เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 18:56:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  แหล่งเรียนรู้ เกษตรพอเพียง..ทฤษฏีใหม่
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน แหล่งเรียนรู้ เกษตรพอเพียง..ทฤษฏีใหม่  (อ่าน 3555 ครั้ง)
sripoom
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2011, 21:04:44 »

อยากเรียนถาม ทุกท่านว่า
     ในเชียงราย มีแหล่งเรียนรู้ ศึกษา ดูงาน ถ่ายทอด
ด้านเกษตรพอเพียง  ที่ไหนบ้าง ครับ
     อยากไปที่เดียว ครบทุกอย่าง
     และเป็นแหล่งที่ ทำจนประสบผลสำเร็จ พึ่งตนเองได้

ตามหลักพึ่งตนเอง..ทำเพื่อกินเพื่อใช้เป็นหลัก หากเหลือก็แจกหรือขาย

ขอบคุณครับ

۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2011, 21:07:48 »

บ้านนาหลังคาแดงครับ  ของครูแปลก บ้านสันนายาวครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
sripoom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2011, 21:09:51 »

ขอบคุณครับ เป็นแหล่งหนึ่งที่ผมจะไปศึกษา ครับ
boonsri
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2011, 03:02:55 »

ขอที่อยู่ให้ละเอียดกว่านี้ได้ไหมครับ
phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 19:53:49 »

อยู่ที่อำเภอเทิงครับ ศูนย์การเรียนรู้ในพื้นที่ของตำบลเชียงเคี่ยน อำเภอเทิง มีทั้งที่พัก ภายในจัดกระบวนการเรียนรู้ ทำมาเป็นสิบปีและได้รับรางวัลพระราชทานจากพระเทพฯด้วย
ไงติดต่อสอบถามกับทางอบต.ได้ครับ ผมเคยไปมาแล้ว ได้หลักปรัชญาการดำเนินชีวิตที่ดีมากที่สุดแห่งหนึ่งก็ว่าได้ เป็นแหล่งเรียนรู้ที่มีกลุ่มคณะศึกษาดูงาน และทัศนศึกษาเข้าเยี่ยมเสมอ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 22:42:37 »

อยากให้มีจัดกิจกรรมของเว็บ พาไปศึกษาจังครับ

เหมือนพบปะพี่-น้องพร้อมกับความรู้

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 22:51:46 »

อยากให้มีจัดกิจกรรมของเว็บ พาไปศึกษาจังครับ

เหมือนพบปะพี่-น้องพร้อมกับความรู้

น่าสนใจนะครับ

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 22:51:59 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ แต่ว่าไม่ถนัดเรื่องนี้เลย ไม่มีข้อมูลสถานที่ด้วยครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 22:54:50 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณครับ แต่ว่าไม่ถนัดเรื่องนี้เลย ไม่มีข้อมูลสถานที่ด้วยครับ

ชวน ๆ สมาชิกในห้องเกษตรไปกันไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 23:02:29 »

ชวน ๆ สมาชิกในห้องเกษตรไปกันไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ถ้ามีคนสนใจ ประมาณสัก 30 คนขึ้นไปจะสนุกครับ เราสามารถติดต่อให้เจ้าหน้าที่มาบรรยายให้ความรู้ได้เลย  แต่ไม่รู้จะไปที่ไหนนี่สิครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2011, 23:07:30 »

ถ้ามีคนสนใจ ประมาณสัก 30 คนขึ้นไปจะสนุกครับ เราสามารถติดต่อให้เจ้าหน้าที่มาบรรยายให้ความรู้ได้เลย  แต่ไม่รู้จะไปที่ไหนนี่สิครับ

ก็ตามนี้ไงครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยู่ที่อำเภอเทิงครับ ศูนย์การเรียนรู้ในพื้นที่ของตำบลเชียงเคี่ยน อำเภอเทิง มีทั้งที่พัก ภายในจัดกระบวนการเรียนรู้ ทำมาเป็นสิบปีและได้รับรางวัลพระราชทานจากพระเทพฯด้วย
ไงติดต่อสอบถามกับทางอบต.ได้ครับ ผมเคยไปมาแล้ว ได้หลักปรัชญาการดำเนินชีวิตที่ดีมากที่สุดแห่งหนึ่งก็ว่าได้ เป็นแหล่งเรียนรู้ที่มีกลุ่มคณะศึกษาดูงาน และทัศนศึกษาเข้าเยี่ยมเสมอ

jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 14:43:54 »

โรงเรียนชาวนา ศูนย์เครือข่ายปราชญ์ชาวบ้านเกษตรยั่งยืนตำบลศรีเมืองชุม อ.แม่สาย จ.เชียงราย
~Oo เบียร์ _ ซ่าส์ oO~
ผลิตและจัดจำหน่ายถ่านอัดแท่งและน้ำส้มควันไม้ 0846103310
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 19:05:14 »

น่าสนใจมาก อยากไปค่ะ เสียดายตอนนี้ท้องโตแล้วอ่า

ขายถ่านไม้ ถ่านอัดแท่ง น้ำส้มควันไม้  โทร 0846103310(เบียร์)
Line ID :  patama.khanthaya
Fb: น้ำส้มควันไม้แม่ลาวถ่านอัด

บัญชีออมทรัพย์เลขที่1542009436 ธ.กสิกรไทย ชื่อบัญชี น.ส.ปัทมา ขันธยา
kkd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2011, 21:44:08 »

น่าสน น่าสน อยากไป แต่ขอเป็นเสาร์ อาิทิตย์นะครับ
NoOK-ManiA
ชั้นประถม
*

"WE LOVE OUR KING"

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 13:36:11 »

เอาแบบปราญชาวบ้านเราพอทำได้ แนะนำ 2 ที่
1.บ้านลุงบุญเป็ง จันต๊ะภา เจ้าของศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงชุมชน ต.ไม้ยา อ.พญาเม็งราย
2.บ้านเปรียวจันทร์ ต๊ะต้นยาง หัวหน้าศูนย์เรียนรู้ครูเกษตรกรบ้านสันทราย ตำบลเชียงเคี่ยน อ.เทิง
^^
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2011, 22:44:56 »

ไปตวย3คนเจ้า

สวนเห็ดกรรณิการ์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 08:31:33 »

น่าสนใจคะ อยากไปเหมือนกัน

การเพาะเห็ดเป็นอาชีพ ไม่ใช่เรื่องยากหากแต่คนที่ทำไม่สำเร็จ ไม่ใช่เขาไม่เก่งแค่เขาล้มเลิกไปก่อนก็เท่านั้นเอง
surasit64
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2011, 16:10:18 »

ไปตวย  เจ๋ง
Nathakan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2011, 03:11:17 »

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=108&s=tblcenter

คุณเป็ง จันต๊ะภา เกษตรกรตามเเนวเศรษฐกิจพอเพียง ต ไม้ยา อ พญาเม็งราย
NoOK-ManiA
ชั้นประถม
*

"WE LOVE OUR KING"

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2011, 13:39:00 »

http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=108&s=tblcenter

คุณเป็ง จันต๊ะภา เกษตรกรตามเเนวเศรษฐกิจพอเพียง ต ไม้ยา อ พญาเม็งราย

ลุงเป็ง จ้อย-ซอ ม่วนนะ ลองไปนอน ซิแล้วจะรู้ว่าเปิ้นกินอ้อ กันยังไง ^.^
หน้า: [1] 2 พิมพ์