เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:14:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำ สเปค โน๊คบุ๊คหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำ สเปค โน๊คบุ๊คหน่อยครับ  (อ่าน 941 ครั้ง)
palomoji
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 19:16:01 »

Acer Aspire 4745G-382G50Mnks/C045 กับ  Asus X42DE-VX085D

สองตัวนี้แตกต่างกันมากมั้ย
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 22:21:38 »

http://www.notebookspec.com/web/newspec.php?id=3526
http://www.notebookspec.com/notebook/3483-Acer+Aspire+4745G-382G50Mnks:C045.html

จากสเปค ผมแนะนำให้ใช้ Acer ครับ เพราะเรื่องประกันมันไม่ต่างกันมาก จะเว้นเสียแต่ว่า 0 บริการ ของ Acer จะมีเยอะกว่าครับ ส่วนความเหมาะสม คิดว่า i3 ตอบสนองการใช้งานได้หลายรูปแบบกว่า ทั้งยังเรื่องการประหยัดพลังงาน อันเนื่องจาก  เทคโนยี่ ที่ช่วยให้ประหยัดไฟ ที่ทำให้ใช้งานจากแบตได้นานยิ่งกว่าเดิม แต่ถ้าหากตัดเรื่องการประหยัดพลังงานออกไป AMD จะได้เปรียบในเรื่องของความเร็วในการประมวลผลอย่างเห็นได้ชัด เพราะเป็น CPU แบบ 3 คอร์ ทั้งนี้ ถ้าหากนำไปทำงาน 3D หรือ เขียนโปรแกรม ในเชิงของการ Create ผมแนะนำ Intel มากกว่าครับ เนื่องด้วยความสเถียรของ Chip CPU ที่ได้เปรียบเรื่องนี้อยู่มาก เอาเป็นว่า ถ้าหากอยู่ในตัวเมือง แนะนำให้มาดูของที่ร้านนน่ะครับ จะได้แนะนำตัวสินค้าได้ง่ายกว่านี้  ยิงฟันยิ้ม

สุดท้าย กล้องเว็บแคมเอเซอร์ มันชัดดีจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มีนาคม 2011, 22:23:40 โดย WalkManUser » IP : บันทึกการเข้า
palomoji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 09:36:54 »

แต่เห็นหลายกระทู้บอกว่า body ของ acer มันไม่ทน รึเปล่าครับ
PooM_12asTa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 09:41:45 »

แต่เห็นหลายกระทู้บอกว่า body ของ acer มันไม่ทน รึเปล่าครับ

ทนครับ

ไม่ว่า จะรุ่นไหน

ถ้า ตก ถ้า กระแทก

แตก หมดแหละ ครับ
Dragon20
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 09:45:38 »

asus คุณภาพดีกว่า แต่ spec ที่ได้อาจน้อยกว่า ในราคาที่เท่ากัน ...
palomoji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 09:50:01 »

asus คุณภาพดีกว่า แต่ spec ที่ได้อาจน้อยกว่า ในราคาที่เท่ากัน ...
คุณภาพดีกว่า ด้านไหนครับ ผมดูสเปค คร่าวๆ แล้ว นอกจาก ลำโพงที่ acer ผลิตออกมา เหลือลำโพงเดียว อย่างอื่นถือว่าใกล้เคียง
Dragon20
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 10:13:45 »

ลองเ้ข้าไปอ่านความเห็นของหลายๆ คน ในนี้ดูนะครับ http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=13c7002cf26dbb4b
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 10:30:58 »

คุณภาพดีกว่า ด้านไหนครับ ผมดูสเปค คร่าวๆ แล้ว นอกจาก ลำโพงที่ acer ผลิตออกมา เหลือลำโพงเดียว อย่างอื่นถือว่าใกล้เคียง

ตั้งกระทู้เองว่า มันต่างกันตรงใหน แต่ก่ะเข้ามาบอกว่า ต่างกันแค่ลำโพง แล้วท่านจะถามชาวบ้านเค้าทำไมน่อ ยิงฟันยิ้ม
palomoji
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 12:00:44 »

ตั้งกระทู้เองว่า มันต่างกันตรงใหน แต่ก่ะเข้ามาบอกว่า ต่างกันแค่ลำโพง แล้วท่านจะถามชาวบ้านเค้าทำไมน่อ ยิงฟันยิ้ม
อ๋อ จริงๆ ผมจะซื้อน่ะครับ เพียงแต่ สองจิตสองใจ ในความคิด กับความรู้ที่ได้อ่านน่ะครับ  เลยอยากขอคำแนะนำ จากท่านที่เคยใช้ หรือท่านผู้รู้ทั้งหลาย  ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ สำหรับคำแนะนำ  เลือกได้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มีนาคม 2011, 12:03:45 โดย palomoji » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์