เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 01:34:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  คิดดูเล่นๆว่าใครจะมาทำนาต่อ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน คิดดูเล่นๆว่าใครจะมาทำนาต่อ  (อ่าน 3264 ครั้ง)
arty1800
ชั้นประถม
*

ตามล่าหาฝัน

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2011, 22:52:13 »

พวกมีเขาอยู่ในกาลาครับที่จะทำต่อ
(ก็เค้าคิดได้แค่ว่าทำนาแล้วให้ได้แค่11,000.-ประกันนะเนี่ย)
ก็เลยว่าจะให้พวกเค้าที่อยู่ในกะลาไปทำ.....
สงสารชาวนาไทยจังอีกหน่อยคงต้องซื้อข้าวกิน
พูดแบบนี้ก็ไม่ถูกคับท่าน ราคาเท่าไหร่เกิดมาเป็นชาวนายังงัยก็ต้องทำต่อไป
สู้ตามวิถีทางของชาวนาต่อไป จนกว่าข้าวจะมีราคา ไม่เกี่ยวกับมีเขา ไม่มีเขาหรอกท่าน
ต่อให้ข้าวราคาถูกแค่ไหน ก็ไม่ขายนาไปเป็นขี้ข้าใครหรอกท่าน  เลือดชาวนามันแรง.... ฮืม

ให้เกียรติ ได้รับเกียรติ
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2011, 13:13:38 »

มีเยอะเหมือนกันเนอะที่จะสานต่อ....
แต่เห็นที่นาแถวที่ทำงาน หรือตามถนนเส้นใหญ่ๆ เริ่มถมดินกันแล้ว
...ยังไงก็ช่วยกันสืบสานกันต่อไปนะคับ
Pongpangkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2011, 19:54:38 »

ผมก็อยากจะกลับภูมิลำเนาที่จากมานะครับ แต่มันติดที่ว่าบ้านไม่มีนา ก็เลยต้องจำใจแบกกระเป๋าเข้ามาเป็นกรรมกรซอร์ฟแวร์อยู่ในเมืองกรุงเพื่อหาต้นทุนในการที่จะกลับไปตั้งหลักประกอบอาชีพที่สุจริตอย่างใดอย่างหนึ่งที่บ้าน เช่นเปิดร้านเล็กๆขายสินค้าที่ใช้ในการเกษตรให้พ่อกับแม่ที่บ้าน แล้วตัวเองเป็นพ่อค้าคนกลางรับซื้อผลผลิตทางการเกษตรมาส่งที่ตลาดไท หรือว่าตลาดที่ใหญ่ๆตามต่างจังหวัด นี่แหละคือความฝันที่จะสานต่อให้เป็นจริง   
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 24 มีนาคม 2011, 21:52:24 »

มันก็น่าตกใจครับ ที่บ้านผมคนทำนา ส่วนใหญ่ก็ 50-60 กันแล้ว ยกเว้นผม อิอิ  มันเป็นโอกาสในวิกฤต ครับ ถ้า.... ชาวนาไม่ขายที่นาให้นายทุนไปซะก่อน เรื่องนี้มันจะเกิดขึ้นแน่นอนที่ว่า พวกนายทุน(ทั้งที่เป็นคนไทย และชาวต่างชาติ) จะเข้ามาครอบครองอาหารและผืนแผ่นดินไืทย และลูกหลานคนไทยจะไปเป็นลูกจ้างชาวต่างชาติ (ยกเว้นผม)ผมพึ่งลาออกจากงานมาได้ 6 เดือน หลังจากคิดแล้วคิดอีก ว่าทำงานรับใช้นายทุน และทนอยู่กับระบอบทุนนิยม แล้วชีวิตลูกจ้าง เราได้อะไร ..เมื่อคิดได้ผมก็ลาออก ทำงาน 6 ปี ใด้เงินขวัญถุงมา สามหมื่น เอวัง..อีกครึ่งชีวิตที่เหลือ ผมจะรับใช้ตัวผมเอง
wat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2011, 10:25:19 »

พวกมีเขาอยู่ในกาลาครับที่จะทำต่อ
(ก็เค้าคิดได้แค่ว่าทำนาแล้วให้ได้แค่11,000.-ประกันนะเนี่ย)
ก็เลยว่าจะให้พวกเค้าที่อยู่ในกะลาไปทำ.....
สงสารชาวนาไทยจังอีกหน่อยคงต้องซื้อข้าวกิน
พวกที่มีเขาในกาลาเนี่ย เมียให้มาหรือเปล่า เดี๋ยวนี้คนทำนาเยอะแยะ เพราะว่าราคาดี เมื่อก่อนที่รกร้างก็ปรับปรุงเป็นที่นากันหมด เดี๋ยวนี้เครื่องมือการเกษตร พวกรถไถ รถเกี่ยว ก็เยอะแยะ รถดำนาก็มี ทันสมัยด้วยราคาก็ไม่แพงด้วย แถมระบบน้ำก็ดี และรัฐบาลก็หันมาประกันรายได้ให้ด้วย ถ้าราคาตกต่ำก็มีราคาประกัน ไอ้ที่ราคาประกัน 11000 เป็นราคาของภาคกลางข้าวคนล่ะอย่างกับภาคเหนือ ถ้าน้ำท่วม ภัยแล้ง ก็มีการชดเชย่ค่าเสียหายให้ ทำนาสมัยนี้ผมว่าสบาย เนี่ยผมยังมีความคิดที่จะไปทำเลย ก็ซื้อที่ไว้ ผมว่ามันไม่เครียดดี
sam_yonn
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2011, 13:20:19 »

มีเยอะเหมือนกันเนอะที่จะสานต่อ....
แต่เห็นที่นาแถวที่ทำงาน หรือตามถนนเส้นใหญ่ๆ เริ่มถมดินกันแล้ว
...ยังไงก็ช่วยกันสืบสานกันต่อไปนะคับเห็ฯภาพเเล้วอยากจะทำนานะอิอิอิ

* (38).jpg (255.86 KB, 500x335 - ดู 169 ครั้ง.)

* DSC_2951.jpg (148.85 KB, 251x375 - ดู 165 ครั้ง.)

* DSC_4762.jpg (180.5 KB, 500x335 - ดู 178 ครั้ง.)
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2011, 15:42:11 »

ยาอะไรนั้น
lala100
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 16:41:35 »

ทํานาสบายจัยกว่ากันเย่อะเลยคับ  สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ
ponlawat
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2011, 16:50:04 »

รู้อย่างนี้แล้ว จงอย่าทิ้งอาชีพทำนา บรรพบุรุษเราเลี้ยงเรามาจนถึงกู่วันนี้เพราะนา
~!!AnaToMY!!~
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2011, 00:56:54 »

ยาอะไรนั้น
ผมว่า น่าจะเป็นยา บำรุงข้าว ที่ช่วยให้ต้นข้าว มีผลผลิตเยอะขึ้นนะครับ เพราะ ที่บ้านผมก็ใช้ครับ ตัวนี้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 07:42:38 »

ผมมีรถปลูกเหลือใช้ 1 คัน ให้ราคาพิเศษเลย คุ้มกว่าจ้างคนแน่ๆครับ

* ภาพ002.jpg (36.52 KB, 600x750 - ดู 124 ครั้ง.)

* 159089.jpg (60.79 KB, 450x420 - ดู 126 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2011, 18:09:41 โดย kaewhilow » IP : บันทึกการเข้า
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 07:59:39 »

ยาอะไรนั้น
ผมว่า น่าจะเป็นยา บำรุงข้าว ที่ช่วยให้ต้นข้าว มีผลผลิตเยอะขึ้นนะครับ เพราะ ที่บ้านผมก็ใช้ครับ ตัวนี้เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ข้อสังเกตุ การทำนาบ้านเราเกือบ 100 % ไม่ค่อยพ่นปุ๋ยทางใบ(ปุ๋ยเกร็ด) พอมีสินค้าที่เริ่มมามีบทบาทตรงนี้ อาศัยช่องว่างตรงนี้แหละ แนะนำให้ชาวนาใช้ผลิตภัณท์ โดยการพ่นทางใบ ซึ่งพืชจะได้รับอาหาร ทางด่วน  เป็นธรรมดาพืชจะแสดงอาการ ตอบสนองได้เร็วกว่าให้ปุ๋ยทางดิน เพราะมีตัวแปรหลายอย่างต่อการ ดูดปุ๋ยไปใช้
  ก็เป็นสิ่งดีครับสำหรับชาวนา ถ้า     ผลิตภัณท์ ที่ขายนั้น ใช้ดี ราคาไม่แพง
อย่ามองว่า เขามาขายยาวิเศษ  ส่วนใหญ่มันก็เป็นปุ๋ยหลัก N-P-K แต่เขาจะเพิ่มธาตุรอง ลงไป ซึ่ง ในปุ๋ยเม็ด มักจะไม่ค่อยมี
ส่วนใหญ่ผมจะใช้ปุ๋ยเกร็ด พ่นทุกครั้ง เวลาผมพ่นเคมีตัวอื่น จะได้ไม่เสียเวลาพ่น
S-cute
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 08:05:17 »

ทำนาได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด ไม่ไช่แค่ข้าวอย่างเดียว
ถึงทำนาราคาไม่ดี ไม่งาม อย่างน้อยก็มีข้าว ไม่ต้องซื้อข้าวเค้า..
กำก๋งกำกิ๋น หาเซาะเอาต๋ามฮีมฮั้ว....ผักไม้ใบตอก นึ่งกับน้ำพริก..มันสุดยอดแล้วน้ำพริกผักนึ่ง...
ตามรอยเศรษฐกิจพอเพียง...

ยังงัยผมก็สนับสนุนคนทำนาครับ เพราะผมก็ชาวนาเหมือนกัน
ใครเห็นด้วยกับผมบ้างครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 08:06:51 »

ลองคิดดูเล่นๆคับ จากที่เห็นเกษตรกรของคนไทยอายุก็ราวๆ50+
สมุติว่าถ้าตายไปหรือแก่ตัวมากๆใครจะมาทำนาต่อ
เพราะลูกหลานส่วนใหญ่ไปเรียนหนังสือจบมาทำงานดีๆกันหมด
อยู่ต่างจังหวัดบ้าง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้ทำนา ไม่ได้จำกัดแค่วัยรุ่นแล้วครับ

แถบภาคกลาง วัยรุ่นทำนากันทั้งนั้น เพราะมันง่ายแล้ว ดำนา ปลูกนา เกี่ยวข้าว ไม่ต้องทำเองเลย รถล้วนๆ

เพื่อนผมทางภาคโน้น ก็ทำนากันตั้งเยอะ

อย่ามองมุมเดียวครับ เทคโนโลยียังมีอีกเยอะครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
น้องตะวัน..จิระเมธ
ชั้นประถม
*

น้องตะวัน 089-6351409

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2011, 08:43:16 »

ก็เพราะราคาข้าวถูกผมเลยต้องทำงานอื่นกำกับแต่ก็ยังต้องทำนาอยู่ดีครับคิดว่า ถ้าไม่มีใครทำอนาคตต้องเป็นคนทำคือ "ครู"ครับ ปลุกกระแสใหม่ ถ้าการทำนายังคุ้มค่าชาวนาร่ำรวย ไม่ใช่ พ่อค้า โรงสี คนส่งออก รวย และอีกสิ่งที่จะมามีบทบาทในการทำนาคือ เทคโนโลยี
           ที่ไต้หวันเขาใช้เทคโนโลยีทำนาครับนามีน้อยแต่ได้เยอะเพราะข้าวเขาราคาแพงเหตุคือพื้นที่การเกษตรน้อย ชาวนาขับเก๋งมาจอด ลงรถใส่บุทคู่ยาวข้รถไถคันใหญ่ติดแอร์ แล้วสองคนสามีภรรยาก็ช่วยกันปลูกโดยใช้รถปลูก สามีขับภรรยาเติมต้นกล้า คันนาเขาปูนทางระบายน้ำนา PVC ครับ แถบไม่ต้องเยียบโคลน ใส่ปุ๋ยก็ไม่ต้องลุยครับ เก็บเกี่ยวก็รถอีกครับ...

คนลิขิตชีวิตตนเอง...ไม่ใช่ฟ้า 093-2315484
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 07:32:48 »

แหละแล้วราคาข้าวนาปรังก็เริ่มแล้ว เมื่อวานผมไปเกี่ยวข้างให้ลูกค้า ไปขาย ข้าวเหนียว ส.ปต.1    ได้ 8 บาทกว่า(ติว่าเขียวไปหน่อย) ส่วนข้าวจ้าว 6 บาทกว่า
ส่วนงบสั่งลา หลายแสนล้าน อนุมัติภายใน 1 วัน  จะเลือกพรรคไหนดีน้อ5555
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2011, 12:50:59 »

แหละแล้วราคาข้าวนาปรังก็เริ่มแล้ว เมื่อวานผมไปเกี่ยวข้างให้ลูกค้า ไปขาย ข้าวเหนียว ส.ปต.1    ได้ 8 บาทกว่า(ติว่าเขียวไปหน่อย) ส่วนข้าวจ้าว 6 บาทกว่า
ส่วนงบสั่งลา หลายแสนล้าน อนุมัติภายใน 1 วัน  จะเลือกพรรคไหนดีน้อ5555

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ...อย่าหลงใหลกับภาพลวงตานะครับ..อ้ายแก้ว..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
หน้า: 1 [2] พิมพ์