เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 03:17:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขนาดเศรษฐกิจ ชายแดน ยังแย่เลยครับพี่น้อง.....
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ขนาดเศรษฐกิจ ชายแดน ยังแย่เลยครับพี่น้อง.....  (อ่าน 2868 ครั้ง)
ar jarn jack
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 21:34:08 »

อ้อ! .....อ่านซะเพลิน ท่านใดทราบเรื่องเกี่ยวกับบริษัทยักษ์ใหญ่ทางอิเลคทรอนิคส์จะย้ายฐานการผลิตไปเวียตนามแล้วบ้างครับ(อันนี้น่ากลัวมาก และสมควรที่จะกลัวด้วยครับ)
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 21:41:39 »

ต้นไม้จะอยู่ได้   ถ้ารากของมันหาอาหารได้   เพื่อไปเลี้ยงส่วนต่างๆ    แต่ถ้ารากไม่สามารถหาอาหารได้ส่วนอื่นๆ  น่าจะลำบาก   ก็เหมือนกับคน   ถ้าส่วนที่ต่ำที่สุดของร่างกาย  ซึ่งเป็นส่วนที่ไม่ค่อยได้รับเกียรติเท่าใดนัก   ทำงานไม่ได้    ส่วนอื่นๆก็จะได้รับผลกระทบ   ที่เคยเท่ห์ๆ หล่อๆก็อาจต้องเดินเอียงๆ  เป๋ๆ  ได้เหมือนกัน   มีชนเผ่าบางเผ่าเขาจะยกย่อง   ดูแลรักษา   อวัยวะส่วนนี้มาก   เพราะถ้าขาดมันละก็  จะทำให้เดินทางไม่ได้  ล่าสัตว์ไม่ได้    หาอาหารก็จะลำบาก    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 21:45:27 โดย inta » IP : บันทึกการเข้า

สนใจ โทร 086-9176511
อากู๋
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 15:35:11 »

ต้นไม้จะอยู่ได้   ถ้ารากของมันหาอาหารได้   เพื่อไปเลี้ยงส่วนต่างๆ    แต่ถ้ารากไม่สามารถหาอาหารได้ส่วนอื่นๆ  น่าจะลำบาก   ก็เหมือนกับคน   ถ้าส่วนที่ต่ำที่สุดของร่างกาย  ซึ่งเป็นส่วนที่ไม่ค่อยได้รับเกียรติเท่าใดนัก   ทำงานไม่ได้    ส่วนอื่นๆก็จะได้รับผลกระทบ   ที่เคยเท่ห์ๆ หล่อๆก็อาจต้องเดินเอียงๆ  เป๋ๆ  ได้เหมือนกัน   มีชนเผ่าบางเผ่าเขาจะยกย่อง   ดูแลรักษา   อวัยวะส่วนนี้มาก   เพราะถ้าขาดมันละก็  จะทำให้เดินทางไม่ได้  ล่าสัตว์ไม่ได้    หาอาหารก็จะลำบาก    
+1 ดูว่าน้ำกำลังปิดบ่อบางบ่อปิดมิด แล้วต้นไม้ จะเอาน้ำที่ไหน ต้นเล็กๆกำลังตายแบบทั้งเป็น ต้นใหญ่ๆรากลึก พอทนไหว แต่ถ้าต้นเล็กๆแห้งตายมากๆก็ไม่ต่าง กับ หมอกควันเดือน เม.ย. ต้นใหญ่จะทานทนไหวมั้ย
ป้าย ขายด่วน เยอะ จริงๆนะท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 15:52:47 โดย อากู๋ » IP : บันทึกการเข้า
pongramon
มัธยม
**

ก็แค่ดินโคลน

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2015, 22:02:13 »

ระบบผิกกฏหมายไม่หมดง่าย ๆ หรอกครับ อาจจะดูลดลงสำหรับบางคน แต่ผมคงไม่ ขับรถไปเพื่อขนรถปลูกข้าวเจอด่านตรวจ ด่านหนึ่ง  ขอดูใบขับขี่ ให้ดูพร้อมบอกเหตุผลการเดินทาง ยังไม่พอเรียกลงจากรถ เพื่อตรวจค้น ผ่านไป นึกว่าจบ เดินมาของค่ากาแฟ ชาโอเลี้ยงเฉยเลย ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงโดนรีดเงินแบบไม่ต้องอ้างแน่ ๆ หรือร้ายคือยัดยาแล้วหละ อันนี้คิดเองนะครับ  
ระบบที่ถูกคือ เจ้าหน้าที่ต้องบริการประชาชน ไม่ใช่ให้ประชาชนบริการเจ้าหน้าที่
วันนั้นผมไม่ให้ โดยบอกไปว่าพอกันที ให้ไปมากแล้ว ภาษีทั้งนั้น
 เข้าเรื่องของเจ้าของกระทู้บ้าง คนรากหญ้าลำบาก พืชผลทางการเกษตรตกต่ำ ปุ๋ย ยา อุปกรณ์ มีราคาแพง ขาดการดูแล  
รายได้ลด ก็ไม่มีเงินไปใช้จ่าย  เป็นแบบนี้เชื่อว่าต้องล้มอีกมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มิถุนายน 2015, 00:02:50 โดย pongramon » IP : บันทึกการเข้า
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2015, 11:30:51 »

ของแพงครับแม่สาย บ่าถูกเหมือนตะก่อนแล้ว ลังเล
ใช่ค่ะ วันก่อนก็ไปเดินดูราคา ก็ไม่ต่างอะไรกับซื้อในตัวเมือง
แล้วเราจะไปเพื่อ??? อะไรล่ะคะ
ปล.ความเห็นส่วนตัวค่ะ

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
llมJllกJ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2015, 14:30:07 »

เข้าใจว่าของแพงเหมือนกัน เช่นง่ายๆ เลย แว่นตาอ่ะ ซื้อถนนคนเดินถูกว่าอีก จะไปไมแม่สาย
kongkeat_99
ระดับ ป.ตรี

เหนือยก็พัก

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2015, 17:35:18 »

ระบบผิกกฏหมายไม่หมดง่าย ๆ หรอกครับ อาจจะดูลดลงสำหรับบางคน แต่ผมคงไม่ ขับรถไปเพื่อขนรถปลูกข้าวเจอด่านตรวจ ด่านหนึ่ง  ขอดูใบขับขี้ ให้ดูพร้อมบอกเหตุผลการเดินทาง ยังไม่พอเรียกลงจากรถ เพื่อตรวจค้น ผ่านไป นึกว่าจบ เดินมาของค่ากาแฟ ชาโอเลี้ยงเฉยเลย ถ้าเป็นเมื่อก่อนคงโดนรีดเงินแบบไม่ต้องอ้างแน่ ๆ หรือร้ายคือยัดยาแล้วหละ อันนี้คิดเองนะครับ 
ระบบที่ถูกคือ เจ้าหน้าที่ต้องบริการประชาชน ไม่ใช่ให้ประชาชนบริการเจ้าหน้าที่
วันนั้นผมไม่ให้ โดยบอกไปว่าพอกันที ให้ไปมากแล้ว ภาษีทั้งนั้น
 เข้าเรื่องของเจ้าของกระทู้บ้าง คนรากหญ้าลำบาก พืชผลทางการเกษตรตกต่ำ ปุ๋ย ยา อุปกรณ์ มีราคาแพง ขาดการดูแล 
รายได้ลด ก็ไม่มีเงินไปใช้จ่าย  เป็นแบบนี้เชื่อว่าต้องล้มอีกมาก
ปุ๋ยยาอะไรพวกนี้อะมันต้องแพงกว่าตะก่อนอยู่แล้ว ค่าแรงมันขึ้นอะ ส่วนพวกกินเงินเดือนอะ ยังไงมันก็ได้ตายตัวอยู่แล้ว จะอ้างว่าค่าครองชีพแพง ก็ค่าแรงมันขึ้นอะ จะให้มันลดค่าครองชีพได้ยังไงครับ
ส่วนพืชผลทางการเกษตรอะ พอแพงก็บ่นกัน พอถูกก็ไม่พอใจ ผมนี่งึดจริงๆครับ กับคำว่าหาข้ออ้าง
ส่วนตัวผมชีวิตเหมือนเดิมครับ ดูบ้านเมืองสงบกว่าตะก่อนเยอะเลย ส่วนตัวชอบนะ อย่าด่าผมนะ ชีวิตผมไม่กระทบจริงๆ ผมไม่ได้รวย หาเช้ากินค่ำเหมือนกัน มันอยู่ที่การกระทำครับ

ก้าวต่อไป
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2015, 20:20:24 »

การค้าชายแดนเงียบลงจริงๆ แต่บ่อนในประเทศเพื่อนบ้านคึกคักยิ่งกว่าเดิม คนบ้านเราทั้งนั้น คุ้นหน้าคุ้นตากันเป็นอย่างดี

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
nutjai
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2015, 21:57:16 »

ของแพงไม่ต่างจากในเมือง ถ้าคนเมืองมาซื้อก็คงเอาที่ในเมืองดีกว่า หากมีปัญหาเกี่ยวกับสินค้า (บางชนิด) ขึ้นก็จะสะดวกในการติดต่อ หากต้องการขายได้ก็อย่าขายแพงเยอะมาก เรียกลูกค้ากลับมาก่อนครับ เอาใจช่วย (แค่ความเห็นเล็กๆ นะครับ)
benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2015, 23:44:50 »

อดเอาครับ

ขออภัยในบางลีลา
Khowtai
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2015, 12:58:29 »

ผมขายของในเมืองก็เงียบครับ แน่ๆคือ เงียบกว่าปีที่แล้วคับ

ร้านข้าวไท : จำหน่ายข้าวสาร ทุกชนิด ปลีก-ส่ง
บ้านกลางเวียง อ.เวียงชัย จ.เชียงราย
0831420020
Phongsathon Bp.
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2015, 16:41:01 »

ไม่เกี่ยวกับท้องถิ่นหรอกครับ

หลักๆคือประชาชนไม่ยอมใช้เงินเพราะขาดความเชื่อมั่นในระบบเศรษฐกิจของประเทศในขณะนี้ ขอกอดเงินสดไว้ก่อน เงินไม่หมุน เศรษฐกิจก็ชะลอหรือหดตัว ..ก็รู้ๆกันอยู่ว่าบริหารเป็นยังไง

บวกกับต่างชาติลดจำนวนลง จากภาพลักษณ์ประเทศที่ไม่เอื้อต่อบรรยากาศการท่องเที่ยว ..(สงกรานต์ปีนี้ รถโล่งงงง มว๊ากกกก)

อีกอย่าง ภาคการผลิตการลงทุนก็ชะลอตัว บางส่วนย้ายฐานออกนอกประเทศ อัตราการว่างงานพุ่ง หนี้ครัวเรือนก็พุ่ง ...เงินในมือประชาชนหดหาย

เป็นอย่างนี้แล้วจะเอาหมากกะตังส์ที่ไหนไปจับจ่ายท่องเที่ยวซื้อความสุขกันละครับ แค่กอดเงินสดไว้ลุ้นให้พอยาใส้ ไม่ไปเบียดเบียนกู้หนี้ยืนสินมาเลี้ยงตัวก็บุญท่วมหัวหนักหนาแล้ว..
ผมก็คิดเหมือน กันครับเป็นผมกำเงินไว้ก่อนดีกว่า ไม่อยากลงทุนอะไร นึกไว้อย่างเดียวถ้าลงแล้ว เกิดไปไม่รอด จะเซ้งก็ลำบากม่เหมือนเมือก่อน ปี43-46 ตอนนั้น ทำมาค้่าขึ้น ทำอะไรไม่ลำบาก ตอนนี้แค่คิดก็ผิดแล้วววววว 55555 ท้ายๆขอแบบขำๆ
หน้า: 1 [2] พิมพ์