เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:01:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  คนไหนรักสุนัข เลี้ยงสุนัข กรุณาฟังทางนี้นะครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน คนไหนรักสุนัข เลี้ยงสุนัข กรุณาฟังทางนี้นะครับ  (อ่าน 2406 ครั้ง)
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 08:48:24 »

จริงๆ ไม่อยากเขียนเลยบอกตรงๆ ผมเคยเลี้ยงสุนัข แมว นก ปลา กระรอก ฯลฯ
แต่อยากฝากถึงคนรักสุนัข และ เลี้ยงสุนัข (ต่อไปจะใช้คำว่า หมา เพื่อให้เข้าใจง่าย)
1. ท่านที่แกล้งทำเปิดประตูรั้วบ้านให้หมาของท่านออกมา ขี้ หน้าบ้านคนอื่นเขาแล้วทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ถือเป็นเรื่องของหมา อย่างนี้พี่น้องครับ เขาเรียกว่าอะไร
2. หมาที่ท่านปล่อยออกมานอกจากมาสร้าง ขี้ ไว้แล้ว ยังไล่เห่าไล่กัด เด็กที่ขี่จักรยาน รวมทั้งคนแก่ ถ้าเกิด รถล้มบาดเจ็บ หรือโดนกัด ท่านมีงบประมาณ จะจ่ายเขาหรือไม่ครับ
3. บางท่านที่ดีหน่อยไม่ปล่อยหมาหน้าบ้าน อุตสาห์พามันไป อึนอกบ้านตามสวนสาธารณะ หรือ สนามบินที่ เขาใช้ออกกำลังกาย ไปดูเถอะครับ วิ่งๆ อยู่ เหยีบเฉยเลย หลบไม่ทัน ท่านพามันมาท่านก็เตรียมอุปกรณ์ เก็บกวาด โยนไปไกลๆ ซิครับ

3 ข้อ แสดงถึงความมักง่ายเห็นแก่ตัว และละเมิดสิทธิของคนอื่น หยุดเถอะครับ
พอคนเขาโกรธแค้น เขาทำกับ หมาของท่านๆก็มาโพสด่าเขาว่าโหดร้าย แต่ท่านทำร้ายจิตใจของคนทุกวัน
   ถ้าไม่รักขี้มันก็อย่าเลี้ยง ถ้าอยากรู้ว่าท่านรักมันแค่ไหน เวลามันถ่ายเสร็จแล้วไม่ต้องถึงกับหากระดาษเช็ดตูดมันแค่เอาขี้มันไปทิ้งไกลๆ ก็พอครับ

ผมว่ามีหลายบ้านเดือดร้อน ช่วยกันอัพกระทู้ให้เขาได้อ่านแสดงความคิดเห็นมา
ถ้าคนไทยยังใช้สิทธิแบบนี้ อย่าว่าแต่เลือกตั้งเลยครับ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 09:14:23 »

สัตว์ไม่รู้เรื่องเพราะเป็นสัตว์ คนหรือเจ้าของรู้เรื่องแต่ทำเป็น"มึน"
(ในกรณีที่จูงสัตว์เลี้ยงไปขับถ่ายหน้าบ้านผู้อื่น,สวนสาธารณะ,หรือที่ใดๆ)

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
ปุ๊ดซีแลน
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 15:23:34 »

ใช่ๆๆๆครับบางบ้านรู้ๆอยู่ว่าหมาตัวเองนิสัยดุร้าย ชอบไล่เห่าไล่กัด ก้อยังทำเฉย ปล่อยหมาออกมานอกบ้านอยู่ได้ ผมเองโดนประจำเลย เวลาไปส่งของ หรือขับผ่าน เป็นอันต้องร้อยนๆหนาวไทุกครั้งเลย

ขายสินค้าผมเน้นที่ความพอใจของลูกค้าเป็นหลัก  ที่สำคัญต้องซื่อสัตย์และลูกค้าพอใจเสมอ..ติดต่อ ซื้อ-ขาย โทร 086-4310144  หรือ ไลน์ lang2520 ครับ (พ่อค้าไม่ค่อยมีเวลา ติดงานประจำนะ)
candy1993
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 16:38:59 »

ใช่คะ เวลาพาหมาไปเดินเล่น/ออกกำลัง  พกถุงพลาสติกกับกระดาษทิชชู่ไปด้วย เผื่อหมาขรี้ตรงหน้าบ้าน หรือทางเดินจะได้เก็บแล้วไปทิ้งทีี่ถังขยะ   เคยมีครั้งหนึ่งพาหมาไปตัดขนที่ร้าน แต่หมาตัวดื้อดันฉี่ตรงพื้นกระเบื้องหน้าร้าน ทำไงดี เดินไปดูที่เกะรถมอไซด์ โชคดีที่มีผ้าติดมาผืนหนึ่ง เลยจัดการเช็ดซะ  ไม่งั้นรู้สึกผิดแน่เลยงานนี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 20:16:53 »

;Dเมื่อก่อน มีท่านนึงบอกวิธีแก้ปัญหาที่ได้ผล ผมยังเอามาใช้เลย ได้ผลครับ ไม่ต้องคุยกะเจ้าของหมา  แกล้งมึนมาเรามึนไป เอาหมามาขี้หน้าบ้าน เราขี้ใส่ถ้วยสเลอปี้ถ้วยใหญ่เต็มแอบไปเทหน้าบ้านมัน  แอบปล่อยเอาปืนแอบยิง วางยาเบื่อไว้หน้าบ้านเราเอง ถ้าคนดูแลหมาไม่ปล่อยระรานคนอื่นไม่โดนครับ

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
tinnawat
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 21:51:35 »

;Dเมื่อก่อน มีท่านนึงบอกวิธีแก้ปัญหาที่ได้ผล ผมยังเอามาใช้เลย ได้ผลครับ ไม่ต้องคุยกะเจ้าของหมา  แกล้งมึนมาเรามึนไป เอาหมามาขี้หน้าบ้าน เราขี้ใส่ถ้วยสเลอปี้ถ้วยใหญ่เต็มแอบไปเทหน้าบ้านมัน  แอบปล่อยเอาปืนแอบยิง วางยาเบื่อไว้หน้าบ้านเราเอง ถ้าคนดูแลหมาไม่ปล่อยระรานคนอื่นไม่โดนครับ
ไอเดียใช้ได้ ว่าจะลองทำซักหน่อย ไม่สงวนลิขสิทธิ์ใช่มั้ย หน้าบ้านผมมีแต่ขี้หมาทั้งๆที่ไม่ได้เลี้ยงหมา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 08:17:41 »

เมื่อวานออกไปซื้อไข่ ขี่จักรยานไป โดนมันไล่ทั้งปลายทาง ต้นทางเลย เจ้าของทำเป็นหูหนวกไม่ได้ยิน มันแค้นนะครับ จะทำมันก็สงสารจะไม่ทำ แล้วเราจะขี่จักรยานก็จะนึกถึงมันตลอด
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 09:05:12 »

เมื่อวานออกไปซื้อไข่ ขี่จักรยานไป โดนมันไล่ทั้งปลายทาง ต้นทางเลย เจ้าของทำเป็นหูหนวกไม่ได้ยิน มันแค้นนะครับ จะทำมันก็สงสารจะไม่ทำ แล้วเราจะขี่จักรยานก็จะนึกถึงมันตลอด
ถ้าหมาวิ่งเขาหา จอดรถเผชิญหน้ากะมันเลยครับ มันไม่กล้ากับคุณหรอก ยิ่งปั่นหนีมันยิ่งได้ใจ
Phaksaran
ระดับ ป.ตรี

P H A K S A R A N

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 09:40:58 »

เป็นผม หากเห็นหมามาขี้หน้าบ้าน แล้วรู้ว่าเป็นหมาใคร ปล่อยให้มาขี้ ละไม่ตามมาเก็บ ผมจะเก็บ ขี้หมา นั้น ไปวางไว้หน้าบ้านเจ้าของครับ ทุกวันนี้ มันไม่กล้าปล่อยหมามาขี้หน้าบ้านอีกเลย อีกอย่างโดนผมผมตะโกนไล่หมาให้เจ้าของได้ยินเลย ทั้งพูดลอย ๆ เลยครับ ว่า หน้าบ้านตัวเองไม่ขี้ พามาขี้หน้าบ้านคนอื่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

... ผมเป็นคนรักหมานะ

* 1.jpg (11.34 KB, 261x174 - ดู 955 ครั้ง.)
SomnueK Roohangurn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 11:39:01 »

พวกโลกสวยหายจ๋อยยยยย
denptt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 10:12:10 »

ใช้ทำไม่ไม่มัดไว้ในบ้าน  ครับ
Sing ha

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 10:19:09 »

ถ้าหมาวิ่งเขาหา จอดรถเผชิญหน้ากะมันเลยครับ มันไม่กล้ากับคุณหรอก ยิ่งปั่นหนีมันยิ่งได้ใจ

ใช่ครับเห็นด้วย ยิ้มกว้างๆ อยากเล่าที่ตัวเองเคยทำตอนโดนหมา 3 ตัวไล่ ไม่กล้าบอกกลัวคนว่า ว่าบ้า ทำเข้าไปได้ไง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
금정
ถ้าไปตรงๆไม่ได้ ก็จงไป 'ทางอ้อม' และถ้าไปข้างบนไม่ได้ ก็จงไปข้างล่าง อย่ายอมแพ้

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 10:41:59 »

จริงๆ ไม่อยากเขียนเลยบอกตรงๆ ผมเคยเลี้ยงสุนัข แมว นก ปลา กระรอก ฯลฯ
แต่อยากฝากถึงคนรักสุนัข และ เลี้ยงสุนัข (ต่อไปจะใช้คำว่า หมา เพื่อให้เข้าใจง่าย)
1. ท่านที่แกล้งทำเปิดประตูรั้วบ้านให้หมาของท่านออกมา ขี้ หน้าบ้านคนอื่นเขาแล้วทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ถือเป็นเรื่องของหมา อย่างนี้พี่น้องครับ เขาเรียกว่าอะไร
2. หมาที่ท่านปล่อยออกมานอกจากมาสร้าง ขี้ ไว้แล้ว ยังไล่เห่าไล่กัด เด็กที่ขี่จักรยาน รวมทั้งคนแก่ ถ้าเกิด รถล้มบาดเจ็บ หรือโดนกัด ท่านมีงบประมาณ จะจ่ายเขาหรือไม่ครับ
3. บางท่านที่ดีหน่อยไม่ปล่อยหมาหน้าบ้าน อุตสาห์พามันไป อึนอกบ้านตามสวนสาธารณะ หรือ สนามบินที่ เขาใช้ออกกำลังกาย ไปดูเถอะครับ วิ่งๆ อยู่ เหยีบเฉยเลย หลบไม่ทัน ท่านพามันมาท่านก็เตรียมอุปกรณ์ เก็บกวาด โยนไปไกลๆ ซิครับ

3 ข้อ แสดงถึงความมักง่ายเห็นแก่ตัว และละเมิดสิทธิของคนอื่น หยุดเถอะครับ
พอคนเขาโกรธแค้น เขาทำกับ หมาของท่านๆก็มาโพสด่าเขาว่าโหดร้าย แต่ท่านทำร้ายจิตใจของคนทุกวัน
   ถ้าไม่รักขี้มันก็อย่าเลี้ยง ถ้าอยากรู้ว่าท่านรักมันแค่ไหน เวลามันถ่ายเสร็จแล้วไม่ต้องถึงกับหากระดาษเช็ดตูดมันแค่เอาขี้มันไปทิ้งไกลๆ ก็พอครับ

ผมว่ามีหลายบ้านเดือดร้อน ช่วยกันอัพกระทู้ให้เขาได้อ่านแสดงความคิดเห็นมา
ถ้าคนไทยยังใช้สิทธิแบบนี้ อย่าว่าแต่เลือกตั้งเลยครับ ไม่มีประโยชน์อะไรเลย
คนพวกนี้มักเห็นแก่ตัวครับหมาตัวเองเเท้ๆ เลี้ยงเองเเล้วทำไมไม่ให้มันขี้ในบ้านตัวเอง
palomoji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 10:51:19 »

เข้าใจเลยครับ ถึงเราไม่ได้เลี้ยง แต่รักสุนัขแมว ก็คงไม่อยากเห็นแบบนี้ เจอแบบนี้เหนื่อยเลย
Micky
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2015, 11:34:40 »

พวกโลกสวยหายจ๋อยยยยย
คนที่เลี้ยงหมา ใช่ว่าจะโลกสวยเสมอไปนะคะ

เวลาเลี้ยงหมา อยากให้หมารู้สึกว่า "กูโชคดีจัง ที่มีมึงเป็นเจ้าของ" ❤️
Payu_login
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2015, 13:44:46 »

เรื่องจริงที่ลำบากใจครับ ใจหนึ่งเราก็ไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนบ้าน อยากอยู่แบบสบายใจ แต่ใจหนึ่งเค้าก็เห็นแก่ตัว ต้องรีบทำอะไรบ้างครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นความเคยชินของเค้าครับ หา มงสะกิดติ่งรับรู้ให้เค้าบ้างครับ เอาใจช่วยครับ
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2015, 19:57:04 »

ยิงฟันยิ้ม ท่านผู้มีประสพการณ์เคยบอก คุยกะเจ้าของหมาไม่มีประโยชน์ ต้องกำจัดอย่างเดียวเพียงแต่หาวิธีที่แนบเนียน

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2015, 17:04:16 »

ยิงฟันยิ้ม ท่านผู้มีประสพการณ์เคยบอก คุยกะเจ้าของหมาไม่มีประโยชน์ ต้องกำจัดอย่างเดียวเพียงแต่หาวิธีที่แนบเนียน
คิดได้แต่ไม่กล้าทำบอกตงๆ
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2015, 21:37:48 »

ถ้าจะให้ปัญหามันน้อยลง   เสี้ยงหมาเมือง   ไม่มีปัญหาเรื่องขี้บนถนนหรือหน้าบ้านคนอื่น  แต่เรื่องเห่าหรือไล่รถ    ถ้าโดนฟาดหนักๆมันก็จะเข็ด    ที่บ้านเลี้ยงบางแก้วผสม     ไม่เคยเห็นขี้มันเลย    เรื่องไล่รถ    ต้องลงโทษมัน    มันก็จะไม่ไล่   

สนใจ โทร 086-9176511
SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2015, 10:45:24 »

สรุบจ้าวนี้เองที่ปล่อยหมาไปขี้นอกบ้าน555รับเองนะ

ใครใคร้ ค้า ค้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์