*ร่วมแชร์*เทคนิคการปักเบ็ด(เบ็ดก่องบ้านเฮา)*

(1/2) > >>

เสก หินทราย:
*ร่วมแชร์*เทคนิคการปักเบ็ด(เบ็ดก่อง)*

เทคนิคการปักเบ็ดของแต่ละท่านไม่เหมือนกันแน่นอน ใครมีเทคนิคดีๆ+เหยื่อเจ๋งๆ มาร่วมแชร์ได้เลยครับ...ผมและหลายๆท่านอาจจะนำใช้บ้างครับ อิอิ (ปักเบ็ดปลา+ปักเบ็ดกบ)...จัดไปพี่น้อง....ส่วนผมกำลังจะมัดเบ็ด 555 ถ้าปักวันไหนจะนำมาแชร์นะครับ...

8) ??? ::)

kengs058:
ใช้เหยื่อลูกอิลุ้ยอิหวก ปลากินดีเน้อ(ปลาหลิม)ถ้าเอาปลาดุกกะไส้เดือน ถ้าปักกลางโต้งบ่ต้องเอาคันเบ็ดยาวมันจะหวันต้นข้าวอิอิ

อ้างจาก: kengs058 ที่ วันที่ 20 สิงหาคม  2015, 19:16:06

ใช้เหยื่อลูกอิลุ้ยอิหวก ปลากินดีเน้อ(ปลาหลิม)ถ้าเอาปลาดุกกะไส้เดือน ถ้าปักกลางโต้งบ่ต้องเอาคันเบ็ดยาวมันจะหวันต้นข้าวอิอิ

จัดไป..555  ตะคืนมัดได้ 30หลังอยู่...กันยังบ่ได้เหลาเตื่อ 5555....แต่ว่าบ้านเฮาปลาดุกนักอยู่หนา...

Paul@CR:
..สำหรับผม ตอนเป็นเด็ก..หน้าข้าวแตกกอเขียว น้ำในหนาเริ่มใส ก็จะเป็นฤดูกาลปักเบ็ดตามคันนาตอนกลางคืนครับ..
1. ปลาช่อน (ปลาหลิม) ใช้เหยื่อเขียดตัวขนาดนิ้วก้อย เกี่ยวเป็นๆ ให้เหยื่ออยู่ผิวน้ำดิ้นกระแด่ว ๆ หรือเตะขาจ๋อมแจ๋ม
2. ปลาดุก (สมัยนั้นมีแต่ดุกอุยกับดุกด้าน ไม่มีดุกรัสเซีย หรือบิ๊กอุยแต่อย่างใด) ใช้เหยื่อไส้เดือนคู้ (ขี้คู้) วางเหยื่อใต้น้ำให้ถึงดินข้างล่างครับ
3. กบ ใช้ไส้เดือนคู้เหมือนกัน แต่ปักบนดินเปียก ให้เหยื่อลอยเหนือพื้นดินเปียก (ทำให้มันเรียบ ๆ ) สักประมาณ 1 คืบ
4. ไม้ไผ่ที่เอามาเหลาคันเบ็ดปัก จะใช้ไม้ไผ่สีสุกที่แกจัดที่ผิวออกสีเหลือง ๆ มัน ๆ..มันเหลาง่าย เนื้อไม้เหนียว สปริงดีครับ...แต่แปลกใจ ผมมาอยู่เชียงราย 20 ปี ยังไม่เคยเห็นต้นไผ่สีสุกสักกอเลยครับ
5. ปักเบ็ด กลางคืน ปลากินดีกว่ากลางวันครับ เริ่มปักหลังแรกประมาณสี่ห้าโมงเย็น แล้วก็คอยไปยามดูเป็นระยะตลอดทั้งคืน
6. ถ้าปลาติดเบ็ดดิ้นโครมคราม ก่อนเอามือจับปลา ดูให้ดี ๆ ก่อนครับ อาจจะเป็นงูไซมากินปลากินเขียดแล้วติดเบ็ดแทน
7. ใส่เบ็ดกลางคืนระวังงูสามเหลี่ยนด้วยครับ ทางเหนือปล้องเหลืองสลับดำ งูนี้ชอบเลื้อเข้าหาแสงไฟ พิษแรงมาก โดนกัดอาจไม่ทันถึงมือหมอ ถ้าเจอให้รีบปิดไฟ แล้วค่อย ๆ หนีครับ

7 ข้อไม่รู้เรียกว่าเทคนิคได้หรือเปล่า แต่อยากเล่าครับ คิดถึงความหลัง   ;D ;D ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป