เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 16:46:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ปรึกษารถมือหนึ่ง จากศูนย์ การรับประกัน และบริการหลังการขาย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปรึกษารถมือหนึ่ง จากศูนย์ การรับประกัน และบริการหลังการขาย  (อ่าน 812 ครั้ง)
ying2
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 11:46:26 »

ซื้อรถใหม่จากศูนย์(เก๋งยุโรป  ราคาตัวท็อบประมาณเกือบ 680,000 ดาวทั้งหมดเป็น 780,000) มาได้เกือบ 2 ปีละครับ แต่ปัญหาเยอะมาก แล้วไปขอใบแคลมจากบริษัทเลยพบว่า
1.วิ่ง 5000 โล เปลี่ยนแกนพวงมาลัย (ดูตามใบแคลมราคา 3หมื่นกว่า)แต่ศูนย์ไม่ได้แจ้ง
2.รถซื้อมา สนิมขึ้น ทั้งจานเบรคและดุมล้อหลัง (เลยไปแก้ที่ศูนย์ ศูนย์บอกเปลี่ยนใหม่  ดูประวัติเคลมที่ได้ไม่มี)
3.เปนเกียออโต้  แต่เหยียบไม่พุ้ง  รอรอบ 2- 3 วินาที ถึงออกตัว
4. คลัช ดัง และอีกหลายอย่าง
เรียนผู้รู้ว่าลูกค้าได้รับผลกระทบอย่างนี้ พอมีที่ไหนรับเรื่องหรือร้องเรียนบ้างครับ โทรไปศูนย์ กทม. ก็รับเรื่อง แต่ไม่มีอะไรเคลื่อนไหว ที่เชียงรายบอกได้คำเดียวว่าโกหก และไม่ซื่อสัตย์กับลูกค้าเลย  ล่าสุด รถจอดศูนย์ซ่อม คลัช แกนพวงมาลัย(ตอนนี้วิ่ง 250000) 5 ส.ค.58 รับรถ 2 ก.ย. 58 ซ่อมเกือบเดือน
(จนท.โทรมาบอก ได้ยกชุดคลัชใหม่ให้ เปลี่ยนแกนคอพวงมาลัยใหม่ รออะไหล่ใช้เวลานาน) แต่พอไปรับและขับ รถสภาพเหมือนเดิม ขอประวัติการเคลม เปลี่ยนน็อตยึดแกนพวงมาลัย (ราคาประมาณ 3000) คลัช แกะยอดน้ำมันหล่อลื่น  ช่างต้างกันมากกับที่แจ้งให้ทราบ  เสียความรู้สึกมากๆๆ มีหน่วยงานไหนไหมครับที่ช่วยเหลือ หรือข่าว สำนักไหน ผมพร้อมให้ข้อมูลครับ เกี่ยวกับการบริการ คุณภาพของรถ ที่บอกว่าดี ติดต่อผมได้ครับ รู้สึกว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 12:04:18 »

ลองโทรไปปรึกษา ในรายการ speed talk ดูสิครับ (เป็นช่องทางผ่านสื่อ เพิ่มน้ำหนัก กรณีปัญหาของเรา)
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 14:21:08 »

อาการแบบนี้รู้เลย ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 14:32:30 »

ซื้อรถใหม่จากศูนย์(เก๋งยุโรป  ราคาตัวท็อบประมาณเกือบ 680,000 ดาวทั้งหมดเป็น 780,000) มาได้เกือบ 2 ปีละครับ แต่ปัญหาเยอะมาก แล้วไปขอใบแคลมจากบริษัทเลยพบว่า
1.วิ่ง 5000 โล เปลี่ยนแกนพวงมาลัย (ดูตามใบแคลมราคา 3หมื่นกว่า)แต่ศูนย์ไม่ได้แจ้ง
2.รถซื้อมา สนิมขึ้น ทั้งจานเบรคและดุมล้อหลัง (เลยไปแก้ที่ศูนย์ ศูนย์บอกเปลี่ยนใหม่  ดูประวัติเคลมที่ได้ไม่มี)
3.เปนเกียออโต้  แต่เหยียบไม่พุ้ง  รอรอบ 2- 3 วินาที ถึงออกตัว
4. คลัช ดัง และอีกหลายอย่าง
เรียนผู้รู้ว่าลูกค้าได้รับผลกระทบอย่างนี้ พอมีที่ไหนรับเรื่องหรือร้องเรียนบ้างครับ โทรไปศูนย์ กทม. ก็รับเรื่อง แต่ไม่มีอะไรเคลื่อนไหว ที่เชียงรายบอกได้คำเดียวว่าโกหก และไม่ซื่อสัตย์กับลูกค้าเลย  ล่าสุด รถจอดศูนย์ซ่อม คลัช แกนพวงมาลัย(ตอนนี้วิ่ง 250000) 5 ส.ค.58 รับรถ 2 ก.ย. 58 ซ่อมเกือบเดือน
(จนท.โทรมาบอก ได้ยกชุดคลัชใหม่ให้ เปลี่ยนแกนคอพวงมาลัยใหม่ รออะไหล่ใช้เวลานาน) แต่พอไปรับและขับ รถสภาพเหมือนเดิม ขอประวัติการเคลม เปลี่ยนน็อตยึดแกนพวงมาลัย (ราคาประมาณ 3000) คลัช แกะยอดน้ำมันหล่อลื่น  ช่างต้างกันมากกับที่แจ้งให้ทราบ  เสียความรู้สึกมากๆๆ มีหน่วยงานไหนไหมครับที่ช่วยเหลือ หรือข่าว สำนักไหน ผมพร้อมให้ข้อมูลครับ เกี่ยวกับการบริการ คุณภาพของรถ ที่บอกว่าดี ติดต่อผมได้ครับ รู้สึกว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม
อาการแบบนี้รู้เลย ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน
บอกหน่อย หลังไมค์ ก็ได้

ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 14:50:22 »

F  หรอคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 14:54:39 »

รถเก๋งยุโรปตัวท็อป ยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับ ราคา 780,000฿

เกียร์ออโต้ แต่ทำไมบอกว่า คลัชดัง ?

จานเบรคขึึ้นสนิม ถ้าโดนน้ำจอดข้ามคืน เป็นทุกคันแหละครับ
ขับไปเหยียบเบรคก้อหาย

เกียร์ออโต้ ถ้าเป็นรุ่นใหม่มีกล่องสมอง เรียนรู้นิสัยการขับขี่ของคนขับ
บางคนขับแบบนิ่มนวล มันก็จะออกตัวแบบนิ่มนวล
บางคนขับแบบวัยรุ่นใจร้อน มันก็จะออกตัวแบบปรุ๊ดปร๊าด

แกนพวงมาลัยถ้ามีการเคลมตั้งแต่ระยะ 5,000 กม. แรก จะต้องมีประวัติ เมื่อมีการแจ้งซ่อมต่อเนื่องก็ต้องอยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน

การรับประกันรถยนต์เดี๋ยวนี้อย่างน้อยก็ต้อง 3 ปี 100,000 กม. (ระยะใดที่ถึงก่อน)

ถึงแม้จะมีการรับประกัน แต่ก็ต้องนำรถเข้ารับการตรวจเช็คตามระยะที่บริษัทกำหนดไว้่
เพื่อรักษาสิทธิในการรับประกันรถยนต์ครับ

อยากถามอะไร PM มานะครับ ในฐานะที่เคยทำงานศูนย์รถยนต์มาก่อน
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 14:58:25 »

F  หรอคับ

F ไม่ใช่รถยุโรปนะครับ
F เป็นรถยนต์สัญชาติอเมริกัน
- kann
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 15:09:09 »

ผมส่งข้อความไม่ได้ กล่องข้อความเต็มครับ คุณ YING2
โทรมาก้อได้ครับ 081-1122630 ยินดีให้คำปรึกษา
ying2
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 15:10:37 »

รถเก๋งยุโรปตัวท็อป ยี่ห้อ/รุ่นอะไรครับ ราคา 780,000฿

เกียร์ออโต้ แต่ทำไมบอกว่า คลัชดัง ?

จานเบรคขึึ้นสนิม ถ้าโดนน้ำจอดข้ามคืน เป็นทุกคันแหละครับ
ขับไปเหยียบเบรคก้อหาย

เกียร์ออโต้ ถ้าเป็นรุ่นใหม่มีกล่องสมอง เรียนรู้นิสัยการขับขี่ของคนขับ
บางคนขับแบบนิ่มนวล มันก็จะออกตัวแบบนิ่มนวล
บางคนขับแบบวัยรุ่นใจร้อน มันก็จะออกตัวแบบปรุ๊ดปร๊าด
แกนพวงมาลัยถ้ามีการเคลมตั้งแต่ระยะ 5,000 กม. แรก จะต้องมีประวัติ เมื่อมีการแจ้งซ่อมต่อเนื่องก็ต้องอยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน
ไม่ทราบว่าศูนย์ทุกศูนย์เป็นแบบนี้หรือครับ แจ้งลูกค้าอีกอย่าง แจ้งซ่อมอีกอย่าง

การรับประกันรถยนต์เดี๋ยวนี้อย่างน้อยก็ต้อง 3 ปี 100,000 กม. (ระยะใดที่ถึงก่อน)

ถึงแม้จะมีการรับประกัน แต่ก็ต้องนำรถเข้ารับการตรวจเช็คตามระยะที่บริษัทกำหนดไว้่
เพื่อรักษาสิทธิในการรับประกันรถยนต์ครับ

อยากถามอะไร PM มานะครับ ในฐานะที่เคยทำงานศูนย์รถยนต์มาก่อน

เรียนถามครับ
รุ่นนี้ เป็นระบบคลัชที่ไม่เหมือนคันอื่น  (ตอนนี้คงรู้ว่ารุ่นอะไร) ส่วนตะกูลไม่ใช่ยุโรป แต่เป็นอเมริกาครับ
ส่วนกล่องสมอง เรียนรู้การขับนี้ผมไม่แน่ใจว่ามีไหมนะครับ แต่แแน่ๆขับประมาณ 110-130  ครับ
ส่วนแคลมนิละครับ  แปลก 5000 กิโล เปลี่ยนแกนพวงมาลัย ทั้งที่รถวิ่งเฉลี่ยแค่วันละ ไม่ถึง 5 โล (จอดเป็นส่วนใหญ่ด้วยซ้ำ)
ส่วน
Ting4949

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 15:57:41 »

อาการของรถ และ อาการของศูนย์ ที่ จขกท. เจอมานั้น.. ก็ได้ยินอยู่ บ่อย ๆ และเคยคิดจะไปออกป้ายแดง รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน แต่ดีนะที่เปลี่ยนใจทัน...555 . ยิ้มกว้างๆ
CK SPEED PART

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2015, 11:15:36 »

ลองปรึกษา สคบ. ดูก็ได้ครับ สายด่วน1166
ying2
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 14:32:30 »

ตอนนี้ยื่นเรื่องที่ ศคบ. ละครับ ผมไม่ได้ว่ารถไม่ดีนะครับ แต่ปัญหามีเยอะ มากกว่าแค่ 1-2 เรื่อง ตอนนี้ไปตั้งศูนย์รถยนต์ที่ร้านใหญ่แห่งหนึ่ง  ตั้งศูนย์ตรงละแต่รถออกซ้าย-ขวา (ตอนนี้เช็คแล็คพวงมาลัย ไปแล้วครับ) หมดคำพูด
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2015, 16:14:39 »

ตอนนี้ยื่นเรื่องที่ ศคบ. ละครับ ผมไม่ได้ว่ารถไม่ดีนะครับ แต่ปัญหามีเยอะ มากกว่าแค่ 1-2 เรื่อง ตอนนี้ไปตั้งศูนย์รถยนต์ที่ร้านใหญ่แห่งหนึ่ง  ตั้งศูนย์ตรงละแต่รถออกซ้าย-ขวา (ตอนนี้เช็คแล็คพวงมาลัย ไปแล้วครับ) หมดคำพูด
.. เข้าไปดูข้อมูลในเวปคลับที่ใช้รถรุ่นเดียวกับคุณเลยครับ จะได้รู้แนวทางแก้ปัญหา ว่าอันไหนแก้ปัญหาด้วยตัวเองได้ไม่ต้องเสียเวลาไปเข้าศูนย์ อย่างเช่นการรีเซ็ตระบบเกียร์ กรณีออกตัวกระตุกหรือกระชาก อันไหนเป็นปัญหาเกี่ยวกับตัวชิ้นส่วนที่อยู่ในระยะประกันที่ต้องเข้าศูนย์เพื่อสิทธิประโยชน์ของเรา สคบ.มีการรวมตัวกันไปยื่นเรื่องแล้วครับ แต่หน่วยงานนี้ไม่มีอำนาจชี้ขาด เป็นแค่หน่วยงานไกล่เกลี่ยปัญหาระหว่างสองฝ่ายเฉยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กันยายน 2015, 16:28:37 โดย pom_9963 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์