เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 15:21:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามผู้รู้โดนนำภาพวาดจากเวปไปตัดต่อดัดแปลงและนำส่วนหัวที่ดัดแปลงพิมพ์ลงบนเสื้อ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้โดนนำภาพวาดจากเวปไปตัดต่อดัดแปลงและนำส่วนหัวที่ดัดแปลงพิมพ์ลงบนเสื้อ  (อ่าน 4854 ครั้ง)
maimuangallery
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2015, 22:29:33 »

ตามกระทู้เลย

สอบถามผู้รู้มีเพจดังทางภาคเหนือ เพจฮาคนเมือง มีคนกดไลน์เป็นแสนๆคน นำภาพวาดจากเวปร้านไม้ม้วนgallery เป็นเวปขายภาพวาด ไปตัดต่อดัดแปลงและนำส่วนหัวที่ดัดแปลงไปเป็นรูปโปรไฟล์เพจและพิมพ์ลงบนเสื้อเพื่อการค้า

ไปเจอมาน้ำตาตกใน ภาพวาดที่เราวาดด้วยหัวใจ เขากลับเอาไปตัดดต่อดัดแปลง ไม่ให้เครดิตร้าน ไม่ขออนุญาติใดๆ พอสอบถามก็ไม่ตอบ ไม่อธิบาย ตอนนี้จะฟ้องเรื่องลิขสิทธ์ครับ
รบกวนผู้รู้ว่ามีที่ไหนรับแจ้งบ้างที่่เชียงราย คนทำงานศิลปะก็มีหัวใจ คิดจะทำอะไรกับภาพก็ทำ มันมากไปครับ แถมเอาภาพที่ดัดแปลงแล้วส่วนหัวไปพิมพ์ลงบนเสื้อเพื่อขายอีก

ใครรู้มีที่ไหนรับแจ้งร้องเรียนช่วยบอกทีครับ

มีภาพเปรียบเทียบมาให้ดูด้วยครับ(เบอร์ติดต่อ 0821802952)

ภาพเปรียบเทียบ

ภาพต้นฉบับ

ภาพที่ตัดต่อดัดแปลงแล้วพิมพ์ลงบนเสื้อเพื่อขาย

* 11891090_1028566463828971_9029905957343946736_n.jpg (52.34 KB, 561x754 - ดู 3258 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 00:22:17 โดย maimuangallery » IP : บันทึกการเข้า
maimuangallery
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2015, 22:49:59 »

ลงกระทู้ในพันธุ์ทิพด้วยครับ อยากให้กรณีนี้เป็นกรณีตัวอย่าง

http://pantip.com/topic/34116922
jungle28
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 08:58:10 »

เห็นใจเจ้าของผลงาน ครับ
คงต้องดูข้อมูลให้ละเอียดก่อนดำเนินการ เป็นการนำภาพต้นฉบับไปแก้ไขบางส่วน ไม่ได้นำไปใช้ทั้งหมด แต่ดูเผินๆ ก็ใช่ภาพของเจ้าของผลงาน และยังนำไปใช้เพื่อการพานิชย์อีก
น่าจะมีช่องทางบ้าง เอาใจช่วย ไม่ชอบการเอาเปรียบ ครับ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 09:28:55 »

ผมก็เป็นหนึ่งในการทำผลงานทางภาพ (ถ่ายรูป)

ซึ่งก็เอาไปขายด้วย และลงเว็บ เฟสบุ๊ค ด้วย

ในกรณีแบบนี้ถือว่าผิดนะครับ

การที่จะนำผลงานของคนอื่นที่ไม่ได้ผลิตขึ้นเอง

ไปใช้โดยไม่ได้รับอนุญาติ (รวมไปถึงรูปที่มีลายน้ำ)

ยิ่งเอาไปใช้งานในเชิงพานิช นี้ยิ่งผิดขึ้นไปอีก

พูดง่ายๆ ก็คือ ก๊อปแล้วไม่ขอ แล้วเอาไปขายด้วย ผิดแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ ปล.กลุ่มในเฟสหรือเพจในเฟสบุ๊คของเชียงราย บางแห่งก็ก๊อปไปลงเหมือนกัน

แต่อันนี้ไม่รู้ว่าขออนุญาติเจ้าของหรือยัง (มีลายน้ำชัดเจน)

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 11:27:38 »

...ผมว่าไม่น่าจะผิด เพราะไม่ได้นำไปใช้ทั้งภาพ( Crop เฉพาะหัวกับลำคอ) ใบหน้าก็ไม่เหมือนกัน...

....ถ่ายภาพรถโตโยต้าทั้งคันพิมพ์บนเสื้อขาย ผิด แต่ถ้าถ่ายโคมไฟหน้าไม่มี Logo โตโยต้า และสังเกตไม่ได้ว่าเป็นโคมรถยี่ห้อใดก็ไม่ผิด หรือถ่ายภาพมือจับ กระจกส่องหลัง (เรียกว่าถ่ายเจาะหรือครอป) ก็ไม่ผิดเช่นเดียวกันครับ.

...ตอบในฐานะช่างภาพขาย stock.

..แน่นอนที่สุด ปรึกษาทนายดูครับ (แค่ปรึกษาก็เสียตังค์แล้ว.) ฟ้องแพ้อาจโดนฟ้องกลับหมิ่นประมาทเป็นฝ่ายเสียเงินแทน.เป็นความยุติธรรมทางกฎหมาย ม่ายงั้นใครใคร่ฟ้องก็ฟ้อง คดีฟ้องร้องรกโรงรกศาล.

...จับประเด็นภาพนี้ที่พิมพ์ขาย ผมว่าไม่ผิดนะครับตามเหตุผล.

* 222408_478990852132280_1032146708_n.png (21.22 KB, 160x160 - ดู 3006 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 11:43:30 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
อ้ายหน้อยครับ
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 11:42:36 »

ตอบแบบก๋างๆนะคับ เต้าตี่ผมดู
 ถ้าอู้ถึงก่าส่วนใบหน้าแล้ว ผมก่อว่าบ่าน่าจะเป๋นก๋ารดัดแป๋งนาคับ เพราะภาพแนวนี้ถ้าไผ๋มีฝีมือก่อสามาดวาด และดัดแป๋งต๋ามอริยาบทหรือตามอารมณ์ เหมือนป้ายรณณรงค์เรื่องการดูแลสุขภาพตี่เทศบาลนครเจียงฮายเปิ้นยะติดตามชุมชนต่างๆ ก่อดัดแป๋งมาเหมือนกั๋น ใจ๋ฮ่มๆลองพิจจาณาแล้วอู้กั๋นผ่อเน่อคับ
เป๋นแฮงใจ๋หื้อตึงสองฝ่ายคับ.........อ้ายหน้อยคนเมียง เจียงฮายคับ.....

กรรม  ย่อมมีเหตุแห่งกรรม
jnk
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 12:25:26 »

ผมว่าเหมือนรูปของ บ้านบุญเมือง มากกว่านะ (ที่เค้าใช้เป็นโลโก้)

ส่วนภาพที่ จขกท เอามาลงให้ดูอันนั้นเค้าน่าจะตัดต่อเล่นๆนะครับ

ปล. ถามเป็นความรู้หน่อยครับ
ว่า ถ้าเหมือนรูปของบ้านบุญเมือง(ในส่วนของโลโก้)
แล้วถ้าเจ้าของเค้าแจ้งมาแบบกระทู้นี้ จะผิดรึป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 12:49:25 โดย jnk » IP : บันทึกการเข้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 13:52:14 »

เรื่องลิขสิทธิ ต้องไปหาข้อมูลให้เยอะๆ นะครับ

อ้างถึงการที่เราถ่ายกระจก ไฟหน้า มือจับ ไม่ผิดนั้น

ก็อย่างที่ลุงอธิบายนั้นแหละถูกต้อง เพราะไม่รู้ว่าเป็นของค่ายไหน

แต่การที่เรานำภาพของคนอื่น มา แก้ไข ดัดแปลง ลบ เพิ่มเติม

โดยที่เราไม่ใช่เจ้าของผลงานนั้น (ไม่ได้วาดเอง ถ่ายเอง) ผิดแน่นอนครับ (ถ้าไม่ได้ขอเจ้าของ)

เช่น มีคนเอารูปแมวของลุง และเป็นรูปที่ลุงขายดีมากๆ

แล้วคนนั้นไปก๊อปรูปมา แล้วตัดหน้าแมวตัวอื่นใส่ แล้วไปขายต่อ แล้วก็ขายดีอีกเช่นกัน

ลุงคิดว่าเขาทำ ถูก หรือ ผิดครับ (โดยที่ลุงไม่อนุญาติ หรือได้รับการติดต่อก่อน)

กรณีแบบนี้ ในวงการขายรูป โดนแบนปิดบัญชีมานักต่อนักแล้วครับ

ขอบคุณครับ

jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 14:40:50 »

ตอนนี้ นำเสืัอพร้อมหลักฐานการเป็นเจ้าของภาพ ...ยื่นฟ้องที่โรงพักสิครับ ได้หลักฐานแล้วค่อยเดินหน้าต่อ..
ถ้ามีชื่อที่อยู่ผู้กระทำผิดยิ่งดี แจ้งลอยๆ ระวังเรื่องก็ลอยช้าๆนะครับ แจ้งความแนวนี้

๑Sam jubu๑
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 16:14:03 »

แอดมินฮาคนเมืองฝากมาถามครับ

สนใจกล้องฟิล์ม กล้องดิจิตอล เลนส์canon sony เลนส์มือหมุน ทยอยลงของในเพจครับ ขออยู่เชียงราย

https://www.facebook.com/SM-Camera-200088610346370/

สนใจโทร 0987470006
Line samjubuu
kwangkrab
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 16:27:08 »

สกรีนเสื้อขายถ้าจำไม่ผิดมีอีกเฟสนะครับ แต่ตอนนี้น่าจะลบไปแล้ว
bigbagj
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 17:17:17 »

ผมว่าส่วนของภาพยังไม่สามารถบอกได้ว่าละเมิดไหม ส่วนเรื่องทำเสื้อขายผมว่าน่าจะเอาเสื้อที่เขาทำขายหรือรูปเสื้อมาโชว์ด้วยครับ
jnk
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 18:55:17 »

เสื้อที่เพจเค้าทำขายเป็นแบบนี้ไม่ใช่หรอครับ

ถ้าเป็นรูปนี้ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับร้านไม้ม้วนนะ
hunsaza
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 21:02:50 »

ประเด็นของภาพที่นำไปตัดต่อ แอดมินเพจเค้าก้อขอโทษในเพจแล้ว และได้ลบรูปนั้นไปแล้วไม่ใช่หรอครับ
jaypro
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 21:48:03 »

ผมก็ว่า ไม่ผิด เพราะเป็นคนละรูปกันเลย  รูปโปรไฟล์นะ
OK~ComPuTer
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2015, 23:55:12 »

รูปโปรไฟล์ ไม่น่าใช่
รูปนี้เหมือนกว่านะ

* รูป.JPG (151.09 KB, 543x557 - ดู 1331 ครั้ง.)
คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 07:57:17 »

ไม่เหมือนนะครับผมว่า----> แล้วรูปที่ตัดต่อผมไปอ่านในเพจเขา  เขาบอกว่ามีคนลบไปแล้ว...คนที่ทำลบไปแล้ว  ทางแอดมินเพจไม่ได้เป็นคนทำด้วยนี่ครับ...ลองหาคนทำดีกว่าครับถ้าจะเอาความผิดจริงๆจังๆ (อาจจะเป็นแฟนเพจเขาทำไปลงเพจก็เป็นได้นะคับ)
phap
ในโลกนี้ ไม่มีอะไรที่เราจะทำไม่ได้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 08:07:18 »

สิ่งที่ทำลงไปผมดูแล้ว มันก่ะบ่เหมือนร้อยเปอร์เซนต์หนาเน๊าะ ออกมาขอโทษขอโพยกั๋นแล้ว ก็น่าจะหื้ออภัยกั๋น คนเมืองคนเหนือฮักกั๋นไว้ มีอะหยังจะปึ๊กษากั๋นได้ ผมกะติดตามตลอดเขากะเอาเงินไปเลี้ยงอาหารละอ่อน บ่ได้เอาไปไหน คนดีบางทีกะรักษาไว้ผ่อง อย่าให้มันหายไปจากสังคมเลย เฟสฮาคนเมืองมันตึงจะอั้นเน๊าะ บางทีกะไขหัวจ๋นน้ำตาไหล บางทีกะหมั่นใส้ขนาด ว่าใดเจ้าของกระทู้ ผมว่าการขอโทษเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่
jesa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 08:59:13 »

สิ่งที่ทำลงไปผมดูแล้ว มันก่ะบ่เหมือนร้อยเปอร์เซนต์หนาเน๊าะ ออกมาขอโทษขอโพยกั๋นแล้ว ก็น่าจะหื้ออภัยกั๋น คนเมืองคนเหนือฮักกั๋นไว้ มีอะหยังจะปึ๊กษากั๋นได้ ผมกะติดตามตลอดเขากะเอาเงินไปเลี้ยงอาหารละอ่อน บ่ได้เอาไปไหน คนดีบางทีกะรักษาไว้ผ่อง อย่าให้มันหายไปจากสังคมเลย เฟสฮาคนเมืองมันตึงจะอั้นเน๊าะ บางทีกะไขหัวจ๋นน้ำตาไหล บางทีกะหมั่นใส้ขนาด ว่าใดเจ้าของกระทู้ ผมว่าการขอโทษเป็นสิ่งที่ยิ่งใหญ่

จุมพิต

* images.jpg (5.78 KB, 275x183 - ดู 1055 ครั้ง.)

bd
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 09:08:31 »

ภาพลักษณะนี้..เป็นภาพวาดลายเส้นแบบล้านนา...ซึ่งก็มีคนดัดแปลงตามอารมณ์ และฝีมือของแต่ละคน..มันก็เหมือนลายกนก..ที่ใครๆเขาก็วาดเขียน..ซื้อขายกัน...แสดงว่าเดี๋ยวนี้อยู่ยากละ..จะพูด เขียน อะไร..ต้องระวังลิขสิทธิ์..เกิดไปคล้ายๆของคนอื่น..ถามหน่อย..รูป 3 รูป อันไหนเกิดก่อนเกิดหลัง...รูปบ้านบุญเมือง กับ รูปของ จขกท. ใครมาก่อน..เพราะรูปก็คล้ายกัน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รูปนี้..ศิลปะ..เหมือนกันไหม..ใครก็อปใคร..โปรดพิจารณา

* large_IMG_1252.jpg (41.17 KB, 421x640 - ดู 413 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2015, 09:20:08 โดย bd » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 พิมพ์