งทุกอาทิต

ถ้าสายพะเยา-เชียงรายจบ

ต่อไปน่าจะลำปาง-งาวยังไงขับขี่ระวังด้วยครับ
shanny
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 00:12:09 »

ว่าแล้ว ต้องเป็นเจ้าเดียวกันกับผูรับเหมาช่วงหน้า รพ.พาน ตอนนั้นก็เป็นอย่างนีแหละ ทำงานไร้ความรับผิดชอบ และไม่ยอมแก้ไข ฝากถึงผู้รับผลกระทบ อยากให้ฟ้องเอาผิดเลยครับ หรือถ้าใครพอมีเวลา ถ่ายรูปเก็บหลักฐานไว้ร้องเรียน เอาให้หนัก ให้ยกเลิกใบอนุญาตไปเลยยิ่งดี  ที่ผมโมโห 
ผมอีกคนที่เกือบจะเอาชีวิตไปทิ้งแถวหน้าโรงพยาบาลพาน
Ryu
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 04:21:19 »

เจอมาแล้วหน้าโรงบาลพาน ไม่มีป้ายบอก ไม่มีการเปลี่ยนเลน รถขับเข้าไปเลนเดียวกับครึ่งนึงของถนนกำลังลาดยางมะตอย  กลับมาถึงบ้านเห็นสภาพรถ อยากจะร้องไห้
Fukduk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 08:42:47 »

ระวังแล้วแต่ก็ยังอันตรายครับ ใช่แล้วช่วงนี้ขับรถยากจริงๆ ช่วงกลางคืนมืด ไม่เห็นป้ายด้วย
ถนนพังเป็นแค่ปลายเหตุ  ต้นเหตุเกิดจากการบรรทุกน้ำหนักเกิน  เลนซ้ายพังพวกก็มาวิ่งขวาตลอด  เห็นเป็นประจำ รถเล็กกระบะขนาด 1 ตัน เสริมแหนบเสริมโครงกระบะบรรทุกผัก หรือผลไม้จนสูง ขับเร็วเด้งหน้าเด้งหลัง รถใหญ่รถพ่วงอีกมากมาย เสียดายเงินงบประมาณ ภาษีที่นำมาซ่อมถนนเสียจริงๆ
.. ไปมาช่วงวันที่ 16-17 กลางคืนขับยากมากจริงๆครับ บางช่วงถนนราดยางมืดตึ๊บ ไม่มีเส้นอะไรให้สังเกตเลย ยิ่งฝนตกด้วยนะ ...

หน้า: [1] 2 พิมพ์