เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:35:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เบื่อ รถขนวัว ขนหมู
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อ รถขนวัว ขนหมู  (อ่าน 2218 ครั้ง)
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2015, 23:06:30 »

ใครพอมีประสบการณ์วิ่งถนนเส้น เชียงราย-เชียงแสนแล้วเจอรถพวกนี้บ้างไหมครับ

ผมเจอแทบทุกวัน เพราะต้องใช้ถนนเส้นนี้บ่อย แรกๆก็ไม่เท่าไหร่  แต่นานๆไป  ชักรำคาญ คืออย่างนี้ครับ

1. กลิ่น เหม็นมากกกก  ลำพังรถที่บรรทุกไปส่งตอนมีสินค้า  ผมพอเข้าใจว่ามันยากในการควบคุม  แต่รถเปล่าๆที่ตีกลับมานี่สิครับ  ล้างสักหน่อยเถอะครับท่าน  อย่างน้อยๆ  เอาน้ำยาหรืออีเอ็มราดสักหน่อยก็ยังดี  วันนี้ความอดทนมันหมดลงจนต้องบ่นเพราะ ถนนเส้นม.แม่ฟ้า กำลังจะซ่อม รถวิ่งเลนเดียว  ต้องทนดมกลิ่นรถมันตั้งแต่บ่อทอง จนเกือบถึงอบต.นางแล  ขมคอเลยผม

2.ความเร็ว  พวกพี่จะขับเร็วไปไหนครับกฏหมายเขากำหนดให้ในชุมชน รถบรรทุก รถพ่วงขับไม่เกิน 60 ไม่ใช่เหรอครับ  ตอนนั่งรถเมล์เข้าใจว่ารถเมล์ขับช้า เลยลองขับรถส่วนตัวดู  พี่ก็ยังแซงผมได้อีก (ผมขับ 80-90 กม./ชม.)  ไม่นับตอนพวกพี่ๆตีรถเปล่านะครับ  แทบจะเหาะ

3.ตัดเลน  จะเลนไหนพี่ก็ไปสักเลนเถอะครับอย่าทำเลย เห็นเลนไหนว่างแม่งเสียบ  เลนซ้ายสุด  พี่รู้ไหมว่าเขาไว้ให้รถเลี้ยวซ้าย  ไม่ใช่ให้พี่ไปจอดแช่แล้วตัดเลนแซงซ้ายรถคันหน้านะครับ

4.ขับเป็นหมู่คณะ  สงสัยพี่คงเลิกงานพร้อมกัน นัดกันมา 3 - 4 คัน  โอ้โห  ตลบอบอวน  มีบางทีแวะทาน(ยอด)ข้าว ชิลด์เลยนะครับ

5.การล้างรถ ผมเข้าใจว่า  เพื่อลดความเครียดของสัตว์  แต่ที่พี่ล้างมันข้างทางหลวงนะครับ  ทั้งกลิ่นทั้งมวลสารพี่ก็ทิ้งมันไว้อย่างนั้น  ผมล่ะเชื่อเลย

และยังมีจุกจิกอีกมากมาย อาทิ  มวลสาร ปลิว  ขอย้ำ  ปลิว  ตกใส่รถที่ตามหลัง(คงสุดวิสัยจริงๆ)  รับไม่ได้ครับ  เมื่อก่อนผมเคยขับ มอไซแล้วกินหมูปิ้งไปด้วย (ค่อยๆขับ อยู่เลนในสุด) เจอรถขนแซง  ทิ้งมวลใส่ เต็มๆไม้ เกือบเต็มๆคำ  เข็ดเลยครับ

ที่มาโพสเพราะอยากระบาย  ไม่รู้ว่า  เพราะผมใจแคบ หยุมหยิมเกินไปรึเปล่าเนี่ย  T^T 
bom3000cc
ชั้นประถม
*

ผิดบ้าง ถูกบ้าง เดี๋ยวก็ดีเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กันยายน 2015, 23:41:51 »

เบื่อเหมือนกันครับ ทำไงได้ถนนเมืองไทย สิบล้อใหญ่สุดละ ส่วนเรื่องมวลสารอันนี้นึกภาพออกเลยแต่ไม่เคยเจอ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
weza1967
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 09:19:07 »

ร่วมรณรงค์ เลิกกินเนื้อหมู เนื้อวัวครับ เมื่อ เนื้อหมูวัวขายไม่ได้ ร้านก็เจ๊ง ฟร์ามก็ไม่มีที่ส่ง ไม่มีที่ส่ง ก็ไม่มีการขนส่ง ไม่มีการขนส่ง รถก็จะไม่มีวิ่งครับ

เชื่อผม ผมรู้ ผมเรียนมา
เจ๋งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
@@beem@@
สักวัน ผมจะเป็นนายก !!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 12:42:05 »

ผ่านหน้าศูนย์ตึงวัน ขับเร็วมากๆๆๆ ผ่านมากำ กลิ่นสตั้นไป 10 นาที ก่าวจะหายเหม็น

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
มักเมี่ยง
ระดับ ป.ตรี

เป็นส่วนหนึ่งของสังคมคนเชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 13:37:38 »

เหม็นขี้หมูตลบอบอวล .มาพร้อมเสียงโหยหวลเป๋นบางครั้ง (อู้บ่าตันจบ ก๋ายมาฮั้นละ) วิ่งเลนขวา ขับเร็ว .. บ้านติดถนน กับคนขี่มอร์ไซค์ รับกลิ่นตลอดทาง.. แลบลิ้น

รับฉลุลาย. แกะ3D. ตัดตัวหนังสือ. ด้วยเครื่อง CNC (ร้าน Cnc  Shop 166 ม.3 ต.นางแล อ.เมือง จ.เชียงราย)
Sun boy 168
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 13:43:12 »

ร่วมรณรงค์ เลิกกินเนื้อหมู เนื้อวัวครับ เมื่อ เนื้อหมูวัวขายไม่ได้ ร้านก็เจ๊ง ฟร์ามก็ไม่มีที่ส่ง ไม่มีที่ส่ง ก็ไม่มีการขนส่ง ไม่มีการขนส่ง รถก็จะไม่มีวิ่งครับ

รถพ่วงที่บรรทุกวัวควาย ส่วนมากไปท่าเรือส่งเมืองจีนครับ
Ronin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 13:48:46 »

เจ๋งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดือนหน้าครับจะเลิกกินเนื้อสัตว์ 10 วัน
overmage
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 15:12:34 »

เอ่อ  มันส่งประเทศเพื่อนบ้านไม่ใช่เหรอครับ  เกาไม่ตรงจุดมั้งครับ  = =a  อีกอย่างหากทำแบบนั้น  เดี๋ยวพ่อค้าขายเนื้อในประเทศจะไล่เตะผมเอานะครับ
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 15:17:36 »

ผมนี่ต้องเอาผ้าปิดจมูกแล้วขี่มอไซด์ครับ ไม่งั้นจะอ้วก เหม็นเกินทน
บางทีรถหายไปไหนแล้วไม่รู้นะ แต่คราบขี้ที่ติดล้อมาแล้วเปื้อนถนน ก็ส่งกลิ่นใช่เล่น ไม่ไหวจริงๆ
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 15:23:09 »

สุดยอดเลยครับ yaionchaina ตอนปั่นจักรยานจากห้วยพลูไปแม่จัน เจอประจำ
เจอแล้วต้องรีบหนีเข้าซอย  แลบลิ้น
ขี้เหล้าอาวุโส
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 15:40:06 »

ตกใจ

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
Bhon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 16:20:59 »

ผมนึกว่าผมคิดคนเดียว มีหลายคนเลย....และเราก็บ่นกันต่อไปเชื่อมั้ยว่าก็เหมือนเดิม
NORTHSIAM
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 19:42:05 »

เมื่อก่อนขนเป้นรถปิคอัพ เดี๋ยวนี้เป็นรถบรรทุก  ขับรถไปมาคิดว่าถึงนครปฐมแล้ว ที่นั่นขับรถหรือรถไฟผ่านก็รู้เลยว่าถึงนครปฐมแล้วแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม

อีก 1 เหม็นคือ รถขนน้ำยางพารา เหม็นแบบปลาเน่าตายเป็นเบือครับ  โกรธ โกรธ
kurivert
Do you believe in the impossible?
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 20:52:15 »

หนูเจอทุกวัน ใช้คำนี้ไม่ถูกคะ เจอทุกชั่วโมงดีกว่า ทั้งขนวัว และหมู ผ่านหน้าบ้านทุกวัน เขาใช้เส้นทางสนามบิน มาออกไฟแดงข้างฮอลแลนด์ ตั้งแต่เช้ายันเย็น บางวันตอนเย็นรถติดจอดรอไฟเขียวกันเห็นรถนักเรียนต่อท้าย สงสารนักเรียนและรถตรงนั้นมาก คงจะเหม็นน่าดู ขนาดเราแค่ขับผ่านนะ มันเหม็นจริงๆ
คนกินเจ
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 20:59:01 »

ยิงฟันยิ้ม
sakthai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 21:28:24 »

เจอทุกวันครับ บ่อยมาก กลิ่นโคตรแรงเหม็นมากมาก มีหน่วยงานราชการไหนที่สามารถช่วยได้บ้าง ในการควบคุมดูแลให้ถูกต้องไม่งั้นระยะยาว  มลภาวะด้านกลิ่นกระทบแน่ เพราะเชียงรายเป็นเมืองท่องเที่ยว  คนมาเที่ยวเยอะ หรือต้องร้องเรียนถึงสือทีวีถึงจะแก้ไขครับ
โมเอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2015, 22:33:26 »

จ่ายตังทุกด่าน นี่ครับ เจอประจำ หรือถ้า ทางหลวงตังด่านข้างหน้า พี่แกก็จอดครับ
เป็นแบบนี้ละครับ

ร.7พัน2 /๗๐๐๐๒ 1/48 ฐาน ปฎิบัติการพระธาตุแสนไห เวียงแหง
b_school
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 13:57:42 »

แถมยังต่อพ่วงยาวแล้วยาวอีก  รถพ่วงแล้ว ยังต่อมาอีก 2 ช่วง ขับเร็วด้วย สุดยอดเจ้าพ่อทางหลวงเลย
jirapolus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2015, 22:59:12 »

ตาม #17
เจ้าหน้าที่ ชอบ ....กลิ่นเงิน ครับ
แต่เราๆ ท่านๆ คงต้องหาวิธีแก้ไข ครับ

SomnueK Roohangurn
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2015, 10:36:55 »

ตอนเช้าวันหนึ่งหั้นผมก็โดนคับขี่รถเครื่องบายพาสฝุ่นชี้หมูเต็มหน้าเต็มปาก(ตอนนั้นเป็นรถเปล่าขี้หมูแห้งแล้วฝุ่นกระจาย) ก็เข้าใจเป็นงานอาชีพสุจริตเลี้ยงปากท้องแต่ก็สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้ชาวบ้านถ้าใครไม่เดือดร้อนจริงก็ไม่บ่นหรอกนานๆครั้งผ่านทีไม่เป็นไรนี่เล่นทุกวี่วัน ขอบ่นด้วยคนคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์