เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 02:56:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เที่ยวไหนดี ระหว่างตัวเมืองน่าน กับ เชียงแสน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เที่ยวไหนดี ระหว่างตัวเมืองน่าน กับ เชียงแสน  (อ่าน 2142 ครั้ง)
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 02:56:45 »

มีวันหยุด 1 วัน  อยากไปเที่ยวครับ แต่ไม่รู้จะไปที่ไหนดีระหว่าง ตัวเมืองน่าน กับ อีกทางไป เชียงของและเชียงแสน  คือบ้านผมอยู่ระหว่างกลางของ 2 ที่นี้พอดี เลือกไม่ถูก ว่าจะหันไปทางซ้าย หรือทางขวาดี  ช่วยแนะนำด้วยครับ การเที่ยวครั้งนี้ไม่ต้องการรายละเอียดอะไรมากมาย คือประมาณขับรถขำ ขำครับ กินลม ชมวิว เก็บบรรยากาศ 2 ข้างทาง ไปดูบ้านเมืองอื่นบ้างเป็นการเปิดหู เปิดตา  อิ อิ แนะนำด้วยครับ
modtanoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 09:53:48 »

อิอิ มาตังเจียงแสนเพ้ก่ะจะได้แอ่วแม่สายตวย 555
D-max
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 10:05:53 »

ผมคนเจียงแสน หนับหนุน มาแอ่วเจียงแสนคร้าบบบบบบบ
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 10:36:45 »

แว่มากิ๋นเข้าหลามเมืองน่านเหี๋ยก่อนแล้วค่อยไปเชียงแสนก่า อิอิอิอิอิ
somwang@twp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 10:43:38 »

เมืองน่าน ผม บ่ เกยไป
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 11:12:21 »

ใครเคยไปเที่ยวทั้ง 2 เมืองนี้บ้างครับ มีเวลาไม่มากครับ จะไปทั้ง 2 ที่ก็ไม่ได้ คือรู้สึกว่าทั้ง 2 เมืองนี้ บรรยากาศมันคงคล้ายๆ กัน ก็เลยอยากจะลองเลือกเอาซักที่นึงครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 11:26:31 »

ถ้าคุณมาเมืองน่าน บรรยากาศ ที่ได้ก็ไม่ต่างอะไรกะเชียงแสน แต่ครับ มีแต่........เมืองน่านจะเงียบสงบกว่าเชียงแสนมาก เพราะเชียงแสน เป็นเมืองท่า ติดกับแม่น้ำโขง คึกคักคลาคล่ำไปด้วยนักท่องเที่ยว

แต่ถ้าคุณมาเมืองน่าน จะเหมือนกับคุณตัดขาดจากโลกภายนอก จะถามหาความเจริญ ตึกรามบ้านช่องสูงๆแบบเจียงฮาย หรือพะเยา แทบจะบ่ามีหื้อเห็น
เสมือนนึ่ง ว่าเมืองน่านเป็นเมืองลับแล ว่าอั้น ชะแล
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 11:44:58 »

น่าน มี Big C หรือ โลตัส หรือปล่าวครับ  เผื่อไปเที่ยวแล้วไม่รู้จะไปไหนจะได้ไปห้างแทน
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 11:45:39 »

้เจียงแสนดีกว่าครับ  ใกล้บ้านตวย  ขับขี่ปลอดภัยครับ ถ้าไปเมืองน่านต้องไปสัก2-3วัน ถึงจะแอ่วม่วนครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 11:46:39 »

น่าน มี Big C หรือ โลตัส หรือปล่าวครับ  เผื่อไปเที่ยวแล้วไม่รู้จะไปไหนจะได้ไปห้างแทน

ไม่มีBig C มีแต่ โลตัส นะครับ

ปล.ไม่เคยไปแต่แฟนบอก

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 11:53:24 »

กร๊ากๆๆ ถ้าเป็นห้างใหญ่ๆเห็นทีว่าจะมีมีโลตัส ที่เดียวครับ  ส่วนอีกห้างใหญ่อีกห้างนึงนั้นชื่อห้าง นราไฮเปอร์มาร์ท  เป๋นห้างของเจ้าสัวคนเมืองน่านฮั้นนะครับ
ถ้าจะถามหาบิ๊กซี หรือ โรงหนัง เมืองน่านต่อต้านกั๋นแมะฮากครับ

เพราะเหตุว่าคนน่าน เปิ้นเป๋นประเภทหัวอนุรักษ์นิยมรุนแรง ความเจริญเลยเข้าไปช้าครับ

แต่กะบ่แน่หนาครับ ถ้าคนเมืองน่านเปลี่ยนไป จากความที่มีหัวอนุรักษ์นิยมสูง เปลี่ยนไปกลายเป็นคนมีนิสัยเห็นแก่ตัว และเห็นแก่เงิน เห็นแก่ธุรกิจมากเกินไป ในอีกบ่กี่ปีข้างหน้า อาจจะเห็นเมืองน่านเละเทะแบบ เมืองปาย ก็ได้ครับ ตึงโฮมสเตย์ ตึงโรงแรม ตึง คลับ ตึงบาร์

นึกแล้ว ก็เสียดาย "แสงสุดท้ายแห่งล้านนา(ตะวันออก)"
aunpang
ระดับ ป.ตรี

--อ้อมกอดอันแสนอบอุ่น--

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 11:57:33 »

หยุดวันเดียว ไปเที่ยงเจียงแสนดีกว่าเจ้า  ไปเมืองน่านมันต้องใช้ระยะเวลาเดินทางเมินกว่า ไปแบบฟั่งมานจะบ่ม่วนนั้นเหนาะก่ะ

อิ่มอร่อยกุ้งเผา
ถนนสนามบินแม่ฟ้าหลวง ตรงกันข้ามโรงแรมทีคการ์เด้นท์
0897559556
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 12:02:31 »

หยุดวันเดียว ไปเที่ยงเจียงแสนดีกว่าเจ้า  ไปเมืองน่านมันต้องใช้ระยะเวลาเดินทางเมินกว่า ไปแบบฟั่งมานจะบ่ม่วนนั้นเหนาะก่ะ

บ้านกระผมอยู่ห่างจาก อ.เมืองน่าน 160 กม.  และบ้านกระผมก็อยู่ห่างจาก อ.เชียงแสนประมาณ 160 กม. เหมือนกัน  ถ้าไปน่าน ต้องผ่านดอย ถ้าไปเชียงแสนไม่ผ่านดอย ทายซิ บ้านผมอยู่ไหนเอ่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 12:06:05 »

อยู่เชียงคำแม่นก่อครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 12:27:53 »

เจียงคำ ผะยาว แม่ก่อครับ
yuyayee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 12:32:04 »

เมืองน่าน สงบน่าอยู่ค่ะ   ไปแล้วสบายใจ ไม่ต้องเจอผู้คนพลุกพล่าน รถติด เมืองน่านไม่มีค่ะ   น่าไปดูนะคะ
YURI
มัธยม
**

我叫王艳平

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 12:37:18 »

กร๊ากๆๆ ถ้าเป็นห้างใหญ่ๆเห็นทีว่าจะมีมีโลตัส ที่เดียวครับ  ส่วนอีกห้างใหญ่อีกห้างนึงนั้นชื่อห้าง นราไฮเปอร์มาร์ท  เป๋นห้างของเจ้าสัวคนเมืองน่านฮั้นนะครับ
ถ้าจะถามหาบิ๊กซี หรือ โรงหนัง เมืองน่านต่อต้านกั๋นแมะฮากครับ

เพราะเหตุว่าคนน่าน เปิ้นเป๋นประเภทหัวอนุรักษ์นิยมรุนแรง ความเจริญเลยเข้าไปช้าครับ

แต่กะบ่แน่หนาครับ ถ้าคนเมืองน่านเปลี่ยนไป จากความที่มีหัวอนุรักษ์นิยมสูง เปลี่ยนไปกลายเป็นคนมีนิสัยเห็นแก่ตัว และเห็นแก่เงิน เห็นแก่ธุรกิจมากเกินไป ในอีกบ่กี่ปีข้างหน้า อาจจะเห็นเมืองน่านเละเทะแบบ เมืองปาย ก็ได้ครับ ตึงโฮมสเตย์ ตึงโรงแรม ตึง คลับ ตึงบาร์

ผับ เธค ก็มีที่เดียวเจ้า  Chanel ไผจะเมืองน่านถ้าจะไปถามหาความศิวิไล ทางวัตถุ บ่าต้องไปเจ้า  ถ้าจะไปแอ่วผ่อวัฒนธรรมบ้านเปิ้นรับรองอิ่มเอมใจขนาดเจ้า  ยิ้มกว้างๆ
นึกแล้ว ก็เสียดาย "แสงสุดท้ายแห่งล้านนา(ตะวันออก)"

oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 13:00:55 »

เชียงคำแน่นอนเลย..แต่ยังไงก็ยังสนับสนุนให้มาเที่ยวเชียงแสนมากกว่าึครับ..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
ap.41
ตอบแทนคุณแผ่นดิน
แฟนพันธ์แท้
*

ไม่มีเทพไม่มีโปร..มีแต่เราที่จะก้าวไปพร้อมกัน...

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 13:07:42 »

ถ้าคุณมาเมืองน่าน บรรยากาศ ที่ได้ก็ไม่ต่างอะไรกะเชียงแสน แต่ครับ มีแต่........เมืองน่านจะเงียบสงบกว่าเชียงแสนมาก เพราะเชียงแสน เป็นเมืองท่า ติดกับแม่น้ำโขง คึกคักคลาคล่ำไปด้วยนักท่องเที่ยว

แต่ถ้าคุณมาเมืองน่าน จะเหมือนกับคุณตัดขาดจากโลกภายนอก จะถามหาความเจริญ ตึกรามบ้านช่องสูงๆแบบเจียงฮาย หรือพะเยา แทบจะบ่ามีหื้อเห็น
เสมือนนึ่ง ว่าเมืองน่านเป็นเมืองลับแล ว่าอั้น ชะแล

ตามนั้นเลยครับ อีกอย่างเชียงแสนเป้นเมืองที่มีนักท่องเที่ยวแวะเวียนมาตลอดไม่เหงา แต่ก็ไม่วุ่นวายครับ สงบดี

กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2010, 13:13:14 »

ถู.. ถูก ต้องนะครับบบบบบบบบบบบบ

คนเจียงคำ  ตัดสินใจ๋จะไปแอ่วเจียงแสนแน่นอนครับ   

2 - 3 วันก่อนว่าจะไปกำนึงแล้ว มีคนในเวบนี้โพสต์ว่า ฝนตกเลยบ่ได้ไปซักกำ 
เดว ตั้งเก้า ใหม่แหมกำ

ขอบคุณทุกคนตี๊ฮือกำแนะนำครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์