เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:26:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ศูนย์รวมธุรกิจด้านการบริการ (ผู้ดูแล: CR.COM, B.E.)
| | |-+  สอบถามหน่อยค่ะ ที่ไหนรับแก้ดวงตกไหมค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามหน่อยค่ะ ที่ไหนรับแก้ดวงตกไหมค่ะ  (อ่าน 1132 ครั้ง)
katen
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 22:41:04 »

พอดีปีนี้เบจเพศค่ะ อยากไปนอนในโรงศพ
สะเดาะเคราห์ค่ะ เพราะดวงตกมาก
มีวัดไหนบ้างค่ะ แนะนำหน่อยคะ
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 22:45:43 »

ไปวัดปงหลวง เวียงชัย ดูครับ..พระอาจารย์แนะนำดี...ไปวันธรรมดาคนไม่เยอะ..เสาร์-อาทิตย์คนเยอะ...แต่จะหยุดทุกวันพุธและวันพระครับ

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
dugdig
คนเราจน-รวย-โง่-ฉลาด ก็เป็นคน
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2015, 22:49:54 »

ยิงฟันยิ้ม ถ้าดวงตกมาก นอนโรงธรรมดาไม่ได้ต้องโรงเย็นครับ บริการเยี่ยมนอนซัก2ชั่วโมงปิดฝาเปิดความเย็นสูงสุด-5องศาไม่ร้อนครับ ยิ้มเท่ห์

คนเรา เดี๋ยวก็ตาย ใช้เวลาทุกนาทีให้มีความสุข นะจ๊ะจะบอกให้
O-L-Y-G-O-N
มัธยม
**

นานาจิตตัง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 08:10:37 »

ผมเคยมีช่วงเวลาแย่ๆ สีหน้าจะหมองคล้ำจนไปไหนมาไหนคนทักว่าโดนของเลย
จนพี่ที่รู้จักพาไป อาบน้ำมนต์ นอนแล้วเอาผ้าขาวคลุม (พิธีประมาณตายแล้วเกิดใหม่)
หนักเข้าก็พาไปบูชาเครื่องรางของขลัง สักยันต์กับอาจารย์ดังที่กำแพงเพชรโน้น...
...
...
..
บอกตามตรงไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ เหมือนเกาไม่ถูกที่คัน สุดท้ายได้พระอาจารย์ที่เคารพ
ชีแนะครับ "โลกนี้ไม่มีเรื่องบังเอิญ ทุกอย่างมีเหตุ และผล ครับ"
..
..
กลับมาสำรวจตัวเองครับ แก้ที่ปัญหา เกาให้ถูกที่คันครับ
...
...
เอาคาถานี้ไปไช้ครับ
1.ยอมรับความจริงครับว่า "มันเกิดขึ้นแล้ว" ไม่ว่าชอบหรือไม่
2.มองหาทางเลือกครับ "แล้วเลือกซะ" ไม่ว่าสวยหรือไม่ แต่นี้คือสิ่งที่ฉันเลือก
3.จบครับ ไปออกกำลังกาย อาบน้ำกินข้าว นอนให้ครบ8ชั่วโมง ตื่นมาทำหน้าที่ของเราต่อไป

จงเรียนรู้
viSut
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 09:46:20 »

วิธีของผมคือ ยิ้มและยอมรับมัน และคิดบวก
aroon_na
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 12:11:39 »

ทำแล้วสบายใจ ทำเถอะครับ...แต่อย่าหลงงมงายมากเกิน
...สมัยนี้พวกลวงโลกเยอะ หากินกับความเชื่อ ความงมงาย และความไม่สบายใจของคน
Tossaphol Wisutsap
รับเเปลภาษา
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

รับเเปลภาษาอังกฤษ-ไทย, ไทย-อังกฤษ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 15:27:23 »

หมั่นทำบุญ ใส่บาตร เข้าวัด ฟังเทศก์ฟังธรรม ปล่อยนก ปล่อยปลา สวดมนต์ กรวดน้ำตั้งจิตอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรครับ กรรมหนักจะได้เบาลง เพราะไม่มีพระท่านไหนช่วยได้ครับ เราต้องมั่นทำบุญช่วยตัวเอง เเละที่สำคัญเป็นลูกที่ดีของพ่อเเม่ ครูบาร์อาจารย์ครับ

If you born poor it's not your mistake but if you die poor its your mistake.
รับเเปลภาษา ทำรายงานสนใจติดต่อ 0879777060 0931902004 0907609499
www.facebook.com/TossapholWisutsap2013
A dam
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 16:45:45 »

สำหรับผม แนะนำ นะครับหาวันว่างซักวันที่ครอบครัวอยู่พร้อมหน้า หากะละมังใส่นํ้ามาล้างเท้าให้พ่อกับแม่ ผมว่าน้องน่าจะรู้สึกดีขึ้นเยอะนะครับ
aodaod044
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 20:12:45 »

ศึกษาคำสอนของพระพุทธเจ้าให้มากๆครับ...   มีเหตุ  ก็ต้องมีผล  ครับ.   กรรมแก้ไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มิถุนายน 2015, 07:25:06 โดย aodaod044 » IP : บันทึกการเข้า

inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2015, 22:51:41 »

ทำแล้วสบายใจ ทำเถอะครับ...แต่อย่าหลงงมงายมากเกิน
...สมัยนี้พวกลวงโลกเยอะ หากินกับความเชื่อ ความงมงาย และความไม่สบายใจของคน

สุดยอดครับ     มันอยู่ที่ใจครับ    ทำดีมากๆ   ทุกอย่างก็จะดี    ทำไม่ดีมากๆ   ปัญหาก็จะตามมาเอง   ไกลอยู่สุดขอบฟ้า    ใกล้อยู่ที่ขอบตา    พระบิดาและพระมาดาของเรานั่นแหละ   ไม่ต้องไปหาไกล
พระอื่นๆคุณแยกออกหรือ   ว่าอันไหนของแท้อันไหนของปลอม  อันไหนปรุงแต่ง

สนใจ โทร 086-9176511
Ramil
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2015, 10:42:00 »

ที่ใจ  ครับ
CK SPEED PART

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2015, 15:04:17 »

ในข่าวมีอยู่วัดนึงครับจำชื่อไม่ได้ ไปอาบน้ำแก้ดวงแล้วยังมีแอบถ่ายคลิปด้วยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ViRuS_HDD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2015, 15:31:40 »

ไปวัดปงหลวง เวียงชัย ดูครับ..พระอาจารย์แนะนำดี...ไปวันธรรมดาคนไม่เยอะ..เสาร์-อาทิตย์คนเยอะ...แต่จะหยุดทุกวันพุธและวันพระครับ

ลูกพี่ลูกน้อง เคยไปครับ ถึงกับเปลี่ยนชื่อทั้งครอบครัวเลยครับ  แต่ชีวิตก็เหมือนเดิมครับ

เบญจเพส คือ อายุ ๒๕ ปี

มันไม่มีอะไร อายุ ๒๕ ไม่ได้ร้ายอะไรไม่ได้เสียหายอะไร แต่ว่าคนใดไปเกิดอุบัติเหตุเจ็บตอนอายุ ๒๕ เขาก็ว่า "เบญจเพส" เบญจ แปลว่า ห้า เพส แปลว่า ยี่สิบ ถ้าเพศ (ศ.ศาลา) ก็คือเพศหญิง เพศชาย นั่นแหละ มันหมายความว่าอย่างไรก็ไม่ได้เรื่อง แปลแล้วยิ่งไม่ได้เรื่องใหญ่

"เบญจเพส" ก็หมายความว่า ยี่สิบห้า อายุ ๒๕ มันอันตราย อันตรายตรงที่ว่าเราคะนองนั่นเอง ไม่ต้องถึง ๒๕ หรอก ๑๘ นี่คะนองแล้ว เด็กวัยทีนเอจนี่คะนองแล้ว ๑๙-๒๕ มันคะนองทั้งนั้น โน่น ๓๕ ถึงจะเบาหน่อย พอรู้เรื่องชีวิตรู้จักค่าของชีวิตไม่ค่อยจะเสี่ยงภัยมากเกินไป โตเป็นผู้ใหญ่เต็มที่ ๒๕ มันกำลังคะนองทำอะไรมักจะรวดเร็วโลดโผน มันจึงเกิดทุกข์เกิดโทษกับคนอายุขนาดนั้นมาก เพราะความคะนองนั่นเอง ถ้าหากว่าเรารู้ตัวว่าอุบัติเหตุมันเกิด เพราะความคะนองเกิดเพราะความประมาท เราก็อย่าประมาท ขับรถก็อย่านึกว่ามีรถของเราคันเดียว

พระธรรมโกศาจารย์ (ปัญญานันทภิขุ)
แสงสว่างของชีวิต หน้าที่ ๑๗

วิธีสะเดาะเคราะห์ ที่ถูกต้องนะครับ

"สะเดาะความชั่ว นั่นแหละสะเดาะเคราะห์ ไม่ใช่มาวัดแล้วทำพิธีสะเดาะเคราะห์ แล้วกลับไปก็เหมือนเดิม เมาอย่างใด ก็เมาอยู่อย่างเดิม เคยประพฤติชั่วอย่างใด ก็ประพฤติอยู่อย่างเดิมอย่างนี้ ไม่ได้สะเดาะอะไร ไม่ได้เอาความชั่วออกจากตัว การสะเดาะเคราะห์ตามหลักพุทธศาสนานั้น เราจะต้องรู้จักว่า เรามีอะไรเป็นเหตุให้เกิดความทุกข์ เกิดเคราะห์ร้ายขึ้นในชีวิต เราค้นหาเหตุนั้นให้พบ เมื่อพบเหตุนั้นแล้วตัดเหตุนั้น คือเลิกไม่ประพฤติ ไม่ปฏิบัติในเรื่องนั้นต่อไปอย่างนี้เรียกว่า สะเดาะเคราะห์เด็ดขาด เคราะห์ร้ายจะไม่เกิดขึ้นแก่เราต่อไป"

ล่องแพ ณ เขื่อนแม่สรวย
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2015, 21:52:52 »

...ดวงตก แสดงว่าเป็นทุกข์ แก้ ด้วยอริยสัจ 4 ครับ ทุกข์ สมุทัย นิโรจ มรรค พระพุทธองค์ให้วิธีดับทุกข์ให้แล้วนะครับ

...อย่าเชื่อหมอดู หมอเดา ซึ่งใช้หลัก เสี่ยงให้ลูกค้าเลือก ถูก ผิด เช่น ทำนายว่าอาทิตย์นี้คุณจะเกิดอุบัติเหตุ ถ้าเหตุเกิด โอ้ ท่านทายแม่นจังเลย โพทนาไปทั่ว ถ้าไม่เกิด ก็เฉยๆ ไม่คิดอะไร ทำไมไม่โพทนา อ้ายหมอห่วย ทายเฮงซวย ไม่แม่น

...หมอดู หมอหวย ก็เหมือนๆ กัน. หมอดูอาศัยสิ่งสักการะบูชาเป็นเครื่องมือ หมอหวยอาศัยตัวเลขสุ่ม วิเคราะห์เป็นเครื่องมือ หากินกะคนบ้าหวย บ้าศรัทธาไม่เข้าเรื่อง จะดีจะร้าย อยู่ที่การการกระทำของตัวเรา เพียงแค่นำทุกข์มาปฏิบัติตามหลักอริยสัจ 4 เท่านี้ดวงก็รุ่งแล้วครับ

...ต้องขออภัย ถ้าความคิดไม่ตรงกับท่าน ถ้าท่านทำแล้วสบายใจ ผมก็สนับสนุนอยู่ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2015, 22:02:42 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
TAI
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2015, 14:22:51 »

ลองไปหาตุ๊เจ้าตาติปที่บ้านดู่ ทางไปน้ำตกโป่งพระบาท
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2015, 14:51:36 »

ตำหนักเพชร ภูซาง เชียงคำ
nnnchiangsean
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2015, 13:07:20 »

ก่อนจะไปหาพระ สิ่งสำคัญที่สุดอยู่ที่ใจเราก่อนครับ   คำว่าเบญจเพศ ไม่ได้แปลว่าสิ่งที่ไม่ดีเลยสักนิดครับ   ถ้าคุณสามารถตั้งตนอยู่บนความไม่ประมาท คิดดี พูดดี ทำดี ผมรับรองว่าตลอดทั้งปีนี้ดวงคุณไม่มีตกแน่นอน  เพราะผมก็ผ่าน 25 มา แล้วก็ปฏิบัติอย่างที่ว่ามาแล้วครับ  ไม่มีอะไรเสียหายเลยครับ  แต่ถ้าเราจดจ่ออยู่กับคำว่าเบญจเพศ กลัวนั่น กลัวนี่ เราก็มีแต่ความวิตกกังวลครับ....
tk2512
*

PailinIT.com

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2015, 13:54:26 »

ถ้าเคราะห์สะเดาะได้ ถ้าดวงตกแล้วแก้ได้ ถ้าบาปกรรมลบล้างได้
ทำไมโลกนี้ยังมีผู้มีทุกข์ วานผู้รู้ตอบหน่อย

Database Software Developer Tel.089-904-1694
http://www.pailinit.com
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2015, 09:56:14 »

ละทิ้งสิ่งที่ทำที่มีอยู่ ไปปฎิบัติธรรมสักระยะ วัดถ้ำผาคอกเวียงชัยก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็นทุกข์เรื่องเกี่ยวกับเงินๆทองๆ หนี้สินอะไรประมาณนี้ต้องเดินหน้าสู้กะมันอย่างเดียวครับ
หน้า: [1] พิมพ์