เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 05:05:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  จานดาวเทียม-กล้องวงจรปิด-เคเบิ้ลทีวี (ผู้ดูแล: bm farm, Art_it, >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  [สอบถาม]ขออนุญาตสอบถามเรื่องทีวีจ้าว
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน [สอบถาม]ขออนุญาตสอบถามเรื่องทีวีจ้าว  (อ่าน 1104 ครั้ง)
candy1993
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 21:46:18 »

ถ้าทีวี ที่มีตัวรับสัญญาณอยู่ในตัว เราต้องติดตัวรับสัญญาณ หรือว่าใช้จานเพิ่ม หรือยังไงคะ  ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้คะ   เคยมีแต่สมัยก่อนที่ใช้หนวดกุ้งอิอิอิ  รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2015, 11:42:48 โดย Art_it » IP : บันทึกการเข้า
Ark angel
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 21:52:32 »

ซื้อเสาอากาศของทีวีดิจิตอลมาต่อครับแล้วทำการค้นหาอัตโนมัติดูได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ(ไม่ต้องติดจานเพิ่ม)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 22:39:34 »

ซื้อเสาอากาศของทีวีดิจิตอลมาต่อครับแล้วทำการค้นหาอัตโนมัติดูได้เลยครับ ยิ้มกว้างๆ(ไม่ต้องติดจานเพิ่ม)

*** ขออนุญาติโพส ถ้าไม่ถูกใจใคร ก็บอกจะแก้ใขให้ ***

ไม่ถูกต้องครับ แนะนำว่าอย่าไปใช้คำว่า ไม่ต้องติดจานเพิ่ม มันจะเสียรูปคดีได้
ท่านลูกค้าอยู่เชียงรายใช่ใหมครับ แถวใหนเอ่ย ใกล้ที่ใหน ติดที่นั้น (คำนี้ผมใช้ประจำ คิดเอาเองเถอะ)

ยังไงถ้า TV ใช้ได้แล้ว ผมก็อยากแนะนำให้ติดจานเพิ่มมากกว่า และถ้ายิ่งเป็น TV ที่อยู่ห้องนั่งเล่นด้วยแล้ว มันจะเหมาะอย่างยิ่งเลยที่จะติดซักใบ เพื่อจะได้ตอบสนองความต้องการได้อย่างเต็มรูปแบบ

ถ้าชอบสารคดี ก็กล่อง FreeView
กล่องเน้นหนัง IPM
กล่องทั่วๆไปที่ไม่สูงนัก ก็ PSI , GMM

ซึ่งกล่องเหล่านี้ จะมีการ์ตูนเพื่อลูกเพื่อหลานของท่านจะได้ดูได้ครับ บางทีงานเรายุ่งๆ หรืออยากให้เด็กอยู่เป็นที่ ใกล้ๆตา ก็เปิดสารคดีสัตว์โลก การ์ตูล ให้ดูได้
วันหยุด หรือกลับมาเหนื่อยๆ เปิดดูหนัง ดูช่องเพลง ลูกทุ่งล่าสุด สากล Jpop มีหมด
(เริ่มออกไปเทียวทะเลแล้วครับ อิอิ เขาถามเรื่องเสา เราออกนอกเรื่องประจำ ใครจะเข้าใจยังไงก็ช่างเถอะ ผมแบบนี้แหละ แต่ขอให้ใช้ปัญญาในการอ่าน ไม่ได้ว่าลูกค้านะครับ)

ขอบคุณครับ ถามได้ ตอบได้ เอ้ย... (อย่าว่ากัน ว่าอวดรู้เลยนะครับ เสรีชนกันทั้งนั้น อิอิ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Ark angel
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2015, 07:29:10 »

*** ขออนุญาติโพส ถ้าไม่ถูกใจใคร ก็บอกจะแก้ใขให้ ***

ไม่ถูกต้องครับ แนะนำว่าอย่าไปใช้คำว่า ไม่ต้องติดจานเพิ่ม มันจะเสียรูปคดีได้
ท่านลูกค้าอยู่เชียงรายใช่ใหมครับ แถวใหนเอ่ย ใกล้ที่ใหน ติดที่นั้น (คำนี้ผมใช้ประจำ คิดเอาเองเถอะ)

ยังไงถ้า TV ใช้ได้แล้ว ผมก็อยากแนะนำให้ติดจานเพิ่มมากกว่า และถ้ายิ่งเป็น TV ที่อยู่ห้องนั่งเล่นด้วยแล้ว มันจะเหมาะอย่างยิ่งเลยที่จะติดซักใบ เพื่อจะได้ตอบสนองความต้องการได้อย่างเต็มรูปแบบ

ถ้าชอบสารคดี ก็กล่อง FreeView
กล่องเน้นหนัง IPM
กล่องทั่วๆไปที่ไม่สูงนัก ก็ PSI , GMM

ซึ่งกล่องเหล่านี้ จะมีการ์ตูนเพื่อลูกเพื่อหลานของท่านจะได้ดูได้ครับ บางทีงานเรายุ่งๆ หรืออยากให้เด็กอยู่เป็นที่ ใกล้ๆตา ก็เปิดสารคดีสัตว์โลก การ์ตูล ให้ดูได้
วันหยุด หรือกลับมาเหนื่อยๆ เปิดดูหนัง ดูช่องเพลง ลูกทุ่งล่าสุด สากล Jpop มีหมด
(เริ่มออกไปเทียวทะเลแล้วครับ อิอิ เขาถามเรื่องเสา เราออกนอกเรื่องประจำ ใครจะเข้าใจยังไงก็ช่างเถอะ ผมแบบนี้แหละ แต่ขอให้ใช้ปัญญาในการอ่าน ไม่ได้ว่าลูกค้านะครับ)

ขอบคุณครับ ถามได้ ตอบได้ เอ้ย... (อย่าว่ากัน ว่าอวดรู้เลยนะครับ เสรีชนกันทั้งนั้น อิอิ)
ถ้า จขกท. ต้องการแค่ดูทีวีดิจิตอลที่ติดมากับทีวีมีช่องรายกาย 30 กว่าช่องก็แนะนำให้ติดเสา
แต่ถ้าต้องการดูช่องรายการเพิ่ม 200 กว่าช่องก็ติดจานครับ...
candy1993
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2015, 12:18:26 »

ขอบคุณจ้า สำหรับคำแนะนำ  เมื่อวานลืมบอกว่า จะดูแค่ช่องหลักๆ 3 7 9 5 ประมาณนี้จ้า   หรืออาจจะมีช่องสารคดีเพิ่มมานิดหนึ่ง  เคยเห็นเพื่อนบ้านติดจานดำ
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 20:09:27 »

ผมรบกวนขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ผมซื้อทีวีดิจิตอลlgรุ่น49lb62มา แล้วใช้เสาอากาศเสียบ แรกๆรับสัญญาณได้แต่ได้ไม่กี่ช่อง ตอนนี้จูนไม่พบสัญญาณเลยครับ (ทีวีห้องนั่งเล่น)
แต่ทีวีรุ่นธรรมดาในห้องนอนติดกล่องดิจิตอลwisdom รับสัญญาณได้เกือบทุกช่อง
ผมลองเอากล่องทีวีดิจิตอล เสียบlg ก็ไม่พบสัญญาณ  สาเหตุน่าเป็นเพราะอะไรครับ ควรแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ
ถ้าทีวีดิจิตอล ติดจานจะดีไหมครับ(แต่ปกติก็ดูแค่ 28 29 30 31 33 35 ครับ)
ธวัชชัย คงคาสัสดิ์
0897000449
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2015, 20:15:56 »

ผมรบกวนขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ผมซื้อทีวีดิจิตอลlgรุ่น49lb62มา แล้วใช้เสาอากาศเสียบ แรกๆรับสัญญาณได้แต่ได้ไม่กี่ช่อง ตอนนี้จูนไม่พบสัญญาณเลยครับ (ทีวีห้องนั่งเล่น)
แต่ทีวีรุ่นธรรมดาในห้องนอนติดกล่องดิจิตอลwisdom รับสัญญาณได้เกือบทุกช่อง
ผมลองเอากล่องทีวีดิจิตอล เสียบlg ก็ไม่พบสัญญาณ  สาเหตุน่าเป็นเพราะอะไรครับ ควรแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ
ถ้าทีวีดิจิตอล ติดจานจะดีไหมครับ(แต่ปกติก็ดูแค่ 28 29 30 31 33 35 ครับ)
ลองตั้งค่าโรงงาน แล้วจูนหาช่องใหม่อีกครั้งครับ

520/19 ม.16 ถ.เด่นห้า ต.รอบเวียงอ.เมือง จ.เชียงราย 57000 โทร 053-758448 มือถือ 089-700-0449 จำหน่ายติดตั้งจานดาวเทียมทุกชนิด ธ.ไทยพาณิชย์ 747-208-960-8
นายธวัชชัย คงคาสวัสดิ์
thanwa
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2015, 10:49:17 »

สาเหตุน่าจะอยู่ที่เสา/สาย : แก้ที่เหตุ
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2015, 12:58:30 »

ขอบพระคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองไปซื้อเสาก้างปลาแบบภายนอกมาใส่ดูครับ
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2015, 19:57:07 »

ขอบคุณมากครับ เป็นเพราะเสาอากาศจริงๆด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์