เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 23:44:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ทำไมนักเรียนไทยต้องผมสั้น
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ทำไมนักเรียนไทยต้องผมสั้น  (อ่าน 2296 ครั้ง)
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2010, 01:29:27 »

เพื่อน ๆ เคยถามตัวเองไหมว่า ทำไมนักเรียนไทยต้องผมสั้น

วันนี้ เวลาเที่ยงคืนกว่าๆ อยู่ๆก็สงสัย เอ่ ทำไมนักเรียนต้องหัวเกรียนด้วยวะ

เหอะ ๆ  เลยเซิร์ทเข้าไปหาข้อมูลดู  ได้ข้อมูลมาดังนี้

ประเทศไทยรับทรงผมทรงนักเรียนทั้งเครื่องแบบต่างๆ จากญี่ปุ่นในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2

ซึ่งในช่วงสงครามนั้นเกิดเหาระบาดมาก ประชาชนจึงนิยมตัดผมสั้นเกรียน

(ไม่มีอะไรจริงๆ  เหตุผลมีแค่นี้ เหาระบาดในไทย)

แล้วเคยสงสัยไหมว่า?ทำไมไม่ยกเลิกกฎนี้สักที? ตอนวัยรุ่นก็อยากผมยาวเน่อะ ไม่ต้องยาวมากก็ได้

รองทรงก็ยังดี  ผมก็เลยไปหาข้อมูลมาอีกนิดหน่อย

เพื่อนๆเชื่อรึเปล่าครับที่บางโรงเรียนบังคับให้ไว้ผมสั้นเนี่ย  ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ !!!

เดี๋ยวเป้จะแยกให้ดูเป็นข้อๆนะครับ

1.ขัดต่อบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญ เพราะการเลือกทรงผมไม่ละเมิดสิทธิเสรีภาพผู้อื่น ไม่เป็นปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญ

ไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน

(เห็นด้วยนะครับ หัวก็หัวของเรา ใช่ว่าผมเราไปขึ้นบนหัวคนอื่นซะเมื่อไหร่^^)

2.ไร้ซึ่งความจำเป็น เดิมกฎทรงผมเป็นกฎของทหารเพื่อใช้ปลูกฝังการเชื่อฟังคำสั่ง ปลูกฝังอำนาจนิยม

และเพื่อความสะดวกในการดูแลรักษา แต่การปลูกฝังอำนาจนิยมทำให้เด็กมีทัศนคติที่เป็นอันตรายต่อบ้านเมือง

และนักเรียนนักศึกษาไม่ต้องรีบร้อนในชีวิตประจำวัน สามารถดูแลทรงผมได้

3.การใช้กฎทรงผมบังคับเป็นการสร้างภาพลักษณ์เสมือนมีวินัย เนื่องจากระเบียบวินัยที่แท้จริงไม่ได้เกิดจากการบังคับให้ทำ

แต่หากเป็นการกระทำออกมาด้วยจิตสำนึก 

4.ทำให้เยาวชนคิดไม่เป็นว่าสิ่งที่ทำอยู่ผิดหรือถูก ได้แต่รับคำสั่งไปวันๆ

5.ส่งเสริมให้เยาวชนไม่รักษาสิทธิ เนื่องจากการเลือกทรงผมเป็นสิทธิอันชอบธรรมของบุคคลนั้นๆ

แต่สถานศึกษากลับเพิกเฉยและตั้งกฎระเบียบอันเข้มงวด ทำให้นักเรียนไม่สามารถรักษาสิทธิของตัวเองได้

นับวันก็จะมีแต่คนหมดหวัง หมดอาลัย ทั้งที่เป็นสิทธิของบุคคลนั้นๆ

6.ปลูกฝังให้เยาวชนละทิ้งเหตุผล เยาวชนหลายคนมีคำถามอยู่ในใจ แต่เมื่อได้รับคำตอบว่า

"มันเป็นกฎ" หรือ "เธอไม่พอใจที่จะทำตามกฎ ก็ไม่ต้องเรียน" ซึ่งไม่ใช่คำตอบที่ดีของคนที่มีการศึกษา

และกำลังให้การศึกษาต่ออนุชนรุ่นหลัง เพราะแสดงถึงความไร้เหตุผลอย่างยิ่งยวด

ส่วนคนที่ยึดมั่นในเหตุผลและรอคอยคำตอบก็จะถูกมองเป็นพวกก้าวร้าว แล้วจะค่อยๆ ถูกหล่อหลอมเป็นพวกยอมรับกฎ

โดยที่ไม่รู้เลยว่าเพราะอะไร เดินไปโดยปราศจากเป้าหมาย เป็นส่วนจากการทิ้งเหตุผลของผู้ใหญ่

7.เป็น การส่งเสริมให้ใช้อำนาจโดยมิชอบ จากการที่เยาวชนซึมซับการใช้อำนาจของครูของเขาที่ใช้อำนาจอย่างไร้เหตุผลให้ เขาตัดทรงผมสั้นโดยไม่มีเหตุผล เขาจะทำตามโดยใช้อำนาจอย่างผิดๆ ทำร้ายคนอื่น 8.ทำให้เกิดการเหยียดหยามดูหมิ่นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ บางคนอาจได้ยินผู้ใหญ่ด่าว่าไว้ผมยาวเหมือนฮิปปี้จะไปเป็นนักเลงหรือ นั่นคือการเหยียดหยาม ความเป็นคนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม จะเป็นคนดี จะสั้นยาวก็ไม่มีปัญหา

8.ทำให้เกิดการ เหยียดหยามดูหมิ่นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ บางคนอาจได้ยินผู้ใหญ่ด่าว่าไว้ผมยาวเหมือนฮิปปี้จะไปเป็นนักเลงหรือ นั่นคือการเหยียดหยาม ความเป็นคนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม จะเป็นคนดี จะสั้นยาวก็ไม่มีปัญหา

9.ทำ ให้ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นสิ่งจอมปลอมและมองข้ามชื่อเสียงที่แท้จริงไป คือคุณภาพของนักเรียนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม แต่อยู่ที่คุณภาพของการศึกษาเรียนรู้และคุณภาพจิตใจ

10.ปลูกฝังให้ เยาวชนไม่ยอมรับความคิดเห็นผู้อื่น หรือขาดความมั่นใจในตัวเองไปเลย จากที่เห็นได้ว่าเยาวชนต้องการหลุดจากแอกของกฎทรงผม แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ เพราะผู้ใหญ่ไม่รับฟังความคิดเห็น เยาวชนจะถูกหล่อหลอมให้เชื่อมั่นความคิดตัวเองมากเกินไปจนไม่ฟังความคิดเห็น ผู้อื่น ซึ่งเป็นภัยต่อระบอบประชาธิปไตย หรืออีกทางหนึ่งสูญเสียความมั่นใจ ทำอะไรก็ผิด เหตุผลดีแค่ไหนก็เท่านั้น เป็นอันตรายกับระบอบการปกครองเช่นกัน

ส่วนทางด้านกระทรวงศึกษาธิการแถลงข้อดีของกฎทรงผมนักเรียน สรุปได้ว่า สะอาด เรียบร้อย ป้องกันเหาได้

เสียค่าใช้จ่ายน้อยในการตัดผม ทรงสุภาพเหมาะสมกับวัย  แต่ยังไงเสียก็ขัดกับกฎหมายรัฐธรรมนูญอยู่ดี

ซึ่งนักเรียนสามารถฟ้องร้องในแง่ของการละเมิดสิทธิมนุษยชนได้  แต่ไม่มีกล้าใครทำ จึงเป็นกฎตายตัวไปจนทุกวันนี้

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
NostradaMo~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 15:23:12 »

คนไทยโดนละเมิดมานานและก็จะต่อๆไปครับ ทุกๆเรื่องเลยเพราะผู้ใหญ่จะอ้างว่า อาบน้ำร้อนมาก่อน ทำให้เด็กกลัว ไม่กล้า คิดอ่าน นอกกรอบ ผลคือ ล้าหลัง ด้อยพัฒนา เพาะบ่มนิสัยไร้หน้าที่ระเบียบวินัย
ผมเห็น เด็กระดับ อุดมศึกษา ปวช ปวส โดนอาจารย์ตัดผม ไถผม ตำหนิทรงผม แล้วก็เศร้าใจครับ อาจารย์ไม่ได้สนสิ่งที่ซ่อนในสมองเด็กครับแต่มาเข้มงวดกับเรื่องเล็กน้อย
เศร้าใจมากครับ บางสถาบันแค่เด็กถ่ายรูปแล้วผมยาวเกินติ่งหู สั่งให้ไปถ่ายใหม่
สังคมไทย มัก สนใจแต่เปลือก เราจึงได้ผลผลิตการศึกษาที่มีแต่เปลือกเยอะแยะ
ขอบคุณ จขกท มากครับ
มะเหงก ณ เชียงราย
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2010, 21:36:26 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ทำ ให้ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นสิ่งจอมปลอมและมองข้ามชื่อเสียงที่แท้จริงไป คือคุณภาพของนักเรียนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม แต่อยู่ที่คุณภาพของการศึกษาเรียนรู้และคุณภาพจิตใจ

ถูก

อย่ารวยบนความฉ้อฉล
อย่าเป็นคนเห็นแก่ได้
อย่าใช้คนไม่เหมาะกับงาน
อย่าปากหวานจนเสียระบบ
เด็กอินเตอร์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2010, 18:37:15 »

เมื่อไรปัจจุบันจะเปลี่ยนแปลงให้มากกว่านี้

คำเตือน : ระวังตกเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพ โปรดตรวจสอบประวัติผู้ขายและสินค้า ก่อนโอนเงิน
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2010, 09:06:06 »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
anu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2010, 10:10:28 »

เพื่อน ๆ เคยถามตัวเองไหมว่า ทำไมนักเรียนไทยต้องผมสั้น

วันนี้ เวลาเที่ยงคืนกว่าๆ อยู่ๆก็สงสัย เอ่ ทำไมนักเรียนต้องหัวเกรียนด้วยวะ

เหอะ ๆ  เลยเซิร์ทเข้าไปหาข้อมูลดู  ได้ข้อมูลมาดังนี้

ประเทศไทยรับทรงผมทรงนักเรียนทั้งเครื่องแบบต่างๆ จากญี่ปุ่นในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2

ซึ่งในช่วงสงครามนั้นเกิดเหาระบาดมาก ประชาชนจึงนิยมตัดผมสั้นเกรียน

(ไม่มีอะไรจริงๆ  เหตุผลมีแค่นี้ เหาระบาดในไทย)

แล้วเคยสงสัยไหมว่า?ทำไมไม่ยกเลิกกฎนี้สักที? ตอนวัยรุ่นก็อยากผมยาวเน่อะ ไม่ต้องยาวมากก็ได้

รองทรงก็ยังดี  ผมก็เลยไปหาข้อมูลมาอีกนิดหน่อย

เพื่อนๆเชื่อรึเปล่าครับที่บางโรงเรียนบังคับให้ไว้ผมสั้นเนี่ย  ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ !!!

เดี๋ยวเป้จะแยกให้ดูเป็นข้อๆนะครับ

1.ขัดต่อบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญ เพราะการเลือกทรงผมไม่ละเมิดสิทธิเสรีภาพผู้อื่น ไม่เป็นปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญ

ไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน

(เห็นด้วยนะครับ หัวก็หัวของเรา ใช่ว่าผมเราไปขึ้นบนหัวคนอื่นซะเมื่อไหร่^^)

เมื่อก่อนผมก็คิดแบบนี้ระ  ลองคิดอีกหลายๆๆ เรื่องนะครับ  มองออกจากตัวเองคิดถึงส่วนรวมให้มากๆๆ เช่นการรักษาสิทธิเมื่อพบว่ามีภาพโป๊  อนาจารโผล่บนเวพ  มีร้านเกมเปิดเกินเวลา เรื่องพวกนี้เราก็น่าเรียกร้อง เพราะส่งผลเสียต่อสังคม ลำดับความสำคัญและช่วยกันรักษาสิทธิด้วยนะครับ

2.ไร้ซึ่งความจำเป็น เดิมกฎทรงผมเป็นกฎของทหารเพื่อใช้ปลูกฝังการเชื่อฟังคำสั่ง ปลูกฝังอำนาจนิยม
    และเพื่อความสะดวกในการดูแลรักษา แต่การปลูกฝังอำนาจนิยมทำให้เด็กมีทัศนคติที่เป็นอันตรายต่อบ้านเมือง
    และนักเรียนนักศึกษาไม่ต้องรีบร้อนในชีวิตประจำวัน สามารถดูแลทรงผมได้

ต้องคงทำความเข้าใจกับคำว่ากฏ ระเบียบ ในชีวิตจริงเราอยู่ภายได้กฏหมาย แค่กฏระเบียบของโรงเรียน สถาบัน เรายังละเมิดแล้วอะไรจะรับประกันว่าคุณจะรักษาและปฏิบัติตามกฏหมาย อีกอย่างถ้าลดการสิ้นเปลืองหากนักเรียนนักศึกษา ขยันทำทรงผมมาแข่งกัน แต่ละทรงมันก็ใช้เงินอยู่เดี๋ยว ต่อ ตัด  ดัด ย้อม แล้วเงินที่พ่อแม่หามาให้ด้วยความลำบากคงต้อง.... ทรงเดียวไม่ต้องเสียเวลา..เอาเวลามาใส่ใจกับการเรียนจะดีกว่าไหม..

3.การใช้กฎทรงผมบังคับเป็นการสร้างภาพลักษณ์เสมือนมีวินัย เนื่องจากระเบียบวินัยที่แท้จริงไม่ได้เกิดจากการบังคับให้ทำ

แต่หากเป็นการกระทำออกมาด้วยจิตสำนึก 

ถ้ารอให้มีจิตสำนึก จะตอบได้ไหมว่าแต่ละคนจะมีกันเมื่อไหร่ มีพร้อมๆๆ กันหรือเปล่า..คนหนึ่งทำ  อีกคนไม่ทำ แล้วสี่งที่เกิดขึ้นคนทำเหนื่อย ..และล้า สุดท้ายก็จะไม่ทำ ผลสุดท้ายคือไม่มีไครทำ  มันก็จบ  ผมเห็นร้านเกมมีแต่เด็กนักเรียน นักศึกษาเต็มไปหมด แล้วประเทศชาติจะเป็นอย่างไร..

4.ทำให้เยาวชนคิดไม่เป็นว่าสิ่งที่ทำอยู่ผิดหรือถูก ได้แต่รับคำสั่งไปวันๆ

แล้วเรื่องที่ให้คิด  คิดกันบ้างหรือเปล่า

5.ส่งเสริมให้เยาวชนไม่รักษาสิทธิ เนื่องจากการเลือกทรงผมเป็นสิทธิอันชอบธรรมของบุคคลนั้นๆ

แต่สถานศึกษากลับเพิกเฉยและตั้งกฎระเบียบอันเข้มงวด ทำให้นักเรียนไม่สามารถรักษาสิทธิของตัวเองได้

นับวันก็จะมีแต่คนหมดหวัง หมดอาลัย ทั้งที่เป็นสิทธิของบุคคลนั้นๆ

สิทธิ  นั้น มาคู่กับหน้าที่ เรืยกร้องสิทธิแล้วอย่าลืมทำหน้าที่ เป็นลูกที่ดี เป็นนักเรียนนักศึกษาที่ดี 

6.ปลูกฝังให้เยาวชนละทิ้งเหตุผล เยาวชนหลายคนมีคำถามอยู่ในใจ แต่เมื่อได้รับคำตอบว่า

"มันเป็นกฎ" หรือ "เธอไม่พอใจที่จะทำตามกฎ ก็ไม่ต้องเรียน" ซึ่งไม่ใช่คำตอบที่ดีของคนที่มีการศึกษา

และกำลังให้การศึกษาต่ออนุชนรุ่นหลัง เพราะแสดงถึงความไร้เหตุผลอย่างยิ่งยวด

ส่วนคนที่ยึดมั่นในเหตุผลและรอคอยคำตอบก็จะถูกมองเป็นพวกก้าวร้าว แล้วจะค่อยๆ ถูกหล่อหลอมเป็นพวกยอมรับกฎ

โดยที่ไม่รู้เลยว่าเพราะอะไร เดินไปโดยปราศจากเป้าหมาย เป็นส่วนจากการทิ้งเหตุผลของผู้ใหญ่

ต้องยอมรับว่าการศึกษาเราลอกแบบมาจากเมือกนอก จึงไม่แปลกที่กระบวนการคิดจึงคัดแย้งบ้างในวัฒนธรรมไทย เด็กไทยพ่อแม่เลี้ยงส่งเสียจนเรียนจบ แต่เมืองนอกออกหาเงินเรียนเอง ท่านพร้อมหรือยังที่จะส่งเสียตนเอง...และก้าวสู่วัฒธรรมแบบตะวันตก

7.เป็น การส่งเสริมให้ใช้อำนาจโดยมิชอบ จากการที่เยาวชนซึมซับการใช้อำนาจของครูของเขาที่ใช้อำนาจอย่างไร้เหตุผลให้ เขาตัดทรงผมสั้นโดยไม่มีเหตุผล เขาจะทำตามโดยใช้อำนาจอย่างผิดๆ ทำร้ายคนอื่น หากท่านได้รับมอบหมายทำหน้าที่รักษากฏ แล้วมีคนไม่ทำตามท่านจะทำอย่างไร อย่าบอกนะว่ากฏไม่สำคัญ งั้นกฏหมายก็คงไม่สำคัญ
8.ทำให้เกิดการเหยียดหยามดูหมิ่นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ บางคนอาจได้ยินผู้ใหญ่ด่าว่าไว้ผมยาวเหมือนฮิปปี้จะไปเป็นนักเลงหรือ นั่นคือการเหยียดหยาม ความเป็นคนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม จะเป็นคนดี จะสั้นยาวก็ไม่มีปัญหา

แล้วนิยามของคำว่าคนดี  ..คืออะไร รวมถึงการปฏิบัติตามกฏระเบียบด้วยหรือเปล่า หากลูกหลานนำเวลาและเงินทองมาจัดแต่งทรงผม แทนการศึกษาเล่าเรียน

9.ทำ ให้ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นสิ่งจอมปลอมและมองข้ามชื่อเสียงที่แท้จริงไป คือคุณภาพของนักเรียนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม แต่อยู่ที่คุณภาพของการศึกษาเรียนรู้และคุณภาพจิตใจ

คุณภาพ = ความรู้ + คุณลักษณะ (รักชาติ ซื่อสัตย์ มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นทำงาน รักความเป็นไทย มีจิตใจสาธารณะ

10.ปลูกฝังให้ เยาวชนไม่ยอมรับความคิดเห็นผู้อื่น หรือขาดความมั่นใจในตัวเองไปเลย จากที่เห็นได้ว่าเยาวชนต้องการหลุดจากแอกของกฎทรงผม แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ เพราะผู้ใหญ่ไม่รับฟังความคิดเห็น เยาวชนจะถูกหล่อหลอมให้เชื่อมั่นความคิดตัวเองมากเกินไปจนไม่ฟังความคิดเห็น ผู้อื่น ซึ่งเป็นภัยต่อระบอบประชาธิปไตย หรืออีกทางหนึ่งสูญเสียความมั่นใจ ทำอะไรก็ผิด เหตุผลดีแค่ไหนก็เท่านั้น เป็นอันตรายกับระบอบการปกครองเช่นกัน

อันนี้น่าจะจริง เยาวชนไม่ยอมรับความคิดเห็นผู้อื่น

ส่วนทางด้านกระทรวงศึกษาธิการแถลงข้อดีของกฎทรงผมนักเรียน สรุปได้ว่า สะอาด เรียบร้อย ป้องกันเหาได้

เสียค่าใช้จ่ายน้อยในการตัดผม ทรงสุภาพเหมาะสมกับวัย  แต่ยังไงเสียก็ขัดกับกฎหมายรัฐธรรมนูญอยู่ดี

ซึ่งนักเรียนสามารถฟ้องร้องในแง่ของการละเมิดสิทธิมนุษยชนได้  แต่ไม่มีกล้าใครทำ จึงเป็นกฎตายตัวไปจนทุกวันนี้

มองโลกให้กว้าง (ผลกระทบต่อส่วนรวม) หากกฏระเบียบเล็น้อยยังทำไม่ได้ แล้วกฏ..ใหญ่ๆๆ ..สิทธินั้นคู่กับหน้าที่ เมื่อคุณจบแล้วจะเอาทรงอะไรใครก็ไม่ว่าหรอก

จงแก้ที่ตัวเรา
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2010, 10:26:14 »

คำว่า ทำอะไรได้ตามใจคือไทยแท้ ยังใช้ได้เสมอ

Jazky
ระดับ ป.ตรี

โลก ส่วน ตัว สูง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2010, 10:16:46 »

ยิ้ม ยิ้ม
anu
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 13:29:46 »

ยิงฟันยิ้ม

จงแก้ที่ตัวเรา
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 14:14:56 »

ปัจจุบันเขาก็อนุโลมให้ไว้ผมยาวได้แล้วนี่ ความคิดเห็นส่วนตัวนะบ้านอยู่ข้างโรงเรียนเด็กบางคนมันก็เหลือเกินผมยาวยังไม่พอไว้หนวดยังกะนักเลงดูแล้วมันไม่เรียบร้อยไม่เหมาะสมกับชุดนักเรียน เด็กผู้หญิงบางคนเป็นทอมก็ซอยผมยังกะผู้ชาย เคยประชุมผู้ปกครองถามครูว่าทำไมปล่อยให้เด็กซอยผม คำตอบคือโรงเรียนห้ามแต่เด็กบางคนไม่เชื่อฟัง เรียกมาตักเตือนแล้วให้โอกาสผมยาวแล้วห้ามซอยอีก ทางโรงเรียนเรียกผู้ปกครองมาพบแต่ผู้ปกครองไม่สนใจ ไม่มา นี่แหละปัญหา คนไทยกับเด็กต่างชาติต่างกันที่ความรับผิดชอบ เด็กไทยไม่มีความรับผิดชอบต่อตัวเอง แหกกฏได้ถือว่าตัวเองเจ๋ง ยิ่งถ้าเด็กประถมไว้ผมยาวโดยเฉพาะเด็กผู้หญิงถ้าพ่อแม่ดูแลได้ก็ดีไปแต่ถ้าปล่อยให้ลูกผมเพ้ายุ่งเหยิง ไม่มัด มันไม่เรียบร้อยเอาซะจริงๆ ความคิดเห็นส่วนตัวนะ ใครเห็นต่างก็ผ่าน
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 กรกฎาคม 2015, 14:55:54 »

เหาเยอะ  .....  มั้ง

เกี่ยวก่อนิ  ...  อิ อิ

blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2015, 20:57:53 »

ลองให้เด็กในพื้นที่ห่างไกล เช่นติดชายแดน ในระดับประถมศึกษา หรือก่อนประถมศึกษา ไว้ผมยาวดูสิครับ ท่านจะทนกลิ่นไม่ไหว หรือกำจัดเหากันไม่หวาดไม่ไหวเลยทีเดียว
ขอร้องเถอะครับ..คิดอะไร คิดถึงส่วนรวมให้มาก อย่าเอาตนเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาล บางทีในมุมมองของเราคนเดียว อาจมองว่าถูก แต่มันอาจไม่เหมาะสมกับอีกหลายๆ คนนะครับ

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2015, 21:41:22 »

หมวด ๓
แบบทรงผม
ข้อ ๙ นักเรียนต้องไว้ทรงผมแบบสุภาพเรียบร้อย เหมาะสมกับกาลเทศะ ดังนี้
๑) นักเรียนชายให้ไว้ผมด้านข้างและด้านหลังยาวไม่เลยตีนผม เช่น แบบทรงผมรองทรง
๒) นักเรียนหญิงให้ไว้ผมสั้นหรือยาวก็ได้ กรณีไว้ยาวก็ให้รวบให้เรียบร้อย
ห้ามนักเรียน ดัดผม ซอยผม ทำสีผม ไว้หนวดเครา หรือทำการอื่นใดที่ไม่เหมาะสมกับสภาพ
การเป็นนักเรียน
หากมีความจำเป็นต้องไว้ทรงผมแตกต่างจากที่กำหนดไว้ในวรรคหนึ่งหรือวรรคสอง เนื่องจาก
ความจำเป็นทางศาสนา ประเพณีหรือความจำเป็นอื่นใด ก็ให้อยู่ในอำนาจของสถานศึกษานั้นเป็นผู้พิจารณา
ความในวรรคหนึ่งและวรรคสองไม่ใช้บังคับกับนักศึกษาชายและนักศึกษาหญิง โดยให้ถือ
ปฏิบัติตามระเบียบหรือข้อบังคับของสถานศึกษานั้น
ข้อ ๑๐ โรงเรียนหรือสถานศึกษาอาจกำหนดแบบทรงผมของนักเรียนและนักศึกษาเพื่อ
ผ่อนคลายได้ทั้งนี้ต้องไม่ขัดหรือแย้งกับกฎกระทรวงนี้
ให้ไว้ ณ วันที่
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2015, 22:00:56 »

สำหรับคนไทย กฎมีไว้แหกครับ ไม่ได้มีไว้ให้ทำตาม
คนไทยถึงไม่มีระเบียบวินัยไงครับ. 2 คนนี้เป็นคนดีนะ
แต่ไม่ค่อยมีใครทำตาม ด.ญ.ระเบียบ ด.ช.วินัย 5555.

KooBABA
ชั้นประถม
*

Line ID= nice2kissyou

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2015, 02:43:23 »

"ระเบียบวินัยที่แท้จริงไม่ได้เกิดจากการบังคับให้ทำ

แต่หากเป็นการกระทำออกมาด้วยจิตสำนึก "

ชอบมากเลย

มะระหวาน
ถ้าไม่เริ่มต้นค้นคิดสิ่งใหม่ๆ ก็ ไม่ต่างอะไรจากการเดินย่ำซ้ำที่เก่า
ระดับ ป.ตรี

พึ่งจะเริ่มหัดเดิน ขอเผชิญโลกภายนอกอย่างกล้าแกร่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2015, 13:12:48 »

ถามโจทย์แบบนี้ ตอบยาก คนละมุมมองก็มี

" ถ้าเป็นอย่างนั้น ให้ผมเปรียบเทียบ สมมุติว่าผมไว้เล็บยาว และยาวมากๆๆไม่ตัดเลยนี้จะผิดกฎระเบียบไหม แล้วคนที่เขามองเห็นเขาจะคิดอย่างไร??  "

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2015, 17:36:32 »

ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] พิมพ์