เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 19:19:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  (ขอนอกเรื่องนิดคับ)สุนัขเป็นเห็บ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน (ขอนอกเรื่องนิดคับ)สุนัขเป็นเห็บ  (อ่าน 584 ครั้ง)
focus_ss
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2015, 19:52:48 »

ผมมีสุนัขพันธ์โกเด้นผสมพื้นเมืองน้องตัวใหญ่มากและที่สำคัญมีลูกเห็บเยอะมาก !!ทั้งตัวเล็กสีแดง ตัวใหญ่ๆสีน้ำตาล เยอะมากเต็มหลังเลยคับ มีวิธีกำจัดไหมคับ ซื้อยามาก็เยอะละไม่ยอมหายสักทีสงสารน้องหมามากๆ ช่วยฤน่อยคับ!!!!!!!!!!!!!

ข้าคือเบจิต้าเจ้าชายแห่งชาวไซย่า ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม โกรธ เศร้า ตกใจ เจ๋ง ฮืม ขยิบตา แลบลิ้น อายจัง รูดซิบปาก ลังเล จุมพิต
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2015, 21:52:23 »

ผมมีสุนัขพันธ์โกเด้นผสมพื้นเมืองน้องตัวใหญ่มากและที่สำคัญมีลูกเห็บเยอะมาก !!ทั้งตัวเล็กสีแดง ตัวใหญ่ๆสีน้ำตาล เยอะมากเต็มหลังเลยคับ มีวิธีกำจัดไหมคับ ซื้อยามาก็เยอะละไม่ยอมหายสักทีสงสารน้องหมามากๆ ช่วยฤน่อยคับ!!!!!!!!!!!!!

น้องหมาเป็นเห็บต้องใจเย็น และใจแข็งค่ะ เมื่อก่อนน้องๆ ที่บ้านกรุงเทพนี่เห็บยั้วเยี้ย ขนาดว่ามีทุกซอก ทุกร่องบันไดเลย เราก็ทั้งเผา ทั้งจับทิ้งยังไงก็ไม่หมด สุดท้ายไปเกษตร หมอให้ยาหยอดมา ใช้หยอดเดือนละครั้ง และห้ามจับเห็บออก ยกเว้นมันเยอะเกินก็จับออกใส่น้ำมันเครื่องแช่ไว้ แต่ห้ามอาบน้ำน้อง หรือทำอะไรที่ทำให้เห็บมันหลุดจากตัวหล่นพื้น และถ้าน้องขนยาว แนะนำให้โกนขนให้เกลี้ยงทั้งตัวเลยค่ะ เชื่อไหม ทำได้ประมาณ 6 เดือน เห็บที่บ้านหายเกลี้ยงเลยค่ะ ข้อสำคัญคือ ต้องใจแข็ง อาบน้ำน้องได้เดือนละครั้งก่อนหยดยา (อาบแล้วต้องทิ้งไว้สามวัน ให้ผิวหนังสร้างน้ำมันพอให้ยาเดินไปทั่วตัว)

ที่ห้ามเอาเห็บออกจากน้องเพราะเมื่อเห็บดูดยาแล้ว มันจะค่อยๆ แห้งตาย แต่ถ้าเราเอาเห็บออกก่อนมันจะแห้งตาย มันก็จะคืนชีพ แล้วก็ดื้อยาค่ะ และให้โกนขนเพื่อให้เห็บไม่ใช้ขนพรางตัว ส่วนที่ไม่ให้อาบน้ำเพราะยาจะถูกล้างไปได้ค่ะ อ้อเราใช้ ฟร้อนไลน์นะ แรงดีจริงๆ (ไม่ได้โฆษณาให้เขาเน้อ เดวนี้ไม่ใช้ละ เห็บหายไปหมดแล้ว)

หรือถ้าจะเพิ่มมาตรการ (อันนี้ฟังเขาว่ามา แต่ไม่ได้ทดลองจริงๆจังๆ) ก็ซื้อน้ำยาฆ่าเห็บที่ร้านหมอมาผสมน้ำราดให้ทั่วบ้าน แต่เราว่ามันเหม็น แล้วก็อันตรายกับน้องหมาและคน เคยทำครั้งเดียว ไม่เวิร์ค

เอาใจช่วยค่ะ เห็บนี่เป็นปัญหาระดับโลกจริงๆ โดยเฉพาะที่มันเยอะมากจนบุกมาบนที่นอน น่ากลัวมากๆๆๆๆ
focus_ss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2015, 08:53:48 »

น้องหมาเป็นเห็บต้องใจเย็น และใจแข็งค่ะ เมื่อก่อนน้องๆ ที่บ้านกรุงเทพนี่เห็บยั้วเยี้ย ขนาดว่ามีทุกซอก ทุกร่องบันไดเลย เราก็ทั้งเผา ทั้งจับทิ้งยังไงก็ไม่หมด สุดท้ายไปเกษตร หมอให้ยาหยอดมา ใช้หยอดเดือนละครั้ง และห้ามจับเห็บออก ยกเว้นมันเยอะเกินก็จับออกใส่น้ำมันเครื่องแช่ไว้ แต่ห้ามอาบน้ำน้อง หรือทำอะไรที่ทำให้เห็บมันหลุดจากตัวหล่นพื้น และถ้าน้องขนยาว แนะนำให้โกนขนให้เกลี้ยงทั้งตัวเลยค่ะ เชื่อไหม ทำได้ประมาณ 6 เดือน เห็บที่บ้านหายเกลี้ยงเลยค่ะ ข้อสำคัญคือ ต้องใจแข็ง อาบน้ำน้องได้เดือนละครั้งก่อนหยดยา (อาบแล้วต้องทิ้งไว้สามวัน ให้ผิวหนังสร้างน้ำมันพอให้ยาเดินไปทั่วตัว)

ที่ห้ามเอาเห็บออกจากน้องเพราะเมื่อเห็บดูดยาแล้ว มันจะค่อยๆ แห้งตาย แต่ถ้าเราเอาเห็บออกก่อนมันจะแห้งตาย มันก็จะคืนชีพ แล้วก็ดื้อยาค่ะ และให้โกนขนเพื่อให้เห็บไม่ใช้ขนพรางตัว ส่วนที่ไม่ให้อาบน้ำเพราะยาจะถูกล้างไปได้ค่ะ อ้อเราใช้ ฟร้อนไลน์นะ แรงดีจริงๆ (ไม่ได้โฆษณาให้เขาเน้อ เดวนี้ไม่ใช้ละ เห็บหายไปหมดแล้ว)

หรือถ้าจะเพิ่มมาตรการ (อันนี้ฟังเขาว่ามา แต่ไม่ได้ทดลองจริงๆจังๆ) ก็ซื้อน้ำยาฆ่าเห็บที่ร้านหมอมาผสมน้ำราดให้ทั่วบ้าน แต่เราว่ามันเหม็น แล้วก็อันตรายกับน้องหมาและคน เคยทำครั้งเดียว ไม่เวิร์ค

เอาใจช่วยค่ะ เห็บนี่เป็นปัญหาระดับโลกจริงๆ โดยเฉพาะที่มันเยอะมากจนบุกมาบนที่นอน น่ากลัวมากๆๆๆๆ
++ขอบคุณสำหรับคำแนะนำน่ะครับ จะลองเอาไปใช้ดู ขอบคุณครับขอบคุณ++

ข้าคือเบจิต้าเจ้าชายแห่งชาวไซย่า ยิ้ม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม โกรธ เศร้า ตกใจ เจ๋ง ฮืม ขยิบตา แลบลิ้น อายจัง รูดซิบปาก ลังเล จุมพิต
CEI_01
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2015, 15:18:06 »

นี่ครับสุดยอดเรื่องเห็บหมัดขวดใหญ่หัวฉีดแบบนี้จะถูกกว่าหลอดหยดครับ...ฉีดได้สะใจชุ่มเลย...5555ถ้าเลี้ยงหมาแมวต้องมีติดบ้านไว้ครับเห็บหมัดไรแตกวึ้นๆครับ555

* image.jpg (25.42 KB, 332x443 - ดู 49 ครั้ง.)
mornAIA
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2015, 15:44:45 »

ไซบีเรียนที่บ้าน ไม่เคยมีเห็บ เลี้ยงเค้าอย่างดีเลี้ยงอยู่ในบ้าน  แนะนำค่ะเวลาอาบน้ำเอาตัวยาที่มีสารฆ่าเห็บอาบน้ำมักตัวน้องไว้ซัก20นาทีแล้วล้างออกจากนั้นแปรงขนใส่แป้งหรือยาฉีดไปทั่วตัวเลยแล้วห้ามให้น้องออกไปเล่นกับหมาตัวอื่นเดียวจะติดเห็บมาอีกค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์