เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 09:21:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  แนะนำ ubuntu , Linux หรือ OS ไรดี จะเอามาเล่นบน USB - บทความ How to พร้อมบทวิ..
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำ ubuntu , Linux หรือ OS ไรดี จะเอามาเล่นบน USB - บทความ How to พร้อมบทวิ..  (อ่าน 2652 ครั้ง)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 23:31:34 »

แบบว่าพอดี เคยเล่นนานแล้ว วางมือไปนาน ลืมหมด เลยไม่รู้ว่า ตอนนี้ ubuntu ไทย ไปถึงใหน หรือ Linux ดี คืออยากจะนำมาใช้เล่นเว็บ และกลับมาทบทวนและศึกษาใหม่ รวมถึง updat การใช้งาน หลังๆคงมีอะไรเปลี่ยนไปแยะ ใครใช้อะไรอยู่ หรือแนะนำให้ลองเล่นตัวใหนดี ผมพร้อมอัพ update ตัวเองกับเรื่องนี้แล้วครับ

ช่วยแนะนำ เวอร์ชั่นดีๆ ไม่ล่าสุดก็ได้ ที่แน่ๆ เข้ากับคนไทยได้ (พิมพ์ไทยได้)
และอยากจะติดตั้งใน USB มากกว่า เมื่อก่อนเล่นผ่านแผ่น CD ครับ (Lite CD)
แนะนำลิ้ง และที่ Download ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2015, 00:55:31 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Natysolution
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 11:11:24 »

แนะนำตัวนี้ละกันครับ Linux mint
ลิงค์สำหรับดาวน์โหลด-->http://www.linuxmint.com/download.php
การใช้งานก็แสนง่าย ไม่ยุ่งยาก รองรับภาษาไทย จะูดูหนัง ฟังเพลง หรือท่องเว็บด้วย Firefox หรือ Chrome ก็ลื่นดีครับ ที่สำคัญหากเลือกตระกูล Linux ฟรีครับไม่เสียค่าลิขสิทธิ์

ตอนนี้ผมเอาตัวนี้มาโมใหม่ให้เป็นสไตล์ของตัวเองสำหรับใช้งานที่บริษัท และง่ายต่อการใช้งานมาก
{Cyberman}
To Be Developer
มัธยม
**

โปรแกรมเมอร์เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 16:51:47 »

มีการพูดคุยเกี่ยวกับเรื่องนี้กันเยอะทีเดียวครับในกลุ่มนี้
https://www.facebook.com/groups/ubuntuclub/

ทั้งตัวไหนเบาสุด
ตัวไหนสวยสุด
ตัวไหนครบเครื่องที่สุด
และตัวไหนใช้งานอะไรได้ดี

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 21:42:27 »

มีแยะมาก แต่หาโหลดแบบเล่นใน USB ไม่เจอเลย มือใหม่หัดเล่นจ้า ขอเริ่มต้นกับ USB ก่อน อิอิ
แต่ถูกใจกับ OS นี้เลยนะ ใช่เลย ปัญหาเรื่อง virus ไม่ต้องพูดถึง  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 23:17:41 »

8 Linux Desktop Environments ที่คุณอาจชอบ

http://9mza.net/8-de-linux-love/

แต่สำหรับผม เป็นสาวก UBUNTU ครับ ผมหลงรัก Unity ไปแล้ว
เพราะเป็นตัวที่ใช้แล้วเวิร์กที่สุดสำหรับผม (แม้เครื่องจะอืดก็ตาม)

นี่ถ้าผมซื้อเครื่องใหม่เมื่อไหร่ จะติดตั้ง UBUNTU 15 ทันทีเลยครับ
แล้วก็เปิดลูกเล่นแบบ 100% ไปเลย  ยิงฟันยิ้ม

ลิงค์ดาวน์โหลดครับ
http://www.ubuntu.com/download/desktop

วิธีจับใส่ USB
http://www.ubuntu.com/download/desktop/create-a-usb-stick-on-windows

JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 00:14:46 »

ขอบคุณมากเลยครับ พอดีเน็ตผมมันแบบพอมีพอกิน เซฟๆ จึงรบกวนเรื่องนี้ เพราะไม่ได้ติดตาม
ตั้งแต่ผมเล่น Linux Lite CD และ Ubuntu ทั้ง 2 ตัวนี้น่าสนใจจึงนำมาเล่นเป็นหลัก
แต่ใจหลงรัก ubuntu เพราะเห็นมีีการพัตนาต่อเนื่องแยะกว่า แถมพี่ไทยก็จัดมาให้ด้วย
ก็เล่นมาสมัยพี่ไทยทำรุ่น จันเจ้าขา หรือ  จันร์ดารามาให้ศึกษาและแจกกันครับ อ่อ รุ่นจันทรา อิอิ
(ยุคนั้นติดตั้งเล่นตั้งแต่ กิ่งก่าตัวเขียว mint อื่อๆ แทบทุกตัวที่หาได้ มันมือมาก แต่ก็ไม่เจาะลึก พอหอมปากหอมคอและดูผ่านๆ)

ท่านๆสามารถแนะนำเนื้อหา หรือ อะไรที่น่าสนใจได้เรื่อยๆครับ มือใหม่มาก พอๆกับที่ยังใช้ win10 ยังไม่เป็นนั่นหละ 555+

ver 15 (1.10Gb) ใหม่เกินไปยังไม่แนะนำ
http://releases.ubuntu.com/15.04/ubuntu-15.04-desktop-amd64.iso
http://releases.ubuntu.com/15.04/ubuntu-15.04-desktop-i386.iso For Ram2Gb

แนะนำ ver 14 (1.07Gb) ส่วนตัวทดลองแล้วเข้าง่ายใช้ง่าย หน้าตาไม่ต่างกัน
http://releases.ubuntu.com/14.04.3/ubuntu-14.04.3-desktop-amd64.iso

ver 13 (880Mb)
http://getintopc.com/getsoft.php
http://85.25.103.132/Getintopc.com/ubuntu-13.10-desktop-amd64.iso

Download Linux Mint 17.2 Rafaela มีให้เลือกหลายแบบ Cinnamon , KDE , MATE , Xfce
http://www.linuxmint.com/download.php

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2015, 22:47:16 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

{Cyberman}
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 07:22:35 »

ผมนี่อยากได้รุ่น "จันทร์ดารา" มากเลยครับ   ตกใจ

JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 กันยายน 2015, 17:17:15 »

ตอนนี้ได้ทดสอบ และถูกใจดี (แต่ยังไม่พอใจนัก แล้วจะเล่าให้ฟัง)

ซึ่งตัวที่ผ่าน เห็นจะเป็น Ububtu 14 64bit ใน USB 8Gb ซึ่งสามารถปรับแต่งได้ เมื่อใช้ในครั้งต่อไป
ส่วนตัวก็ปรับให้พิมพ์ไทยได้ ตั้ง Wifi เปลี่ยน wallpaper กับ Notebook Acer Aspire 4736z Board Intel

รุ่นอื่นๆที่โหลดมาไม่น่าจะมีปัญหากับ PC แต่ถ้าลิ้งใดใช้แล้วไม่ดี ก็สามารถใช้ตัวอื่นๆดูได้ครับ
มันสนุกมาก มีอะไรใหม่ๆให้ลอง จะขอเวลาหา mint ดีๆมาลองดูอีกทีครับ
เพราะชอบเมนูแบบ windows เช่นกัน พอดี Mint 17 ไม่ทำงานจึงอดทดสอบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กันยายน 2015, 22:45:09 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 21:16:11 »

แนะนำตัวนี้ละกันครับ Linux mint
ลิงค์สำหรับดาวน์โหลด-->http://www.linuxmint.com/download.php
การใช้งานก็แสนง่าย ไม่ยุ่งยาก รองรับภาษาไทย จะูดูหนัง ฟังเพลง หรือท่องเว็บด้วย Firefox หรือ Chrome ก็ลื่นดีครับ
ที่สำคัญหากเลือกตระกูล Linux ฟรีครับไม่เสียค่าลิขสิทธิ์

ตอนนี้ผมเอาตัวนี้มาโมใหม่ให้เป็นสไตล์ของตัวเองสำหรับใช้งานที่บริษัท
และง่ายต่อการใช้งานมาก

ขอบคุณมากครับ เป็นคำแนะนำที่ถูกต้อง และถ้าท่านใดสนใจใช้ทำเพื่อใช้ส่วนตัว หรือพกไปทำงานส่วนตัว
พร้อมเสียบเล่นกับเครื่องใดๆ แบบส่วนตั้วส่วนตัว ยังไงจะแนะนำแบบเล่นใน USB เพื่อพร้อมใช้เล่น Web
facebook ดูหนัง ฟังเพลง งานทั่วไป (เสียดาย Line ยังไม่มา อยากได้มาก)

วิธีใช้งานกับ USB Stick ลิ้งตามคำแนะนำนี้เลยครับ
http://www.ubuntu.com/download/desktop/create-a-usb-stick-on-windows

สนใจจะให้ผมทำให้ก็ได้นะครับ เตรียม USB ไดร์ 4-8 Gb หรือจะให้ผมเป็นธุระให้ก็ยินดี

และวิธีที่ผมจะเสริมและแนะนำ เพื่อที่ท่านจะสามารถแก้ใขปรับแต่ง หรือเพิ่ม app ที่ต้องการไว้ใช้ในครั้งต่อไป
(แบบจำค่าใหม่พร้อมบันทึกให้กับตัวอุปกรณ์ USB ของท่าน)

1. รันโปรแกรม Universal-USB-Installer ขึ้นมา

2. step1 เลือก Linux mine

3. step2 เลือก ตัว ISO ที่ชอบ ผมขอใช้ linuxmint-17.2-cinnamon-32bit.iso
    step3 เลือกไดร์ USB ที่จะติดตั้ง ติ้กที่ช่อง we will format .. เพื่อให้ล้างใหม่ทั้งหมดด้วย
    step4 กำหนดพื้นที่เก็บข้อมูลไว้ใช้งาน ตามต้องการ แนะนำ 1Gb 2Gb ก็น่าจะพอครับ (ตัวอย่าง 2024Mb)
แล้ว กดตกลงสร้างที่ปุ่ม Create

4. ยืนยันที่ปุ่ม Yes ได้เลย (ข้อมูลเดิมหายหมด แน่ใจนะ)

5. รอการแตกไฟล์และติดตั้งจนเสร็จ

6. เสร็จพอดี ปิดได้เลย

-----------------------------------------------------------------------------------------------

ถ้าตรวจดูไดร์ USB ของเรา จะเห็นว่าเหลือพื้นที่ไว้เก็บอะไรๆของท่านได้อีกแยะ
ท่านสามารถนำ USB Stick 4Gb เก่าๆมาใช้แทนก็ได้

จากตัวอย่างครั้งนี้ ผมได้กำหนด step4 เป็น 3066Mb (ต่อไปจะทดสอบใช้งานที่ 500Mb ได้ผลอย่างไรจะอุบไว้ก่อน อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2015, 01:03:08 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 21:35:10 »

หลังจากได้ใช้เวลามาซักพักวันนี้ได้ข้อสรุป เจอตัวที่ใช่และชอบ และน่าพอใจสุดๆแล้วครับ
(ผมทำตัวนี้แล้วผ่าน ก่อนหน้านี้ใช้ Linux Mint MATE ไม่ทำงาน จึงลอง Cinnamon คำตอบคือใช่เลย มันคือ windows ชัดๆ อิอิ
(แทนกันได้ไม่มึนๆ)

แนะนำ Linux Mint Cinnamon เพราะตัวนี้พร้อม ดูหนัง ฟังเพลงได้เลย
ส่วน Ubuntu ผมยังไม่เข้าใจ ที่ว่ามันไม่พร้อมทำงานไฟล์ หนัง(mp4 , avi , อื่นๆ)
และ เพลง(mp3) ดังนั้นส่วนตัวขอตัด ubuntu 14 15 ออกไปก่อนสำหรับมือใหม่

โหลดตามนี้ได้เลยครับ
Linux Mint Cinnamon (1.39Gb 32bit)
http://mirror1.ku.ac.th/linuxmint-iso//stable/17.2/linuxmint-17.2-cinnamon-32bit.iso

Linux Mint Cinnamon มาพร้อมเสียง ลูกเล่นนิดๆหน่อยๆ ทำให้น่าสนใจดี เพลินในการใช้ดี
หน้าตาและวิธีใช้ก็เหมาะกับท่านที่ใช้ windows มาก่อนด้วย คือ เมนูอยู่ด้านล่าง ปุ่มปิด หรือ ย่อ
อยู่ทางมุมขวาของหน้าต่าง ซึ่งไม่งงเหมือน Linux ตัวอื่นๆ แถมวิธีใช้งานก็เข้าใจง่ายด้วยครับ
ลองเล่นดูซิ ถ้าท่านชอบสำผัสอะไรใหม่ๆเล่น Win8 ,Win10 ,Mac OS ตัว Linux พวกนี้ก็เป็นอาหารสมอง
และของเล่นมันๆให้กับท่านเช่นกัน

ยังไงขอแนะนำให้ใช้แบบ 32bit มากกว่า 64bit เพราะ ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้งานเพื่อกินทรัพยากรณ์สูง
ส่วน RAM นั้น ท่านๆก็คงใช้กันไม่ถึง 4Gb จึงยังเหมาะกับ 32bit แถมได้ความไวโดยรวมของ OS อีกหน่อยด้วย

ช่วงนี้ผมทาน Linux แทบทุกวัน มันอล่อยมาก และต้องเป็นรสมินต์ด้วยนะ ใส่ผง Cinnamon นิดหน่อย หอม สดชื่น อล่อยเลย

นอกเรื่องนิดหนึ่งครับ
ตกลงมันเกี่ยวอะไรกับเลข 2 ไทย หรือ มันคือตัว m ซึ่งผมก็ยังมองไม่ออก ใครเข้าใจความหมายบ้างครับ

ส่วนรูปสีเขียวก็เข้าใจแล้วว่า เป็นรูปแทนความหมายของใบมินต์นั่นเอง ดังนั้น Linux Mine จึงเป็นรูปอย่างที่เห็น

อ่อ Get แล้ว ตะกี่เอง(ระหว่างหาภาพ) ให้ท่านๆมองดูดีๆครับ มันคือตัว m ซึ่งจะมีเส้นสีดำเข้ามาแบ่ง
จึงเห็นเป็นตัวย่อคือ L m = Linux Mine นั่นเอง แหม คิดตั้งนาน (ถึงว่า Logo ใน wallpaper ทำไมต้องมีอะไรสีดำๆมาเกี่ยวด้วย 555+)

----------------------------------------------------------------------------------------
*ติดตามตอนต่อไป......เราจะมาแนะนำการปรับแต่งเพื่อใช้งานที่จำเป็นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 กันยายน 2015, 04:00:56 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 17:21:02 »

*กระทู้แรกขอทดสอบการโพสผ่าน Linux Mint

หลังจากได้ USB Linux แล้วก็นำมาใช้งานได้เลย
(เสียบที่ช่อง USB แล้วอย่าลืมปรับคอมให้ boot จาก USB ก่อนด้วยหละ)

ต่อมาเราก็มาปรับค่าที่จำเป็นเพื่อคนไทยกันดีกว่า หลักๆ ก็ ภาษาไทย โซนและอยู่ประเทศไทย พิมพ์ไทย
หลักๆแค่นี้ก็เพียงพอต่อการใช้งานแล้วครับ

เริ่มจากไปที่  Menu --> System Settings (รูปเฟือง)
คุ้นๆใหมครับ เหมือน Menu --> Settings --> Control Panel ของ MS Windows เลย
แต่ Linux ใช้ง่ายและเข้าใจง่ายกว่าแยะ จะอ่านเป็นไทยก็ได้

เนื่องจากมีปัญหา อัพรูปไม่ได้ด้วย Fox บน Mint กับ Upic.me ยังไงจะทดสอบอีกทีครับ
และตั้งใจใช้ Chorme เป็นหลักแทนด้วย

ดูรูปประกอบด้านล่าง จากการโพสใน Ms Windows ด้วย Chorme ไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2015, 17:58:14 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 17:42:47 »

เริ่มจากไปที่  Menu --> System Settings (รูปเฟือง)
คุ้นๆใหมครับ เหมือน Menu --> Settings --> Control Panel ของ MS Windows เลย

แต่ Linux ใช้ง่ายและเข้าใจง่ายกว่าแยะ จะอ่านเป็นไทยก็ได้

--------------------------------------------------------------------------------------------
เนื่องจากมีปัญหา อัพรูปไม่ได้ด้วย Fox บน Mint กับ Upic.me ยังไงจะทดสอบอีกทีครับ
และตั้งใจใช้ Chorme เป็นหลักแทนด้วย

ภาพจริงที่เชื่อได้ว่า ได้ทดสอบตอบกระทู้ด้วย Mint ได้ครับ (ติดเพียงเรื่องภาพ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2015, 17:54:19 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 กันยายน 2015, 22:20:16 »

ตั้งค่าใช้ภาษาไทยกับ Linux Mint เราก็จะใช้งานได้สบายแล้วครับ (อัพจาก Chorm บน Linux Mint)
1. คลิก icon ภาษา หรือ icon Language

2. คลิกที่ปุ่มสุดท้าย ติดตั้ง/ลบภาษาออก เพื่อเพิ่มภาษาที่ชอบ
   (เดิมทุกส่วนจะเป็นภาษา Eng หมด พอดีได้ปรับไปก่อนแล้ว)

3. กดที่ปุ่ม เพิ่ม... หรือ Add...

4. เลือกประเทศที่ต้องการ ตามด้วยคลิกที่ปุ่ม ติดตั้ง

5. เปลี่ยนปุ่มที่ 1 และ 2 เป็นประเทศไทย (ถ้าต้องการ OS เป็นภาษา Eng ก็ไม่ต้องปรับเปลี่ยนปุ่มแรก)
   ตามด้วยปุ่มที่ 3 ใช้ System-Wide จบ ปิดหน้าต่างนี้ได้เลย

6. ต่อด้วย icon แป้นพิมพ์ หรือ icon Keyboard

7. ไปหน้า Layouts แล้วกดที่ปุ่ม + ซ้ายล่าง

8. เลือก Thai ตามด้วยปุ่ม เพิ่ม หรือ Add

9. ตามด้วยปุ่ม ตัวเลือก หรือ Option

10. เลือก Switchings to another layout ตามด้วยปุ่มสลับภาษาที่ชอบ ส่วนตัวผมแนะนำให้ใช้ Ctrl+Shift แล้ว คลิก ปิด

กำหนดได้เพียงเท่านี้คุณก็จะมี Linux ภาษาไทย ไว้ใช้ส่วนตัวแล้วครับ

*ยังไม่แน่ใจว่าจะใช้ปุ่มตัวหนอนที่คุ้นเคยได้ใหม (~) ซึ่ง Ubuntu ทำได้ ถ้าใครรู้วิธีก็แนะนำมาด้วยครับ
ยังไงผมขอติดจุดนี้ไว้ก่อน ถ้ามีโอกาศก็จะจัดให้ วันนี้เท่านี้ก่อน Bye Bye.

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ใช้งานได้ปกติดีครับกับ Chorme for Linux ล่าสุดรุ่น 45.0.2454.101
(ตัวหนังสือสวยจังเมื่อใช้ Linux อิอิ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2015, 22:24:32 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2015, 22:22:54 »

ปรับแต่งลูกเล่นให้กับ Windows (เพื่อความสนุกและสะดวกในการใช้งาน)
ก็จะได้หน้าตาประมาณนี้กันเลย

1. เพิ่ม Switch Workspace (เลข 1 2 3 แถวมุมล่างขวานั่นหละ)
    มีไว้เพื่อเพิ่ม Desktop ไว้ใช้งานตามต้องการ เช่น หน้าต่างที่1 ใช้ทั่วๆไป หน้าต่างที่2 เอาไว้เปิดโปรแกรมฟังเพลง
    หน้าต่าง3 แอบไว้เล่นเกมส์หรือเปิด Facebook อิอิ ถ้าเจ้านายมาก็แกล้งทำงานในหน้าต่างที่1 ได้ทันที เป็นต้น

รูปและวิธีทำ

ภาพที่ 1 คลิกขวาที่ ทาสบาร์(Taskbar) ใน Linux เรียกว่า panel (แถบยาวๆล่างสุด) เลือก + เพิ่มแอปเพล็ตไปยังแผง

ภาพที่ 2 เลือกสิ่งที่ต้องการมาแสดงที่ tray bar ใน Linux เรียกว่า แผง แล้วกดปุ่ม เพิ่มไปในแผง

ภาพที่ 3 ถ้าจะแก้ใขก็คลิกขวาดู ตามด้วยคลิกซ้ายเลือก จัดการพื้นที่ทำงาน (Expo)

ภาพที่ 4 กด X ที่หน้าต่างที่ต้องการเอาออก

ภาพที่ 5 เป็นตัวอย่างที่ผมชอบใช้ คือให้เหลือเพียง 3 พอ - แต่ท่านสามารถเพิ่มได้ที่ปุ่ม + เป็นสิบๆกันเลย

ภาพที่ 6 ทดสอบเพิ่มถึง 30 ดูก็ได้แฮะ 555+ บ้าดี แต่ไม่รู้ว่าจะได้มากที่สุดเท่าไรนะครับ ขอผ่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2015, 02:04:26 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2015, 01:47:06 »

2. เพิ่ม Diskplay บนแผง ถ้าท่านชอบ

จากภาพที่ 2 ให้เลือก จอแสดงผล (Diskplay) ออกมาใช้งาน

ภาพที่ 7 สามารถคลิกซ้าย เพื่อปรับความละเอียดของหน้าจอใด้ ถ้าเลือก กำหนดค่าการตั้งค่าการแสดงผล (     )

ภาพที่ 8 ซึ่งสามารถสั่งจอภาพให้ กลับหัว หมุนซ้าย หรือ ขวา ได้

ตัวอย่างการใช้งาน 2 ภาพพอขำๆ และนั่งเล่นแบบชิวๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กันยายน 2015, 01:59:24 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 00:19:23 »

3. ตั้ง ScreenSaver ถ้าท่านชอบ

ภาพที่ 9 เข้าที่ตัวนี้ครับ ScreenSaver (รู้นะว่ามาหน้านี้ยังไง 555+)

ภาพที่ 10 เลือกพักหน้าจอที่ชอบ มีสวยๆแปลกๆแยะ ช่วงนี้ผมขอเลือก GLMatrix เท่ดี

ภาพที่ 11 ในหน้าต่อไป ท่านสามารถตั้งเวลาพักหน้าจอได้ ตั้ง Lock หน้าจอได้
แต่ผมขอตั้งจากเปิดเป็นปิด เพราะขี้เกียจใส่รหัสปลดล็อค

----------------------------------------------

4. ตั้ง เสียง ถ้าท่านชอบ

ภาพที่ 12 Icon เสียง ตัวนี้ใช่เลย

ภาพที่ 13 เสียงบางอย่างอาจยังไม่เปิดใช้ ก็เปิดมันให้หมดเลย หรือเลือกเสียงที่ชอบก็ได้ ในหน้า เอฟเฟ็กต์เสียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ตุลาคม 2015, 00:48:45 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2015, 04:28:25 »

จากรูปเดิมที่ 9 เราจะมาใช้ Icon ลูกเล่นกัน

5. ท่านสามารถปรับแต่ง ลูกเล่น และ พื้นโต๊ะ ได้ดังนี้

ภาพที่ 14 ลูกเล่น Effect การย่อ การ ปิดหน้าต่าง จะคึกคัก น่าใช้มากขึ้นจริงๆครับ

ภาพที่ 15 ปรับแต่งลูกเล่นของ windows ได้ครับ

-----------------------

ภาพที่ 16 สามารถให้พื้นโต๊ะ แสดงหรือไม่แสดง ถังขยะ , My Com , My Doc และอื่นๆได้

ภาพที่ 17 ตัวอย่างพื้นโต๊ะ ก็จะมี ICON แสดงตามที่กำหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2015, 11:19:33 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2015, 11:46:33 »

6. ปรับ วัน เวลา - ภูมิภาค เมือง ให้ถูกต้อง

ภาพที่ 18 สามารถใช้เวลาให้ตรงตามจริงแบบอัตโนมัติได้ถ้าต่อเน็ต ที่ เวลาเครือข่าย เป็นเปิด
(ส่วนตัวขอแสดงวินาทีให้เห็นด้วย) ตัวอย่างตามนี้

7. มุมที่น่าสนใจ ใช้เพื่อแสดงหน้าต่างหรือโปรแกรมที่กำลังใช้งานทั้งหมดให้เห็นแบบภาพรวม

ภาพที่ 19 ในที่นี้ผมขอเลือกมุมขวาบน

ภาพที่ 20 สังเกต ถ้านำเมาส์ไปบริเวณมุมขวาบน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2015, 11:53:37 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2015, 11:59:55 »

ทดสอบการใช้งานทั่วไปกันดูซิ

ภาพที่ 21 ทดสอบเล่นเว็บ Facebook ดูซิ (Facebook.com\JAMESCOM007)

ภาพที่ 22 ทดสอบเล่นเว็บ Youtube

ทั้งหมดถือว่าผ่านและใช้งานได้เป็นปกติดี ไม่ต่างกับ OS อื่นๆทั้งการแสดงภาพและเสียง

งั้นเรามาดูโปรแกรมใช้งานทั่วไปที่เขาจัดมาให้แล้วกัน อิอิ

ภาพที่ 23 งานด้าน Office เช่น
...
...

ภาพที่ 24 โปรแกรม ดูหนังฟังเพลง - มี 3 ตัวที่น่าใช้ และมีอยู่ 1 ตัวที่คุ้นๆกันดีกับ VLC
....
....

เครื่องมือต่างๆที่จำเป็นแยะดี โปรแกรมเล็กๆที่น่าสนใจก็เช่น

ภาพที่ 25 โปแกรม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 ตุลาคม 2015, 12:33:13 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

JAMESCOM1

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2016, 23:59:45 »

ต้องขออภัย พอดีหมดอารมณ์ แต่ก็แอบเล่นอยู่คนเดียว อิอิ ยังไงว่างจะมาต่อให้นะครับ
มันมีเรื่องดีๆ เด็จๆจะเล่า จะแนะนำให้มากมาย เลย อิอิ (แค่รมณ์หมดชัวคราว อิอิ)

หน้า: [1] พิมพ์