เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 21:31:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยกันดูกระจกรถตามหลัง--- โดยไม่ขับรถแช่ขวา
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยกันดูกระจกรถตามหลัง--- โดยไม่ขับรถแช่ขวา  (อ่าน 1362 ครั้ง)
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 18:44:47 »

ส่วนใหญ่ต้องเจอ ถ้าวิ่งถนน 4 เลนในบ้านเรา ตั้งแต่เชียงราย ไปพาน แม่สาย เชียงแสน ถนนเลนซ้ายปกติดี วิ่งไม่เกินความเร็วที่กำหนด ต้องแช่ขวาทั้งๆ ที่มีรถจ่อหลังก็ยังไม่หลบ

มาช่วยกันขับรถมีน้ำใจเผื่อรถเลนขวาไว้แซงด้วยครับ ไม่อยากแซงซ้ายเพื่อผิดจราจรเลย  เคยเจอแบบตามไปโดยไม่แซงซ้าย ทั้งดัน ทั้งเปิดไฟขอ ก็ยังไม่หลบ จะเซ็งตรงที่วิ่งคู่ขนานกับรถวิ่งเลนซ้าย แซงก็ไม่ได้  เศร้า ไม่ใช่ว่าขับรถซื่ง ขับรถเร็ว แต่บางทีเป็นเลนที่ใช้แซง ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ

จะขับแช่ขวาไม่เป็นไร หากขับคันเดียวไม่มีใครตามหลัง  ลังเล  แต่ช่วยดูกระจกหลังว่ามีรถตามหลังมาก็ช่วยให้ทางบ้าง ไม่ใช่แช่ขวาแบบไม่เกรงใจใครเลย  
โกรธ

ลองใครได้ขับจะพบว่าเจอแทบทุกครั้งเลยครับ  เกรงว่าถ้าเจอคนใจร้อนแล้วทำแช่ขวาจะเป็นเรื่องเอาได้นะครับ ถ้าเป็นคนไม่ใจเย็นพอ  ยิงฟันยิ้ม
inca
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 20:38:48 »

เจอทุกวันครับ ฮืม

สุราคือยาพิษเติมน้ำแข็งกับโซดาอีกสักนิดเพื่อดับพิษสุรา
doldee
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 20:50:48 »

เจอทุกวันเหมือนกัน

#เก่งครับผม#
Line ld:doldee.sp
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 22:03:21 »

ใช่ค่ะ  บางทีก็ต้องแซงซ้ายค่ะ (จำเป็น)  เพราะเขาขับแช่เลนส์รถตู้รถคันอื่น ๆ ก็แซงซ้าย  แต่ที่ขับแช่ก็ขับอย่างนั้นไม่ยอมตบเข้าซ้าย   เหนื่อยเน้อแบบนี้หนา
tinnawat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 22:07:24 »

มันต้องเจอรถทัวร์หรือรถพ่วงถึงจะสมน้ำสมเนื้อ
nikie
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 22:36:53 »

อันนี้อยากรู้ ถ้าเราขับเลนขวา ความเร็ว 120 ก.ม./ชั่วโมง ยังจะต้องหลบเข้าซ้ายไหม คือเวลาเข้าซ้ายแล้วแป๊บเดียวก็ต้องแซงคันหน้าอีก มันจะเข้าๆออกๆ และอีกอย่างความเร็ว 120 ได้ยินมาว่าให้ขับได้โดยอนุโลม แต่ถ้ามีรถที่ยังจะแซงอีกความเร็วมันก็ต้องเกิน 120 ซึงบางช่วงจะถูกตรวจจับความเร็ว
อีกอย่างมันก็อันตราย เรามาขับให้มันถูกกฏดีกว่ามั๊ย ช่วยลดค่าใช้จ่ายและอบัติเหตุ

อย่าเอาพิมเสน ไปแลกเกลือ
petshop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 06:36:31 »

เท่าที่ทราบเมื่อแซงแล้วต้องกลับเข้าเลนซ้ายเหมือนเดิมค่ะ ไม่ว่าคุณจะขับในความเร็วระดับใดก็ตาม เลนขวาจะมีไว้เพื่อแซงเท่านั้น และรถขนาดใหญ่ให้ขับเฉพาะเลนซ้ายเท่านั้นแต่ที่เจอคือขับแช่ขวาตลอดบ้านเรารถบรรทุกรถทัวร์ก็มีไม่น้อยนะคะทำให้การจราจรไม่คล่องตัวเลย ใครที่ทราบข้อเท็จจริงช่วยแบ่งปันข้อมูลด้วยนะคะ
johin
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 07:40:53 »

ถามว่าคนส่วนใหญ่จะรู้นะครับแต่เป็นสันดานครับ ทุกวันนี้ขับขี่กันทุกรูปแบบเพื่อให้กูไปได้เท่านั้นประเทศไม่มีทางพัฒนาไปได้หรอกครับเพราะสำนึกส่วนตัวยังไม่มีเลยครับ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 09:07:41 »

หาทางแซงเอาเถอะครับ ... ในบางสภาพถนน สภาพการจราจร มันก็มีบ้างล่ะ
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 09:10:15 »

ขับเร็วขับช้า เขาก็ไม่ให้แช่เลนขวา ครับ
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 09:19:51 »

เบื่อที่สุดคนชอบขับช้าแล้วแช่ขวาเมื่อก่อนผมแซงซ้ายแล้วปาดหน้าเลยเดี๋ยวนี้ไม่ละขอรับเหมือนลูกค้าจะหายไปเยอะเหมือนกันแฮร่ๆ ยิงฟันยิ้ม
        ที่สังเกตุเลี้ยวซ้ายขวา ไม่ยอมเปิดไฟเลี้ยวซ้าย+ขวา ทะเบียน กรุงเทพฯส่วนใหญ่นะขอรับ จะจูบก้นหลายครั้งละ ใครเถียง! ผมมีกล้องหน้ารถ จะจดทะเบียนมาให้ดูเลยก็ได้ว่ามีไม่ต่ำกว่า 10 คัน อยากรู้จังใครคนกรุงเทพฯช่วยมาชี้แจงหน่อย ว่าคนที่ขับที่กรุงเทพฯเขานิยมไม่เปิดไฟเลี้ยวกัน
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 09:21:35 »

มาตรา 34 ในการใชทางเดินรถที่ไดจัดแบงชองเดินรถในทิศทางเดียวกันไวตั้งแตสองชองขึ้นไปหรือที่ไดจัดชอง
เดินรถประจําทางไวในชองเดินรถซายสุดผูขับขี่ตองขับรถในชองซายสุดหรือใกลกับชองเดินรถประจําทาง เวน
แตในกรณีตอไปนี้ใหเดินทางขวาของทางเดินรถได
(1) ในชองเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจาพนักงานจราจรกําหนดใหเปนทางเดินรถทางเดียว
(3) จะตองเขาชองทางใหถูกตองเมื่อเขาบริเวณใกลทางรวมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหนารถคันอื่น
"(5) เมื่อผูขับขี่ขับรถดวยความเร็วสูงกวารถในชองเดินรถดานซาย (มาตรา 34 "(5)" เพิ่มโดย
พ.ร.บ. จราจรทางบก (ฉบับที่ 4) พ.ศ. 2535)

มาตรา 35 รถที่มีความเร็วชาหรือรถที่มีความเร็วต่ํากวาความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผูขับขี่ตอง
ขับรถใหใกลขอบทางเดินรถดานซายเทาที่จะกระทําได
ผูขับขี่รถบรรทุกรถบรรทุกคนโดยสารรถจักรยานยนตในทางเดินรถซึ่งไดแบงชองเดินรถในทิศทาง
เดียวกันไวตั้งแตสองชองขึ้นไปหรือไดจัดชองเดินรถประจําทางดานซายไวโดยเฉพาะตองขับรถในชองเดินรถ
ดานซายสุดหรือใกลเคียงกับชองเดินรถประจําทางแลวแตกรณี
ความในวรรคสองมิใหใชบังคับแกรถยนตบรรทุกสวนบุคคลที่มีน้ําหนักไมเกินหนึ่งพันหกรอยกิโลกรัม
และรถยนตนั่งสวนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายวาดวยรถยนต ("มาตรา 35" แกไขโดย พ.ร.บ.จราจรทางบก
(ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2539

ตามนี้นะครับ
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 11:44:24 »

ต้องเข้าใจเขานะครับ คือ ถ้าเรามองโลกในแง่ดีนะครับ
"เขาอาจจะ เพิ่งกลับจากท่องเที่ยวประเทศลาว  ก็ได้นะครับ คือประเทศลาวเนี้ยะ เขาให้ขับรถชิดขวา นะครับ
เขาอาจจะเพ่ิงเบลอ เมื่อกลับถึงจากไทย"

ฉะนั้น เข้าใจเขาด้วยนะครับ อีกอยากหนึ่ง คือ

หรือไม่แน่นะครับ  เขาอาจจะมีหุ้นอยู่กรมทางหลวงก็เป็นได้ สักเกต สิครับ คนพวกนี้ เขามักไม่ค่อยแคร์ใคร
สักเท่าใดนัก
ไปหละ 555555
Ting4949

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 12:04:05 »

สำหรับผม...
            ถ้าเจอก็กระพริบไฟเตือน ถ้ายังเฉย  ซ้ายแซงได้ก็แซงไป...
             - เพราะเคยได้ยินเหตุผลของพวกที่ชอบขับแช่ขวา  ว่า.. ขี้เกียจหลบ หรือ เบรครถ เวลาเจอรถที่ออกจาก ซอย มาน่ะครับ.... ได้ยินแล้วเพลีย... ปล่อยให้พวกเขาไปตายเอาดาบหน้าเถอะครับ... 555   ตกใจ
wiinny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 13:55:30 »

แซงช้ายเลยผม ว่าแต่แซงไปแล้วลงมาซ้ายเฉย
#จ่มฮื้อแฟนฟังในรถ ตะกี้มันยังบ่ลงฮาปอแซงไปแล้วมันลงมาหาต๋ายย๊ะหยั๋ง
Aikaew
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 14:41:32 »

หลายกรณีมักง่ายน่ะครับ บางคนก็ท่าจะลืม 555 เห็นเปิ้นแซงออกซ้ายหลังจากขับตามมาระยะหนึ่งแล้ว นึกได้เลยเข้าขอบ ที่จริงเลนขวาเป็นฟาสเลน รถช้ากว่า ควรเข้าเลนด้านซ้าย ข้ออ้างรถข้างทาง รถออกซอย ฟังยากอ่ะ หลบถนนบะดี ป้นแล้วก็เข้าเลนรถช้า แค่นี้ปลอดภัย บะต้องไปขับขวางจราจรไผละ
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 14:48:24 »

มันเป็นกรรมพันธ์ครับเชื่อสิ  ยิงฟันยิ้ม ถ่ายทอดต้องแต่รุ่นพ่อยันลูกหลาน
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 20:40:20 »

อันนี้อยากรู้ ถ้าเราขับเลนขวา ความเร็ว 120 ก.ม./ชั่วโมง ยังจะต้องหลบเข้าซ้ายไหม คือเวลาเข้าซ้ายแล้วแป๊บเดียวก็ต้องแซงคันหน้าอีก มันจะเข้าๆออกๆ และอีกอย่างความเร็ว 120 ได้ยินมาว่าให้ขับได้โดยอนุโลม แต่ถ้ามีรถที่ยังจะแซงอีกความเร็วมันก็ต้องเกิน 120 ซึงบางช่วงจะถูกตรวจจับความเร็ว
อีกอย่างมันก็อันตราย เรามาขับให้มันถูกกฏดีกว่ามั๊ย ช่วยลดค่าใช้จ่ายและอบัติเหตุ

ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้ครับ ถนนโล่งทางตรงผมก็ขับ 100 - 120 ยิ่งขับทางไกลด้วย แต่จุดสำคัญที่วิ่งแช่ขวาคือ ในเมื่อรถมาต่อท้ายเรา แล้วยังไม่หลบ ตรงนี้ล่ะครับคือประเด็นที่มาบอกกล่าว  

อีกประเด็นคือ วิ่งขวาขนาบรถวิ่งเลนซ้าย  จะแซงซ้ายก็ไม่ได้ ดันก็ไม่ได้ผล แล้วที่สำคัญความเร็วแบบกลางๆ 60-70 กม./ชม. ทั้งๆ ที่รถเรามา 90-100 กม. แบบนี้เซ็งคูณ 2 เลยครับ  ฮืม

ถ้ารถมี 3 เลน ขับเลนกลางดีกว่าครับ  ยิ้ม ป้องกันการตบรถเอาเงิน  สมมุติว่าวิ่งแช่ขวา แล้วอยู่มีรถมาดันหลังให้หลบ จะโดนพวกแก็งค์ตบรถ ที่อีกคันจะมาเบียดให้เกิดเหตุการณ์เราเบี่ยงหลบรถดัน แต่มาเจอรถทางซ้ายอีกคันที่เราไปเบียดแทน  ร้องไห้ ที่มีคนแชร์มาให้เราเห็น วิธีการช่างแนบเนียน  ถ้าเจอแบบนี้ต้องช่วยแนะนำป้องกันไว้ดีกว่าแก้นะครับ  ยิ้มเท่ห์
รักจัง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 21:19:50 »

มีสองกรณี 1) ไม่รู้    2) รู้แต่แกล้งไม่รู้ อันหลังนี่สันดานครับ(ขออภัยครับ) ร้องไห้ ร้องไห้
โมเอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 22:50:00 »

เจอประจำครับ มีครั้งหนึ่งผมลองขับตวยถนนโล่งช่วงสัก 4ทุ่มความเร็ว 50-60 ตั้งแต่ไฟแดง
บ้านดูเมืองใหม่ ถึง แยกไฟแดง มฟล.พี่แกก็เปิดไฟเลี้ยวเลี้ยวขวาเข้า ม.ไป กรรมจิงๆครับ

ร.7พัน2 /๗๐๐๐๒ 1/48 ฐาน ปฎิบัติการพระธาตุแสนไห เวียงแหง
หน้า: [1] 2 พิมพ์