เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:55:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ไปรษณีย์ตำบลป่าอ้อดอนชัย จดหมายและพัสดุฯตกค้างมากมาย
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ไปรษณีย์ตำบลป่าอ้อดอนชัย จดหมายและพัสดุฯตกค้างมากมาย  (อ่าน 2297 ครั้ง)
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 09:41:07 »

ผมไม่ได้รับจดหมายต่างๆจากไปรษณีย์มาหลายเดือนแล้ว เป็นจดหมายซึ่งต้องส่งถึงเราทุกเดือน เช่นใบ
แจ้งหนี้บัตรเครดิต ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเตอร์เนท และอื่นๆ

วันนี้อดรนทนไม่ได้จึงไปที่ที่ทำการไปรษณีย์ป่าอ้อดอนชัยเมื่อเวลาประมาณ 8.30 น.

อุแม่เจ้า...ปรากฎว่ามีผู้คนนับสิบๆรายก็ไปตามหาจดหมายและพัสดุไปรษณีย์เหมือนกันโดยมิได้นัดหมาย

มองเข้าไปก็เห็นเจ้าหน้าที่ไปรษณีย์หลายคนกำลังวุ่นวายกับการคัดแยกจดหมายและพัสดุไปรษณีย์

ส่งคำถามว่าทำไมเป็นเช่นนี้ ได้มีท่านหนึ่งตอบว่า "ลูกพี่ไม่อยู่" ถามต่อว่าไปไหนแต่ไม่มีคำตอบ

ให้ช่วยดูจดหมายของผมประมาณ 6 - 7 รายการ รออยู่ครึ่งชั่วโมงได้มารายการเดียว

ระหว่างรอก็มีผู้คนทยอยมาตามหาจดหมายและพัสดุกันเรื่อยๆ

ฝากเอาไว้สำหรับบริษัทไปรษณีย์ไทยให้เร่งรัดและปรับปรุงทั้งการทำงานและการบริการด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 10:00:12 โดย Cupid » IP : บันทึกการเข้า
hunsaza
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 09:50:21 »

เป็นเหมือนกันแทบทุกที่ครับ ทั้งที่ไปรษณีย์ และที่ไปรษณีย์เอกชน(หรือบ้านบุรุษไปรษณีย์)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 09:59:02 »

การบริหารทัพยากรบุคคลทำได้แย่ครับ เป็นปัญหาเรื้อรังมานานแล้ว

ไม่รู้บริหารกันยังไงให้งานมากกว่าคน ไม่บริหารให้งานเหมาะสมกับคน

ปริมาณคนที่มีก็ไม่มีความขยันเอาเสียเลย  เศร้า

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
godofwar
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 17:30:39 »

ท่าสายก็เช่นกัน รอบิลแจ้งหนี้เน็ตของร้านเกมส์มาครึ่งปีล่ะ แค่เอามาเสียบรั้วหน้าร้านไปจ่ายต้องแจ้งชื่อเอา
beas1582
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 20:04:25 »

ของผมก็เหมือนกัน เกือบ3เดือนละ ยังไม่ได้เลย ต้องไปดูละพรุ่งนี้ ไปรษณีย์ป่าอ้อดอนชัย
MOOMJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 21:19:08 »

ขอตอบตรงนี้เลยนะครับ พอดีเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาเกิดปัญหาล่าช้าจริงๆครับ เพราะเจ้าหน้าที่มีคนเดียว นำจ่ายทั้งตำบลซึ่งตำบลป่าอ้อดอนชัยมีทั้งหมด 21 หมู่บ้าน ต้องรับผิดชอบจดหมายธรรมดา EMS จดหมายลงทะเบียน ซึ่งงานแต่ละวันถือว่าไม่น้อยเลยสำหรับตำบลนี้ซึ่งมีหน่วยงานราชการ โรงเรียนต่างๆมาก เฉพาะEMS และจดหมายลงทะเบียน มีวันละ 90 ชิ้น จดหมายธรรมดามาอีกทุกวัน ซึ่งมันเกินความสามารถของคนคนเดียวที่จำนำจ่ายให้ทั่วถึงได้ จึงเกิดปัญหาสะสมมาเป็นระยะเวลาหนึ่งเดือนที่ผ่านมา แต่ปัจุจบันได้มีเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานเพิ่มอีก1คน ทางเรากำลังเร่งแก้ปัญาจดหมายค้างจ่ายอย่างเร่งด่วน ไม่น่าจะเกิน 1 อาทิต ทางเราจะพยายามจัดส่งให้อย่างสุดความสมารถ ถ้าท่านใดไม่ได้รับจดหมายหรือพัสดุด่วนที่ท่านต้องการเป็นอย่างมาก ให้มาติดต่อรับด้วยตนเองได้ที่ทำการไปรษณีย์ได้เลยครับ  ต้องขออภัยในความล่าช้าที่เกิดขึ้้นยังไงทางเราจะเร่งแก้ปัญหาปรับปรุงแก้ไขให้เร็วที่สุดครับ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 21:27:02 »

ขอตอบตรงนี้เลยนะครับ พอดีเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาเกิดปัญหาล่าช้าจริงๆครับ เพราะเจ้าหน้าที่มีคนเดียว นำจ่ายทั้งตำบลซึ่งตำบลป่าอ้อดอนชัยมีทั้งหมด 21 หมู่บ้าน ต้องรับผิดชอบจดหมายธรรมดา EMS จดหมายลงทะเบียน ซึ่งงานแต่ละวันถือว่าไม่น้อยเลยสำหรับตำบลนี้ซึ่งมีหน่วยงานราชการ โรงเรียนต่างๆมาก เฉพาะEMS และจดหมายลงทะเบียน มีวันละ 90 ชิ้น จดหมายธรรมดามาอีกทุกวัน ซึ่งมันเกินความสามารถของคนคนเดียวที่จำนำจ่ายให้ทั่วถึงได้ จึงเกิดปัญหาสะสมมาเป็นระยะเวลาหนึ่งเดือนที่ผ่านมา แต่ปัจุจบันได้มีเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานเพิ่มอีก1คน ทางเรากำลังเร่งแก้ปัญาจดหมายค้างจ่ายอย่างเร่งด่วน ไม่น่าจะเกิน 1 อาทิต ทางเราจะพยายามจัดส่งให้อย่างสุดความสมารถ ถ้าท่านใดไม่ได้รับจดหมายหรือพัสดุด่วนที่ท่านต้องการเป็นอย่างมาก ให้มาติดต่อรับด้วยตนเองได้ที่ทำการไปรษณีย์ได้เลยครับ  ต้องขออภัยในความล่าช้าที่เกิดขึ้้นยังไงทางเราจะเร่งแก้ปัญหาปรับปรุงแก้ไขให้เร็วที่สุดครับ

ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าทำไมเหลือ จนท แค่คนเดียว การจัดการระบบ ไม่มีเลยหรือครับ
จดหมายบางอย่าง บางฉบับบางทีสำคัญต่อคนปลายทางนะครับ
MOOMJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 21:33:37 »

ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าทำไมเหลือ จนท แค่คนเดียว การจัดการระบบ ไม่มีเลยหรือครับ
จดหมายบางอย่าง บางฉบับบางทีสำคัญต่อคนปลายทางนะครับ

ที่เหลือเจ้าหน้าที่คนเดียวเพราะเจ้าหน้าที่อีกคนเข้าไปนำจ่ายในอำเภอเมือง ตอนนี้กลับมาช่วยงานเหมือนเดิมแล้ว ส่วนเรื่องการบริหารจัดการระบบอยู่ที่ผู้บริหาร ผมตอบไม่ได้ ส่วนผมคนนำจ่ายอย่างเดียวครับ
Banrai pluemplem
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 21:44:15 »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้รับผลกระทบครับนี่เป็นเพียงข้ออ้างน้ำขุ่นๆ ที่ผ่านมาก็มีเพียงคนเดียวแต่เค้าตั้งใจทำงานมาก8-11โมงเค้ารับฝากจดหมายหลังจากนั้นจนถึงค่ำเค้าส่งจดหมายบางวันมาสองรอบก็มีพอเค้าย้ายไปเท่านั้นแหละคนใหม่มาทำงานจดหมายค้างทั้งเดือนเชื่อมั้ยผมได้รับบัตรสมนาคุณเชิญเข้ารับรางวัลวันที่14 พ.ค.ส่งมาวันที่7พ.ค.แต่เพิ่งได้รับวันนี้ เงิบบบ เมื่อวานไปตามจดหมายเหมือน จขกท บอก มีคนมารอเป็น10ขณะนั้น9โมงกว่าแต่ไปรษณีย์ยังไม่มาเปิดแค่นี้ก็รู้แล้วว่าทำไมจดหมายถึงค้างเยอะ ถามง่ายๆที่ผ่านมาก็ทำคนเดียวทำไมทำได้ สุดท้ายขอบคุณที่พยายามแก้ไขปัญหาวันนี้ได้รับจดหมายค้างทั้งหมดแล้วหวังว่าคงจะดีขึ้น

บ้านไร่ปลื้มเปรม ไร่นาสวนผสม ตามแบบฉบับเศรษฐกิจพอเพียง:ซื้อขายแลกเปลี่ยน ไม้ดอกไม้ประดับ พันธุ์พืชทางการเกษตรและผลไม้หลากหลายชนิด ติดต่อ 0810256724
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2015, 21:56:56 »

ผมนี่เบื่อที่สุดครับ แปลกใจจังคนที่มาทำ ปณอ.ถ้ามันยากเกิน หรือลำบากเกินความสามารถ ทำไมไม่หาอย่างอื่นทำครับ หน้าที่ของคุณแต่รับผิดชอบไม่ได้นี่มันทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ

ของผมนี่บางทีจนลืมครับ ต้องไปตาม ได้บ้างไม่ได้บ้าง
ตอนนี้รอหนังสือขอคืนภาษีตอบกลับจากสรรพากรอยู่ เกือบปีแล้ว ไม่รู้ว่าสรรพากรช้า หรือเอกสารมาค้างอยู่ที่ ปณอ. ไปตามก็หาไม่เจอ
เอกสารส่วนราชการส่งมาส่วนมากเสียค่าฝากส่งเป็นแบบธรรมดาจ่ายรายปีหรือยังไงนี่แหละ เลยดูไม่สำคัญในสายตาบุรุษปณ. แต่คุณรู้บ้างไหม ไอ้กระดาษแผ่นนั้นมันสำคัญกับผมแค่ไหน

อ่อ..อาทิตย์ที่แล้ว ems ครับ เช็คสถานะมาถึงปณอ.แล้ว ผ่านไปสามสี่วันยังไม่มาส่งให้ครับต้องไปตามเอา ปวดกระโหลก

เมล็ดพันธุ์แห่งขุนเขา
มัธยม
**

เมล็ดพันธุ์แห่งขุนเขา

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 09:28:17 »

ผมก็ได้รับผลกระทบมากด้วยเนื่องจากเป็นสถานศึกษา มีทั้งเอกสารทางราชการ เอกสารของนักเรียนที่ผู้ปกครองส่งมาทางไปษณีย์ จดหมายต่าง ๆ ค้างกันเป็นร้อย กว่าจะได้ต้องไปตามหลายรอบมากๆ มีบุคลากรหลายคนที่ทำบัตรเครดิตต่าง ๆ ก็ไม่ได้รับใบแจ้งชำระหนี้ ยังไม่รวมพัสดุที่สั่งซื้อของทางออนไลน์
ที่ผ่านมาผมก็เห็นเหมือนกันว่าทำคนเดียว ส่งคนเดียว โดยแบ่งเวลารับและส่งเป็นเช้าบ่าย แต่เดือนนี้ได้ข่าวว่าคนเดิมย้ายไปบ้านดู่จริงเท็จไม่ทราบ คนใหม่มารับงานแทน(ทำให้จดหมายค้างทั้งเดือน) เห็นว่ากำลังเร่งแก้ไขก็ยินดีแล้วครับขออย่าให้เกิดเหตุการณ์ซ้ำรอยอีกเดือดร้อนกันทุกหย่อมหญ้า(ปล.เมื่อวานเย็นได้รับจดหมายทั้งหมดแล้ว เยอะมาก ขอให้จากนี้ไปตรงเวลานะครับ

สนับสนุนความเป็นชุมชนพอเพียง เพราะความพอเพียง คือ ความพอประมาณ ความมีเหตุผลรวมถึงความจำเป็นที่จะต้องมีระบบภูมิคุ้มกันในตัวที่ดีพอสมควรต่อการมีผลกระทบใด ๆ อันเกิดจากการเปลี่ยนแปลงทั้งภายนอกและภายใน
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 09:43:51 »

"ลูกพี่ไม่อยู่"  แล้วลูกพี่ไม่มาทำงานเหรอครับ เหอๆๆ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 09:49:40 »

ต้องช่วยกันกระจายข่าวแบบนี้ละเจ้า
จะได้เป็นแรงกระตุ้นให้การบริการดีขึ้น

เคยมีปัญหากับปณ.บ้านดู่เรื่องหนังสือหายบ่อย
เข้าไปคุยกับหัวหน้าปณ. ท่านก็พูดและอธิบายดีอยู่
แต่ฟังแล้วก็เหมือนการแก้ตัวเนาะ..หลังจากนั้นหนังสือ
ก็ไม่เคยหายอีกเลย...แสดงว่าถ้าไม่มีคนแจ้งว่ามีปัญหา
ก็จะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น..เราต้องช่วยกันกระจายข่าวแบบนี้ละเจ้า

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 10:24:14 »

ที่เหลือเจ้าหน้าที่คนเดียวเพราะเจ้าหน้าที่อีกคนเข้าไปนำจ่ายในอำเภอเมือง ตอนนี้กลับมาช่วยงานเหมือนเดิมแล้ว ส่วนเรื่องการบริหารจัดการระบบอยู่ที่ผู้บริหาร ผมตอบไม่ได้ ส่วนผมคนนำจ่ายอย่างเดียวครับ

ยินดีและดีใจครับที่เจ้าหน้าที่ที่เข้าไปนำจ่ายในเมืองกลับมาช่วยงานที่ ปณ.ป่าอ้อฯเหมือนเดิม เพราะเจ้าหน้าที่ท่านดังกล่าวดูจะปฏิบัติงานเข้มแข็งดี ปัญหาล่าช้ามีบ้างแต่ไม่มาก

ขอให้ตั้งใจทำงาน ปรับปรุงแก้ไขข้อบกพร่องที่เกิดขึ้นที่ทำให้ผู้ใช้บริการเดือดร้อนให้ลุล่วงไปด้วยดี เป็นกำลังใจให้ครับ

บ้านผมเช้านี้ได้รับจดหมายตกค้างแล้วเพียงบางส่วน ยังคงตกค้างอีกหลายรายการ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

hutsu
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 10:35:46 »

โกรธ
zizamzprz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 11:42:16 »

"...ต้องบอกว่าไปรษณีย์ส่วนใหญ่เป็นครับ  ผมเคยรับ จม. จากสัสดีอำเภอ  จดหมาย  ปั้ม "ด่วน" ตัวแดง  ให้ติดต่อกลับภายในวันที่  XX เดือน XXX พ.ศ.XXXX  ผลคือ  ผมได้รับ  จม.  หลังจากวันรายงานตัววันสุดท้ายไป 1 เดือน  ครับ 5555+  สุดยอดไหมครับไปรษณีย์ไทย ^^..."
thexfile
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา... จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 11:51:33 »

ช่วงปีก่อน ไปรษณีแห่งหนึ่งในเชียงราย เจ้าหน้าที่นำจ่ายคนหนึ่ง เอาจดหมายดองไว้ที่บ้านตัวเอง ไม่เอาไปจ่ายให้ชาวบ้าน เขาไปค้นที่บ้านเจอหลายกระสอบ เจ้าตัวหนีหายไปเลย ป่านนี้เจอตัวหรือยังก็ไม่รู้
Tassanee
บ้านสวย สงบ ร่มรื่น
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 12:06:33 »

สำหรับ ปณอ.ป่าอ้อ อาทิตย์ที่แล้วพึ่งไปค้นเองเลย
แต่ก็เห็นใจเจ้าหน้าที่เหมือนกัน จดหมายคงค้างเยอะมาก
หลังจากนี้หวังว่าคงจะดีขึ้น เห็นใจทุกฝ่าย....
...สำหรับไปรษณีย์ บ้านดู่ ได้ส่ง จยย.ไประยอง
ตอนนี้ถึงแล้ว สภาพรถปกติดี กุญแจอยู่ครบ แต่พวงกุญแจหาย
(พวงกุญแจแพงอยู่ซื้อมา 300 สายหนังถัก)
ส่วนน้ำมันเชื้อเพลิงถ่ายออกเกือบหมด อันนี้เจ้าหน้าที่แจ้งให้ทราบแล้ว
เราก็นึกว่าเขาเอาใส่ขวดไว้ให้ใส่ปลายทาง แต่ดันไม่มี คงผิดที่เราที่ไม่ได้ขอคืนตั้งแต่ต้นทาง
อันนี้เข้าใจ ....แต่มันติดใจพวงกุญแจนี่สิ...

* 1.jpg (60.15 KB, 960x720 - ดู 888 ครั้ง.)
หมอกชวนฝัน
เพียงแค่สายลมพัดพา ให้มาเจอกัน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2015, 22:52:07 »

ของผมเจอ ปณ. ในตัวเมือง ส่งสินค้าให้ลูกค้าตั้งแต่วันที่ 27. พฤษภาคม วันนี้ 4. มิถุนายน ลูกค้าโทรกลับมาบอกว่ายังไม่ได้รับสินค้า ผมเลยแจ้งหมายเลขพัสดุให้ลูกค้าลองไปติดต่อที่ ปณ.ปลายทาง ผล ปณ.ปลายทางแจ้งว่ายังไม่ได้รับพัสดุหมายเลขนี้เลย วันนี้ผมจึงได้ไปติดต่อสอบถามที่ ปณ. ต้นทาง. ได้รับคำตอบจากเจ้าหน้าที่ว่า ไม่สามารถเช็คได้เนื่องจากเป็นการส่งแบบพัสดุธรรมดา ผมเลยถามต่อ แล้วถ้าสินค้าหายลูกค้าไม่ได้รับผมต้องดำเนินการอย่างไร แต่ยังไม่ได้คำตอบกรณีนี้ครับ เจ้าหน้าที่อีกคนก็อธิบายว่า ช่วงนี้พัสดุชิ้นใหญ่เข้ามาเยอะเลยทำให้การส่งล่าช้า  ผมก็ก็ได้แต่พยักหน้าออๆๆครับๆๆๆ และกลับมาด้วยความมึนงงสงสัย 1. เป็นไปได้จริงๆเหรอครับส่งสินค้าผ่านมาได้เจ็ดแปดวันแล้วสินค้ายังไม่เดินทางออกจาก. ปณ.  2.  ถ้าสินค้าหายระหว่างขนส่งเราควรดำเนินการอย่างไร ใครเคยเจอแบบผมขอคำแนะนำหน่อยครับ
planetkk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2015, 00:16:09 »

เห็นว่าเป็นไปรษณีเอกชน นี้ยังไงครับ ไปรษณีย์เค้าจ้างอีกทีเหรอครับ

แล้วจะเสียตังส่ง EMS ทำไม ??

ไม่ใช่ได้ช้านะครับ ถ้ารอที่บ้านยังไงก็ไม่ได้

ผมสั่งของไปต้องใช้ด่วน กำชับคนส่งให้ส่งเช้านี้เลยนะจะได้ทันใช้

สุดท้าย ก็ต้องไปตามเอาเอง

(เห็นซองแจ้งหนี้สีม่วงเต็มเลย หวังว่าจะไปถึงเจ้าของทันจ่ายกันนะครับ เห็นเอาไปกองไว้ที่ผู้ใหญ่บ้านอีก)
หน้า: [1] 2 พิมพ์