เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:55:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเรื่อง เราเตอร์ ไวไฟ ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่อง เราเตอร์ ไวไฟ ครับ  (อ่าน 539 ครั้ง)
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2015, 09:30:34 »

คือบ้านผมเป็น บ้าน 3 ชั้นครับ
ตอนกลางวัน ผมจะใช้เน็ตชั้น 1 ผมก็เอาเราเตอร์ ไวไฟ เสียบกับสาย Lan ที่ช้ัน 1
พอตอนกลางคืน ผมจะใช้เน็ตตอนขึ้นไปอยู่ชั้น 3 ผมก็ต้อง ---ถอด---เราเตอร์ ไวไฟที่ชั้น 1 ขึ้นไปเสียบกับสาย Lan ที่ช้ัน 3
ปัญหาคือ ผมขี้เกียจถอดเข้า ถอดออก  ผมจะซื้อ เราเตอร์ ไวไฟ อีกอัน มาไว้ที่ชั้น 3 เลยได้ไหม
ต้องเซ็ทค่าอะไรเพิ่มเติมรึป่าว
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2015, 09:57:48 »

ได้ครับ หาซื้อ access point ที่กำลังรับสูงๆ มาติดไว้ชั้นบนอีกสักตัว   หรือเลือกซื้อ access point แบบที่มีโหมด Repeater มารับสัญญานก็ได้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าปัจจุบันโหมดนี้จะอยู่แล้วทุกยี่ห้อหรือเปล่า ไม่ได้ใช้นานแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนยี่ห้อนี่ รอผู้เชี่ยวชาญมาตอบอีกทีก็แล้วกัน  เมื่อก่อนผมเคยใช้ของ TP-Link  รับสัญญาญ wifi จากข้างบ้านห่างกันประมาณ 15 เมตร มาปล่อยภายในบริเวณบ้านบ้านเราอีกที ก็ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหา

เวลาซื้อมามันก็ต้องเซ็ทด้วยครับ เพื่อให้รู้ว่าจะรับสัญญาญ wifi ชั่นล่างชื่ออะไร เพื่อส่งต่อมาให้ชั้นบน แต่ก็ไม่ยุ่งยาก มีคู่มือบอก  

หรือง่ายๆถ้าไม่มีใครมาตอบ ท่านก็เอาปัญหาที่พิมพ์นี้ไปถามร้านขายอะไหล่คอมฯ เลยครับ เดี๋ยวเขาคงแนะนำยี่ห้อให้ ยิ้มเท่ห์

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
เล็กไอคิว คอมพิวเตอร์
ช่างเล็กไอคิวคอมพิวเตอร์ครับซ่อมคอมประกอบอัพเกรดฯลฯ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการซ่อมคอมนอกสถานที่ โทร.085-7268855ช่างเล็กคับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2015, 10:26:57 »

ซื้อ access point ไม่กี่ร้อย ตั้งค่าในคอม เปลี่ยนSSID กับPASS แค่นั้นครับ เสียบสายแลนชั้นสาม ใช้ได้เลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บริการซ่อมโน๊ตบุ๊คคอมพิวเตอร์นอกสถานที่ โทร.085-7268855 ช่างเล็กครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=648036.0
กระป๋อง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2015, 11:43:38 »

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ ที่ให้คำแนะนำ ยิ้มเท่ห์
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2015, 12:06:03 »

ซื้อ access point ไม่กี่ร้อย ตั้งค่าในคอม เปลี่ยนSSID กับPASS แค่นั้นครับ เสียบสายแลนชั้นสาม ใช้ได้เลยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไอพีไม่ชนกันวุ่นหรอคับเสี่ยเล็ก  ยิงฟันยิ้ม
รุ่นสบายกระเป๋า ไม่ถึงพัน
ตั้งค่าเปลี่ยนไอพี เช่น 192.168.1.100 ปิด DHCP  ตั้งชื่อ WIFI SSID ตั้ง PW ถ้าไม่ตั้ง พาสฯ ข้างบ้านจะมาช่วยใช้เนตช้าไปกันใหญ่

ผมแนะนำ AP รุ่นนี้ ราคา พันห้า-หก รุ่นคุณปู่ อึด ทน ถึก โล่งแจ้ง100เมตร(ทดสอบมาแล้วขอรับที่ รร.ห้วยแม่ซ้ายจากอาคารเรียนมาที่ห้องสมุดอีกฝั่งของสนามฟุตบอล)Repeater สบายๆ ยิ้มกว้างๆ
อับเกรด Firm ware Tomato ด้วย ตั้งไอพีใหม่ เช่น 192.168.5.1 ตั้งชื่อ WIFI SSID ตั้ง PW >Save
เอาสายแลน(มีสัญญาณ)มาเสียบช่อง Internet(wan) อีก 4 ช่องแลน เสียบสายแลนเข้าคอมได้อีก 4 เครื่องขอรับ

* ls-wrt54gl-2.gif (63.26 KB, 460x376 - ดู 99 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2015, 12:19:22 โดย autchie » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์