เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:40:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ไม่เข้าใจคนสร้างสะพานข้ามน้ำแม่สรวย หน้าอำเภอแม่สรวย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ไม่เข้าใจคนสร้างสะพานข้ามน้ำแม่สรวย หน้าอำเภอแม่สรวย  (อ่าน 1565 ครั้ง)
$LASSMUOO$
ชั้นประถม
*

NPK

« เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 12:37:54 »

ผมคนในพื้นที่ครับ เห็นสร้างเสร็จมาแล้วก็หลายปี แต่ไม่ค่อยได้ใช้งาน แถมเป็นแบบ 3 สะพานเรียงกันอีก หลายท่านผ่านไปคงเคยใช้งานกันครับ ที่สร้างใหม่ก็สร้างขนาบข้างสะพานเก่าซะงั้น แถมที่ได้ใช้งานอยู่จนถึงตอนนี้ก็ยังคงเป็นสะพานเก่าอีก ไม่รู้จะสร้างให้เปลืองงบเพือ? (ปล.แค่มาระบายปนสงสัยครับ ไม่รู้ว่าเค้าจะมีโครงการขยายถนนหรือยังไง ถึงขยายใหม่ก็ไม่รู้ว่าจะแบ่งช่องจราจรยังไงนะครับ คริๆ ยิงฟันยิ้ม)

รับให้คำปรึกษาด้านการออมเงิน การลดหย่อนภาษี และประกันชีวิต

ปอย ครับ
โทร.099-259-5632
Line ID : poicosmos
BeNz-LoDsToNe
เอาที่ สบายใจ ดีต่อใจ ทุกท่าน
ระดับ ป.ตรี

-ไม่ฆ่าน้อง-ไม่ฟ้องนาย - ไม่ขายเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 16:02:21 »

งง  ตวย คน ครับ 
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 16:31:11 »

คงยังไม่ถึงเวลาเปิดใช้มั้งครับ   สะพานแห่งนี้ถือว่าเป็นสะพานประวัติศาสตร์ของอำเภอแม่สรวย  และ ของจังหวัดเชียงรายก็ว่าได้ เพราะวาเป็นสะพานคอนกรีตแห่งแรกของจังหวัดเชียงราย   สร้างเมื่อปี  พ.ศ  2497  สนับสนุนโดย  พันเอก นายวรการบัญชา  อดีต ส.ส. เชียงราย และ นายบุญช่วย   ศรีสวัสดิ์ โดยมีั  นายเสนอ  แสงสุวรรณ  เป็นวิศวกร
การก่อสร้าง (เกร็ดความรู้ ) 1. สะพานประวัติศาสตร์ แห่งแรก  2.  ชื่อ นายวรการบัญชา คำว่า "วรการ"เป็นชื่อสัญญาบัตรหรือราชทินนามที่ได้รับพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เหมือนตำแหน่ง ขุน, หมื่น  3. นายบุญช่วย  ศรีสวัสดิ์   เป็นบุตรของคุณพ่ออินตา  ศรีสวัสดิ์  ซึ่งไม่มีบุตรจึงได้มากราบไหว้พระธาตุจอมแจ้งเพื่อขอบุตร เมื่อได้สมปรารถนาจึงตั้งชื่อว่า "บุญช่วย"  4. นายเสนอ  แสงสุวรรณ  ได้อยู่ทำการจนได้เป็นเขยของแม่สรวย (ปัจจุบันท่านยังมีชีวิตอยู่ได้ย้ายไปอยู่ที่อำเภอเมืองเชียงราย)  ทราบมาว่าในวันมงคลสมรสของท่าน  ได้ทำการปิดสะพานแห่งนี้จัดงานเลี้ยงรับรองแขกที่เชิญมาอย่างยิ่งใหญ่ เพื่อเป็นอนุสรณ์ของท่าน  (ตอนนั้นสะพานยังไม่ได้เปิดทำการ ) และเกร็ดที่ควรจำไว้มาก ๆ และจงภูมิใจได้เป็นคนแม่สรวย  เนื่องจากอำเภอแมสรวยเป็นอำเภอเล็ก ๆ แต่ได้มี พระมหากษัตริิ์ยได้เสด็จพระราชดำเนิน 1.สมเด็จพระนเรศวรมหาราช  2. พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 7  ได้เสด็จมาพักแรมที่บ้านท่าก๊อพลับพลา  (คำว่าพลับพลาคือที่พักหรือที่ประทับ) 3. เมื่อ พ.ศ 2420  เจ้าดารารัศมี พระราชชายา  ในสมเด็จพระปิยมหาราช ราชกาลที่ 5 ก็ได้เสด็จมาประทับพักที่วัดพระเจ้าทองทิพย์  ตำบลศรีถ้อย  4.พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวราชกาลปัจจุบัน ได้เสด็จพร้อมสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถเมื่อ  พ.ศ 2512 (ถ้าจำไม่ผิด)  ต่อมาสมเด็จพระนางเจ้าก็เสด็จเป็นการส่วนพระองค์อีก และในอดีตยังมีเจ้านายชั้นผู้ใหญ่มาพักอยู่อีก 2 ท่าน (กำลังค้นคว้าอยู่) เราคนแม่สรวยจงภูมิใจว่าอำเภออื่น ๆ นั้นต่างก็มีประวัิศาสตร์เหมือนกันหมดแต่ยังไม่มีโอกาสเหมือนอำเภอแม่สรวยเรา  ที่มีพระมหากษัตริย์ได้เสด็จเช่นนี้   สำหรับคนแม่สรวยใครพอจะทราบถึงที่มาของคำว่า "ศรีถ้อย"บ้าง
$LASSMUOO$
ชั้นประถม
*

NPK

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 17:17:41 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ ขอแถมครับ โครงการบ้านเล็กในป่าใหญ่(ของสมเด็จพระนางเจ้าฯ)ก็อยู่แม่สรวยครับตำบลผมเอง เริ่มนอกเรื่องสะพานไปด้วยคน 5555 ภูมิใจที่เป็นคนแม่สรวยอยู่แล้วครับ แต่งงว่าเค้าจะสร้างทำไปถึง 3 อันเรียงกัน มันแปลกๆครับ แถมจะเปิดใช้หรือยังไงก็ไม่มีข่าวคราว คนใช้บ้างไม่ใช้บ้างมันก็ตะงิดๆยังไงไม่รู้ครับหรือว่าจะเป็นเรื่องเงินล้วนๆน้อ

รับให้คำปรึกษาด้านการออมเงิน การลดหย่อนภาษี และประกันชีวิต

ปอย ครับ
โทร.099-259-5632
Line ID : poicosmos
lomluang
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 20:33:38 »

สะพานที่สร้างใหม่แห่งนี้ เปิดใช้อยู่พักหนึ่งครับ แต่ปัญหามันเกิดขึ้นเนื่องจากสะพานสั้นและโค้งรถที่ขับมาขึ้นสะพานจะกระโดด เป็นอันตราย ไม่ปลอดภัยก็เลยเก็บไว้เป็นอนุสรณ์ ให้คนงงๆ กันไปก่อน ถ้าได้งบทำถนนใหม่คงทำถนนสูงให้รองรับความโค้งสะพานและคงใช้ได้อีกครั้ง
วสันต์ กอนสุวรรณ์
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

ติดต่อด่วน 0639983676 เลยครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 21:33:50 »

ผมคนในพื้นที่ ยังไม่เข้าใจ๋เลยครับ เคยเปิดให้ทดลองใช้แล้วหนา(ไม่เป็นทางการ)  แต่ปรากฎว่า คอสะพานทรุด จากนั้นก็เอายางบ่าตอยมาลงโป่ะไว้ หลังจากนั้นมาก็ อย่างที่เห็นในปัจจุบันครับ

ติดต่อแบบรวดเร็วโทร 063-998-3676 / 0800098384 วสันต์ครับ
บัญชา_มาร
ชั้นประถม
*

You're never walk alone

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2015, 22:00:57 »

เมื่อก่อนผมก็สงสัยเหมือนหลายๆท่านนี่แหละครับ แต่พอผมได้ลองขับขึ้น-ลงสะพาน (แม่สรวยเข้าเชียงราย)ด้วยความเร็วประมาณ 80km/h ผลปรากฎว่า เกือบตายกันครับ รู้สึกว่ากำลังจะออกไปแตะขอบฟ้าเลยทีเดียว ทั้งผมทั้งเพื่อนนี้ใจคอไม่ดีเลย ปล.รถกระบะครับ

จ้าวแตกต่างจากทาสที่ไม่ใช้กำลัง
ponyo_msw
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2015, 20:24:39 »

คงยังไม่ถึงเวลาเปิดใช้มั้งครับ   สะพานแห่งนี้ถือว่าเป็นสะพานประวัติศาสตร์ของอำเภอแม่สรวย  และ ของจังหวัดเชียงรายก็ว่าได้ เพราะวาเป็นสะพานคอนกรีตแห่งแรกของจังหวัดเชียงราย   สร้างเมื่อปี  พ.ศ  2497  สนับสนุนโดย  พันเอก นายวรการบัญชา  อดีต ส.ส. เชียงราย และ นายบุญช่วย   ศรีสวัสดิ์ โดยมีั  นายเสนอ  แสงสุวรรณ  เป็นวิศวกร
การก่อสร้าง (เกร็ดความรู้ ) 1. สะพานประวัติศาสตร์ แห่งแรก  2.  ชื่อ นายวรการบัญชา คำว่า "วรการ"เป็นชื่อสัญญาบัตรหรือราชทินนามที่ได้รับพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เหมือนตำแหน่ง ขุน, หมื่น  3. นายบุญช่วย  ศรีสวัสดิ์   เป็นบุตรของคุณพ่ออินตา  ศรีสวัสดิ์  ซึ่งไม่มีบุตรจึงได้มากราบไหว้พระธาตุจอมแจ้งเพื่อขอบุตร เมื่อได้สมปรารถนาจึงตั้งชื่อว่า "บุญช่วย"  4. นายเสนอ  แสงสุวรรณ  ได้อยู่ทำการจนได้เป็นเขยของแม่สรวย (ปัจจุบันท่านยังมีชีวิตอยู่ได้ย้ายไปอยู่ที่อำเภอเมืองเชียงราย)  ทราบมาว่าในวันมงคลสมรสของท่าน  ได้ทำการปิดสะพานแห่งนี้จัดงานเลี้ยงรับรองแขกที่เชิญมาอย่างยิ่งใหญ่ เพื่อเป็นอนุสรณ์ของท่าน  (ตอนนั้นสะพานยังไม่ได้เปิดทำการ ) และเกร็ดที่ควรจำไว้มาก ๆ และจงภูมิใจได้เป็นคนแม่สรวย  เนื่องจากอำเภอแมสรวยเป็นอำเภอเล็ก ๆ แต่ได้มี พระมหากษัตริิ์ยได้เสด็จพระราชดำเนิน 1.สมเด็จพระนเรศวรมหาราช  2. พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 7  ได้เสด็จมาพักแรมที่บ้านท่าก๊อพลับพลา  (คำว่าพลับพลาคือที่พักหรือที่ประทับ) 3. เมื่อ พ.ศ 2420  เจ้าดารารัศมี พระราชชายา  ในสมเด็จพระปิยมหาราช ราชกาลที่ 5 ก็ได้เสด็จมาประทับพักที่วัดพระเจ้าทองทิพย์  ตำบลศรีถ้อย  4.พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวราชกาลปัจจุบัน ได้เสด็จพร้อมสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถเมื่อ  พ.ศ 2512 (ถ้าจำไม่ผิด)  ต่อมาสมเด็จพระนางเจ้าก็เสด็จเป็นการส่วนพระองค์อีก และในอดีตยังมีเจ้านายชั้นผู้ใหญ่มาพักอยู่อีก 2 ท่าน (กำลังค้นคว้าอยู่) เราคนแม่สรวยจงภูมิใจว่าอำเภออื่น ๆ นั้นต่างก็มีประวัิศาสตร์เหมือนกันหมดแต่ยังไม่มีโอกาสเหมือนอำเภอแม่สรวยเรา  ที่มีพระมหากษัตริย์ได้เสด็จเช่นนี้   สำหรับคนแม่สรวยใครพอจะทราบถึงที่มาของคำว่า "ศรีถ้อย"บ้าง
  ยิ้มกว้างๆ สุดยอดเลยครับ สาระ ความรู้ล้วน ๆ คอมเม้นแบบนี้น่าสนับสนุนและส่งเสริมเป็นอย่างยิ่งครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2015, 21:51:06 »

ผมก็สงสัย เหมือนกัน จะเปิดเลนส์ใช้กันยังไง 3 สะพาน 2 เลน ผ่าโขบเอาบ๋อ งง ขนาด อยากฮู้ว่าจะแบ่งสะพานยังได ฮืม ฮืม ฮืม

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
Chirakan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2015, 22:50:01 »

เมื่อก่อนผมก็สงสัยเหมือนหลายๆท่านนี่แหละครับ แต่พอผมได้ลองขับขึ้น-ลงสะพาน (แม่สรวยเข้าเชียงราย)ด้วยความเร็วประมาณ 80km/h ผลปรากฎว่า เกือบตายกันครับ รู้สึกว่ากำลังจะออกไปแตะขอบฟ้าเลยทีเดียว ทั้งผมทั้งเพื่อนนี้ใจคอไม่ดีเลย ปล.รถกระบะครับ

ใช่ครับ เสียววาบ เกือบแตะขอบฟ้าเหมือนกันครับ

^-^บุญรักษานะคร้าบบ
LingJakJak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 09:47:42 »

ศรีถ้อย เป็นคำเมือง
ศรี หรือ สรี หมายถึงต้นศรีมหาโพธิ์ หรือต้นโพธิ์ (คนเมืองฮ้องว่า ต้นสรี หรือเค้าไม้สรี)
ถ้อย คืออาการเรียงกันเป็นทิวแถว (คนเมืองฮ้องว่า เรียงเป็นถ้อย)

ศรีถ้อย หรือ สรีถ้อย คือ บริเวณที่มีต้นโพธิ์ขึ้นหรือปลูกเรียงรายกันเป็นทิวแถว ส่วนมากจะอยู่ในหรือใกล้พุทธศาสนสถาน

คติ : ชื่อบ้านนามเมืองนั้นมีที่มา บ่งบอกภูมิศาสตร์ ประวิติศาสตร์ อัตตลักษณ์ท้องถิ่น หากไม่มีความจำเป็นอันใดแล้วอย่า 'อุตริ' คิดเปลี่ยนชื่อสถานที่โดยละทิ้งรากเหง้า โดยศักดิ์แต่ว่าชื่อใหม่นั้นมีความไพเราะกว่า ภาษางดงามกว่า ดูมีระดับกว่า แต่ไม่สามารถสะท้อนหรือเชื่อมโยงถึงรากเหง้าของท้องถิ่นได้เลย.... หันมานักละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 09:54:12 โดย LingJakJak » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์