เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:07:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  แนะนำหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1317 ครั้ง)
์Nattapon
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 10:09:10 »

สมุติว่าเพื่อนผมมีครอบครัว แล้วไปมีลูกกับเมียน้อยชื้อรถชื้อบ้านให้แล้วยุๆมาวันหนึ่งเมียน้อยเขาขออยากมีชีวิตให้อยากสร้างึรอบครัว เราควรทำอย่างไรดีครับ เพื่อนฝากถามผมไม่รู้คำตอบ เมียน้อยไม่ได้รักเขาแล้วแล้วทำไมผู้ชายไม่ยอมปล่อยครับเขาคิดอะไรแนะนำหน่อย ลองคิดดูแล้วเขาทิ้งครอบครัวเขาไม่ได้ ให้ความสุขเมียน้อยก็ไม่ได้แต่ไม่ยอมปล่อย แนะนำทีครับ
์Nattapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 12:43:31 »

ดันๆครับ
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 12:52:23 »

Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 14:38:58 »

คือไม่เข้า ใจ คำถามค่ะ งง ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 14:43:32 »

ทำอะไรไม่ได้ อะไรจะเกิด มันก้ต้องเกิด อะไรที่ที่มันจะไม่เกิด ยังไงก้ไม่เกิด  ทำใจคับ ถ้าอีกฝ่ายไม่คิดมีใหม่ ยังไงก็ไม่ไปใหนหรอกคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
์Nattapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 14:53:00 »

เพื่อนผมเป็นเมียน้อยเขาแล้วมีลูกด้วยกัน แต่เพื่อนผมอยากเลิกเพื่อจะมาสร้างครอบครัวใหม่ แต่เขาบ่ยอมเลิกคือว่าเขาคิดยังไง ทั้งๆที่รู้ว่าตัวเองดูแลฮื้อความสุขเพื่อนผมบ่ได้ เพื่อนผมมีแฟนใหม่รักแฟนเขามาก คือง่ายผู้ชายไม่ยอมจบ
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2015, 19:49:22 »

ู^
^
^
(ขออนุญาตเรียก ผู้ชายคนที่ 1 ว่า "สามี"ของเพื่อนคุณ และผู้ชายคนที่ 2 ว่า"แฟนปัจจุบัน" ของเพื่อน และเรียกเพื่อนคุณว่า "หญิงเอ" นามสมมติ นะคะ )

คือ สถานการณ์แบบนี้  สามีฯ ไม่ยอมปล่อย หญิงเอ ก็อาจจะเพราะว่า "ลูก" รึเปล่า
แต่ทั้งสามีและหญิงเอ ก็ต่างคนต่างผิด หันหน้าคุยกันโดยมีพยาน อย่างเช่นพ่อหรือแม่
เอาเหตุผล ความผิดชอบชั่วดี  และอนาคตของลูกเป็นที่ตั้ง นะคะ

และไม่ทราบว่าแฟนปัจจุบัน ของ หญิงเอ เขาทราบเรื่องนี้หรือไม่ ?
หากทราบเรื่องแล้ว เรื่องนี้มีบุคคลที่ 3 เข้ามาเกี่ยวข้อง
( แนะนำว่า อย่าเพิ่งเอาบุคคลที่ 3 เข้ามาเกี่ยวข้อง)
การขอเลิกกับสามี ฯ เป็นสิทธิ์ของหญิงเอ นะ และอีกอย่าง หญิงเอ ก็ไม่ได้จดทะเบียนสมรส
ไม่มีข้อผูกพันทางกฏหมาย ลูกที่เกิดมาก็เป็นลูกนอกสมรส !! แบบนี้ไม่ดีแน่นอนค่ะ

ูู^^
เคลียร์ให้จบ !! ไวๆ นะคะ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
์Nattapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 08:25:59 »

คือผัวเก่าแก่ไม่ยอมจบ แล้วรู้ทั้งรู้ว่าทิ้งครอบครัวหลักไม่ได้ แต่เพื่อนผมที่เป็นเมียน้อยบอกว่าอยากสร้างครอบครัวที่อบอุ่นไม่ใช้แบบนี้ บอกผัวเก่าไปหมดแล้วว่าไมาได้รักขอชีวิตที่เหลื่อใช้ให้มีความสุขไม่ได้หรอ แต่ผัวเก่าไม่ยอมครับ ตอนนี่เพื่อนผมทุกทรมานมาก คือรักแฟนใหม่แกมาก
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 08:45:12 »

คือผัวเก่าแก่ไม่ยอมจบ แล้วรู้ทั้งรู้ว่าทิ้งครอบครัวหลักไม่ได้ แต่เพื่อนผมที่เป็นเมียน้อยบอกว่าอยากสร้างครอบครัวที่อบอุ่นไม่ใช้แบบนี้ บอกผัวเก่าไปหมดแล้วว่าไมาได้รักขอชีวิตที่เหลื่อใช้ให้มีความสุขไม่ได้หรอ แต่ผัวเก่าไม่ยอมครับ ตอนนี่เพื่อนผมทุกทรมานมาก คือรักแฟนใหม่แกมาก

น่าเห็นใจมาก ถ้าเป็นเราโดยส่วนตัว หนีแม่มมม เลย เป็นผัวเพียงพฤตินัยเท่านั้นนินา
แต่งงานกับแฟนใหม่ จดทะเบียนสมรส โลดดดด !!  ยิงฟันยิ้ม

KooBABA
ชั้นประถม
*

Line ID= nice2kissyou

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 10:45:31 »

ู^
^
^
(ขออนุญาตเรียก ผู้ชายคนที่ 1 ว่า "สามี"ของเพื่อนคุณ และผู้ชายคนที่ 2 ว่า"แฟนปัจจุบัน" ของเพื่อน และเรียกเพื่อนคุณว่า "หญิงเอ" นามสมมติ นะคะ )

ฮืม  ขยิบตา  ลังเล  อายจัง  ร้องไห้

ผู้ชายคนที่ 2 คือ เจ้าของกระทู้    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 10:55:31 »

...ถ้าแฟนเก่าไม่จดทะเบียนรับรองบุตร ไม่ดูแล ไม่ไปมาหาสู่ ไม่จ่ายค่าเลี้ยงดูเด็กที่เกิดมา(ประเภทไข่แล้วทิ้ง) เพื่อนสาวคุณถือว่าเป็นโสด ฟ้องศาลก็ชนะ มีสถานะเหมือนหญิงม่าย ดังนั้นจะแต่งงาน จะจดทะเบียนสมรสกับใครก็ได้ ไม่ต้องขอความคิดเห็นจากแฟนเก่า ถึงแม้จะมีลูกติด ก็มีสภาพเหมือนบุคคลหย่าร้าง เพราะปราศจากนิติกรรมใดๆ กับแฟนเก่า

...อันดับแรก ถ้าเค้าเซ็นชื่อรับรองบุตร ต้องฟ้องศาลขอสิทธิต่างๆ ให้กับลูก สาเหตุที่แฟนเก่าไม่เลิกเพราะลูก(ที่เกิดจากเมียน้อย) แล้วลูกได้อะไรจากพ่อบ้าง เช่น ค่าเลี้ยงดู ให้การศึกษา ไปมาหาสู่ ดูแลลูกเป็นครั้งคราว จัดตารางวันเวลามาอยู่บ้านหลังที่ 2  โดยภรรยาเก่ารับรู้และยอมรับ มิใช่แอบหนีจากบ้านใหญ่มาบ้านเล็กเป็นบางครั้งบางคราว เป็นต้น.

...ถ้ามีวี่แววว่าสามีเก่า ไม่รับผิดชอบใดๆ เลย แนะนำจดทะเบียนสมรสกับคนใหม่ แล้วย้ายไปทำงานต่างจังหวัดไกลๆ เลยครับ.

...แต่นึกดูอีกที ผลเสียตกอยู่กับตัวเด็ก ยังไงๆ ความรักของพ่อแท้ๆ มีความจริงใจและมีมากกว่าพ่อเลี้ยงแน่นอน

..."นี่คุณ ดูแลลูกคุณยังไง ให้มารังแกลูกของเรา" มันจะเป็นอย่างนี้.(เด็กเกิดจากสามีเก่าจะเกเร เพราะคิดว่าพ่อแท้ๆ ไม่รัก จึงทิ้งแม่ ส่วนแม่รักลูกที่เกิดจากสามีใหม่มากกว่าตัวเอง เป็นปมด้อยคิดตามประสาเด็กๆ )

...ถ้าคิดถึงความสุขของลูกก็ทนกล้ำกลืนอยู่ในสภาพนี้ต่อไปเพื่อลูก  ถ้านึกถึงความสุขส่วนตัว ก็หนีไปอยู่กินกับสามีใหม่(แรกๆ อาจรักกัน แต่พอนานเข้าไม่แน่ว่าจะตกนรกทั้งเป็นทั้งแม่ทั้งลูก ขอให้คิดให้ยาวๆ อย่ามองความรักหนุ่มสาวเป็นหลักใหญ่)

...พ่อแท้ๆ เท่านั้นที่รักบริสุทธิ์และห่วงใย ยอมตายแทนลูก  มากกว่าพ่อเลี้ยงหลายร้อยหลายพันเท่าครับ.

...ส่วนเพื่อนสาวคุณรักสามีใหม่มาก ก็เป็นกิ๊กกันต่อไป

...หรืออยากให้ถูกศีลธรรมก็แอบไปจดทะเบียนสมรสให้ถูกต้อง(จะจดทะเบียนหย่าเมื่อไหร่ก็ได้นี่นา)ส่วนจะอยู่กินกันอย่างไรค่อยแก้ปัญหากันอีกที (ในเมื่อสามีเก่าไม่ยอมเลิก)

...แต่ในทางกฎหมายสามีใหม่ต้องดูแล เลี้ยงดูเพื่อนสาวคุณ มีสิทธิ์ในมรดกสามีใหม่ทุกอย่างเต็มร้อย

...ปั๊มลูกให้สามีใหม่อีก 1 คน.เป็นรางวัล

... สามีใหม่เลี้ยงดูเพื่อนสาวคุณ สามีเก่าเลี้ยงดูลูกเพื่อนสาวคุณ เข้าท่าดี...แนะนำได้เท่านี้ครับ.

...ไม่ต้องกลัวปากชาวบ้านเค้านินทา ถ้าพวกเค้าทราบสาเหตุก็คงไม่ว่าอะไร ยุคนี้อะไรๆ มันพัฒนาล้ำยุคไปแล้ว.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 11:33:32 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
์Nattapon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 14:48:20 »

แฟนเก่าเขาเซนรับเป็นพ่อเด็ก และส่งค่าใช้จ่ายบางครั้งแค่นั้นครับ แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ชื้อบ้านให้หนึ่งหลังแต่นานๆจะบอกให้ลูกไปเที่ยวหาปีสัก2ครั้ง
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 18:32:10 »

ยิงฟันยิ้ม เก่าไม่เลิก เราะซื้อบ้านทรัพย์สินและมีลูกส่งเสียให้ แต่เมียจะมีใหม่ เพราะเก่าไม่รักแล้ว(ยังงงก่อนหน้าทำไมไม่รู้ว่าเป็นน้อยปล่อยมีลูก) ถ้าจะไม่ผูกพันธ์กะเก่า คืนของเขาแล้วไปอยู่กับคนใหม่ส่วนลูกตกลงค่าใช้จ่ายกัน กลัวแต่ว่าจะเลิกแต่เอาของหนีไปอยู่กะคนใหม่ ถ้าผมก็ไม่ยอมครับถ้าจะมีใหม่ไปแต่ตัว ลูกๆตกลงแบ่งกัน ไม่เห็นยากติดที่ทรัพย์สินหรือเปล่า  ครับ อีกอย่างคนยังไม่เลิกแล้วมีใหม่คนที่มาใหม่ไม่รู้เหรอว่าเขามีเจ้าของ 

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
pppkonsila
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 20:41:34 »

ตกลงแล้วคุณคือแฟนใหม่ของเพื่อนคุณใช่มั้ย ถ้ารักกันจริง ผู้หญิงเขายอมทิ้งทุกอย่างเพื่อมาอยู่กะคุณหรือเปล่า แล้วถ้าเขามาอยู่กะคุณ(โดยที่ขายบ้าน)แล้วพ่อแม่เขาล่ะ  คุณพร้อมดูแลครอบครัวเขามั้ย..
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2015, 22:19:15 »

ตกใจ อย่าไปสงสัยจขกท.อย่างนั้นครับ เขาคงไม่ใช่พวกตีท้ายครัว อาศัยช่วงที่สาวว้าเหว่เข้ามาแทรก ผู้ชายต้องเป็นผู้นำไม่ใช่แมงดา  รักกันจริงคืนเขาไปทรัพย์สินหาเองได้  มีศักดิ์ศรี เอาเฉพาะผู้หญิงมาเริ่มใหม่  5555สร้างเอง กลัวแต่ สมัยนี้กัดก้อนเกลือกินหายาก มีแต่ กัดก้อนช๊อคโกแลต   ปล.เอารูปลงให้ดูกันเล่นๆนะแก้กลุ้ม

* รักสามเส้า.jpg (12.53 KB, 206x206 - ดู 299 ครั้ง.)

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
Chilla_King
midafXD
ชั้นประถม
*

อย่าดีแต่เป็นคน...แต่จงเป็นคนที่ดี.

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 09:05:02 »

ดูจากคำถามและคำตอบของ จขกท.แล้ว มันคงไม่ใช่เรื่องสมมุติแล้วล่ะ น่าจะเป็นเรื่องจริง
และคนทั้งสองก็คงจะเป็นเพื่อนกับ จขกท. เพราะกระทู้แรกบอกว่าเพื่อนผู้ชายไปมีเมียน้อย
พอมาตอบอีกทีเป็นเพื่อนผู้หญิงที่ไปเป็นเมียน้อยเพื่อนผู้ชาย ก็เลยไม่รู้ว่าจะช่วยเพื่อนทั้ง 2
ได้ยังไง ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจเป็นอย่างนั้นนะ

Very sabai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2015, 11:25:50 »

ตกใจ อย่าไปสงสัยจขกท.อย่างนั้นครับ เขาคงไม่ใช่พวกตีท้ายครัว อาศัยช่วงที่สาวว้าเหว่เข้ามาแทรก ผู้ชายต้องเป็นผู้นำไม่ใช่แมงดา  รักกันจริงคืนเขาไปทรัพย์สินหาเองได้  มีศักดิ์ศรี เอาเฉพาะผู้หญิงมาเริ่มใหม่  5555สร้างเอง กลัวแต่ สมัยนี้กัดก้อนเกลือกินหายาก มีแต่ กัดก้อนช๊อคโกแลต   ปล.เอารูปลงให้ดูกันเล่นๆนะแก้กลุ้ม

like ! " ผู้ชายต้องเป็นผู้นำไม่ใช่แมงดา"
แต่สมัยนี้แมงดา มันเยอะซะด้วยสิ !!  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2015, 21:39:14 »

ทำอะไรไม่ได้ อะไรจะเกิด มันก้ต้องเกิด อะไรที่ที่มันจะไม่เกิด ยังไงก้ไม่เกิด  ทำใจคับ ถ้าอีกฝ่ายไม่คิดมีใหม่ ยังไงก็ไม่ไปใหนหรอกคับ

ถูกต้องที่สุดเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ
Sing ha
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 สิงหาคม 2015, 21:41:30 »

ดูจากคำถามและคำตอบของ จขกท.แล้ว มันคงไม่ใช่เรื่องสมมุติแล้วล่ะ น่าจะเป็นเรื่องจริง
และคนทั้งสองก็คงจะเป็นเพื่อนกับ จขกท. เพราะกระทู้แรกบอกว่าเพื่อนผู้ชายไปมีเมียน้อย
พอมาตอบอีกทีเป็นเพื่อนผู้หญิงที่ไปเป็นเมียน้อยเพื่อนผู้ชาย ก็เลยไม่รู้ว่าจะช่วยเพื่อนทั้ง 2
ได้ยังไง ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจเป็นอย่างนั้นนะ

คิดตรงกัน ยิ้ม ...แต่ในส่วนที่ว่าเรื่องจริงหรือไม่นี่...ยังไม่ได้คิด  รูดซิบปาก
หน้า: [1] พิมพ์