เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 14:40:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทนายความ...ขอชัดๆกับนิยามคำนี้ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ทนายความ...ขอชัดๆกับนิยามคำนี้ครับ  (อ่าน 1516 ครั้ง)
องคุลีมาล
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 09:05:11 »

ทนายความนี้
ผมไม่เข้าใจถึงความหมาย หรือนิยามคำๆนี้
ทนายความเท่าที่ความรู้ผมคือ "ผู้ช่วย หรือผู้จัดการ"ในการดำเนินการเรื่องคดีความ
แต่...
ผมแปลกใจว่า นิยามหรือความหมายที่ผมรู้คือ
ทนายน่าจะช่วยทำหนักให้เป็นเบา
ไม่น่าจะทำผิดให้เป็นถูก..

เพื่อนๆสมาชิคละครับ
มีนิยามกับคำว่า"ทนายความยังไง"

กระทู้นี้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดของแต่ละคน หาได้ก้าวล่วง
ว่ากล่าว หรือพาดพิงถึงทนายความท่านไหน หรือผู้ใด
ด้วยจิตคาราวะ ยิงฟันยิ้ม

คนอื่น - มีเงินล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้
ผม     - มีเงินล้านเมื่อวานช่างแม่ง
Pairry
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 09:39:00 »

คิดว่าแบบนั้นเน่าะ ...โคตรๆ
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 10:42:12 »

ผมชอบประโยคนี้ ยิงฟันยิ้ม
ผมแปลกใจว่า นิยามหรือความหมายที่ผมรู้คือ
ทนายน่าจะช่วยทำหนักให้เป็นเบา
ไม่น่าจะทำผิดให้เป็นถูก..

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 10:54:55 »

ยุคสมัยนี้คงเหลือแต่นิยาม เหมือนกับคำว่า "ครู" , "หมอ" 
sanor

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 11:09:41 »

นิยามถูกต้องครับ...ทนายก็คือบุคคล.บุคคลย่อมมีร้อนมีหนาวมีขาวมีดำมีหิวมีอิ่ม
มีความอยากได้ใค่รมี..พอสิ่งเหล่านี้เข้าไปในตัวบุคคลๆย่อมมีการเอนเอียงคือเอียงไปตามวัตถุ
วัตถุข้างไหนหนักย่อมจะเอียงไปข้างนั้น...นี่จึงเป็นที่มาทำผิดให้เป็นถูก.ทำขาวให้เป็นดำ..
...กระทู้นี้ผมก็บ่ได้ก้าวล่วงหรือพาดพิงท่านใด.ด้วยจิตคาราวะ  ยิงฟันยิ้ม(ดาบอยู่ในมือท่านแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 11:12:27 โดย sanor » IP : บันทึกการเข้า
aek_j
มัธยม
**

ถ้ารีบ ทำไมไม่ไป ตั้งแต่เมื่อวาน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 11:22:17 »

สำหรับผม " ทนายความ " คือ " หมอกฎหมาย " ครับ
ส่วนทำถูกให้ผิดทำผิด หนักเบางัย มันอยู่ที่ความเก๋าของทนายและระบบกฎหมายเมืองไทยครับ
เหมือนเซลล์ขายรถ เก๋า ๆ สามารถช่วยลูกค้าติด บูโร/ไม่มีเงินดาวน์  ออกรถใหม่ป้ายแดงได้
ซึ่งถ้ามองตามความรู้สึกสามัญสำนึกคือมันเป็นไปไม่ได้ แต่มันเป็นได้และเป็นไปแล้วครับ

เอก
    มือถือ 086 729 5613 (ทรู)
    line ID  " Clubjz "
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 14:23:36 »

เป็นได้ทุกทาง ทำให้ผิดเป็นถูก  ทำให้ถูกเป็นผิด ทำให้หนักเป็นเบา ทำให้เบาเป็นหนัก
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 23:48:18 »

ทำได้ทั้งสองด้าน มีค่าดำเนินงาน ตามที่เรียกร้อง แต่ก็ต้องไปสู้กับทนายของอีกฝ่ายเช่นกัน เหมือนง่ายแต่ก็ไม่ง่าย

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
crazy_nexus
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 09:06:12 »

ถ้าเป็นปัจจุบัน ก็คงต้องบอกว่า ทำผิดให้เป็นถูกให้มากที่สุดครับ ตามเงินที่ผู้ว่าจ้างมาจ้าง
รู้ทั้งรู้ว่า ลูกความตัวเองผิดแต่ด้วยค่าจ้างเพื่อไปเลี้ยงปากท้อง ก็ต้องว่าความให้ สวนกับความเป็นจริงที่มันผิดตามกฏหมายเห็น ๆ

หลาย ๆ คดีที่ผิดเต็ม ๆ ไม่น่าอุทธรณ์เพราะจะโดนโทษมากขึ้น ก็ยังยุให้ลูกความยื่นอุทธรณ์เพื่อที่ตนเองจะได้งานต่ออีกยาว ๆ โดยไม่สนว่าลูกความตนเองจะเป็นอย่างไร...
Wclassic
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 09:39:44 »

ในด้านเล็กๆสีขาวของกลุ่มทนาย บางท่านช่วยยืนยันความบริสุทธิ์ของผู้ถูกกล่าวหาจากการใส่ร้ายปรักปรำ
ถึงมีน้อยแต่ใช่ว่าจะไม่มีเลย คาราวะทนายกลุ่มนี้ครับ

โทร    0908918999
os-os
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 00:30:21 »

สมัยนี้หลายๆอย่างมันเปลี่ยนไป
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 10:21:58 »

อย่างข่าวคดียิงทนายอดีตเจ้าพ่อคาเฟ่ชื่อดัง ตำรวจตั้งประเด็นเงิน "วิ่งเต้นคดี" แค่คำนี้สังคมก็เกิดคำถามแล้วว่าวิ่งได้ด้วยเหรอ ถ้าเป็นสามัญชนคนไทย หาเช้ากินค่ำ เลี้ยงตัวไปวันๆจะมีสภาพอย่างไร
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2015, 13:08:04 »

ในด้านเล็กๆสีขาวของกลุ่มทนาย บางท่านช่วยยืนยันความบริสุทธิ์ของผู้ถูกกล่าวหาจากการใส่ร้ายปรักปรำ
ถึงมีน้อยแต่ใช่ว่าจะไม่มีเลย คาราวะทนายกลุ่มนี้ครับ
ใช่คับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
องคุลีมาล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 15:29:42 »

ว่าแต่บ้านเรามีไหมครับ ทนายแบบนี้

คนอื่น - มีเงินล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้
ผม     - มีเงินล้านเมื่อวานช่างแม่ง
pedazaza
Mr.LAW_MAn
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 17:36:56 »

ทนายความคือ อาชีพอาชีพหนึ่งครับ เหมือนอาชีพทั่วๆไป มีดี มีเลว มีโกง มีกิน มีซื่อตรง และคดโกงครับ
ผมไม่คิดว่าอาชีพไดอาชีพหนึ่งมีคนดีไปซะหมด หรือคนเลวไปซะหมดนะครับ
องคุลีมาล
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2015, 15:20:36 »

ทนายความคือ อาชีพอาชีพหนึ่งครับ เหมือนอาชีพทั่วๆไป มีดี มีเลว มีโกง มีกิน มีซื่อตรง และคดโกงครับ
ผมไม่คิดว่าอาชีพไดอาชีพหนึ่งมีคนดีไปซะหมด หรือคนเลวไปซะหมดนะครับ

เข้าใจครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าอาชีพทนาย คำว่าจรรยาบรรณนี่ควรจะแรงกล้ามากกว่าอาชีพอื่น โดยเฉพาะทำผิดให้เป็นถูก ทำถูกให้เป็นผิด
ศีลธรรม ไม่เพียงพอถ้าคนไม่มีคุณธรรม
การติดคุกของคนๆนึงหรือแพ้คดีของคนๆนึง ถ้านับเป็นความสูญเสียในสิ่งที่เค้าไม่ผิด ผมว่า"ตายจากกันยังดีกว่า"
กลับกันคนผิดที่ทำให้ถูกหรือรอดคุก..โตมาจนป่านนี้ 36 ฝนของผม ผมไม่เคยเห็นใครที่ทำดำให้เป็นขาว
มันจะ"หลาบจำ"สักคน!
เคยอ่านหนังสือเล่มนึงครับชื่อ"เฟซคุ๊ก"
ยอมรับว่าผมอ่านหนังสือมาเป็นพันเล่ม มีเล่มนี้ที่ทำผมน้ำตาไหล..
ปล.ตอนตั้งกระทู้คงอินกับเรื่องในหนังสือมากไปหน่อย.. ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์