เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 17:56:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  รบกวนจัดโปรแกรมขี่มอเตอร์ไซค์เที่ยวเชียงรายและขึ้นดอย 3 วัน 2คืนให้หน่อยนะคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนจัดโปรแกรมขี่มอเตอร์ไซค์เที่ยวเชียงรายและขึ้นดอย 3 วัน 2คืนให้หน่อยนะคะ  (อ่าน 4245 ครั้ง)
Namfah99
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2015, 00:16:06 »

ขอรบกวนคนเจียงฮายผู้ใจดีหน่อยคะ  พอดีหาวันหยุดได้กระทันหัน 30 พค. - 1 มิย. นี้ อยากไปเที่ยวเชียงราย เคยขี่มอเตอร์ไซค์ขึ้นดอยสุเทพ ดอยปุย แต่คราวนี้จัดโปรแกรมไม่ทันคะ ต้องขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ  ยิ้มเท่ห์
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 12:10:55 »

ขอรบกวนคนเจียงฮายผู้ใจดีหน่อยคะ  พอดีหาวันหยุดได้กระทันหัน 30 พค. - 1 มิย. นี้ อยากไปเที่ยวเชียงราย เคยขี่มอเตอร์ไซค์ขึ้นดอยสุเทพ ดอยปุย แต่คราวนี้จัดโปรแกรมไม่ทันคะ ต้องขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆด้วยคะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ  ยิ้มเท่ห์

ไม่รู้จะมาเชียงรายทางไหน เชียงใหม่ หรือพะเยา ครับ และก็ไม่รู้จะมาถึงกี่โมง มอไซด์อะไร บิ๊กไบท์หรือเปล่า

คร่าวๆหากมาถึงสัก 9 โมงเช้า  เส้นทางที่แนะทั้งหมดจะไม่ได้กลับมาทางเดิม เพราะฉนั้นผ่านสถานที่ท่องเที่ยวตรงไหนให้แวะเที่ยวก่อนเลยนะครับ

ถ้ามาจากเชียงใหม่ ถึง อ.แม่สรวย แวะดอยช้างก่อนเลยครับ ไปชิมกาแฟดอยช้าง จากนั้นไปทางตำบลวาวี หากชมวิวยังไม่เบื่อก็ไปที่ดอยกาดผี   แล้วจากวาวีลงทางถนนแม่จัน-ฝาง  ถึงแยกกิ่วสะไต เลี้ยวซ้ายไปเที่ยวดอยแม่สลอง คืนแรกจะพักกันที่ดอยแม่สลองก็ได้

เช้าวันที่ 2 อีกวันลงจากดอยแม่สลองมาทางแม่จัน  ก่อนจะถึงตัวอำเภอแม่จัน จะมีป้ายบอกทางไป อ.แม่ฟ้าหลวง - ดอยตุง ซ้ายมือ ขับรถไปเรื่อยๆ จะผ่านหน้าที่ว่าการอำเภอแม่ฟ้าหลวง แล้วไปก็จะไปจนถึงพระตำหนักดอยตุง  ถ้าเที่ยวที่นี่น่าจะใช้เวลาสัก 2-3 ชั่วโมง
ช่วงบ่าย ก็ลงมาทางสวนกุหลาบพันปี - ดอยช้างมูบ จะมีจุดชมวิวดอยช้างมูบอยู่ในด่านทหารแต่แวะเที่ยวชมได้  แล้วลงมาทางแม่สาย ถนนเส้นนี้จะลงไปยังตลาดแม่สายพอดี  เที่ยวตลาดแม่สาย หาที่พักกันแถวๆแม่สาย ก็น่าจะค่ำพอดี จบคืนที่ 2

วันที่ 3 ออกจากแม่สาย ก็เลือกเอาว่าจะเข้ามาเที่ยวในตัวเมือง หรือไปทาง อ.เชียงแสน - อ. เชียงของ

แต่ถ้ามาจากพะเยา วันแรก อาจจะไปทาง อ.เชียงคำ แวะน้ำตกภูซาง และขับรถขึ้นดอยบนถนนภูชี้ฟ้าก็ได้ ไปผาตั้ง จนถึงเวียงแก่น เชียงของ เชียงแสน แม่สาย

เป็นข้อมูลคร่าวๆนะครับ ไม่รู้ว่ามากี่คน รถอะไร เพราะมีผลต่อระยะทางด้วย ถ้ามาหลายคนการเดินทางก็ต้องช้า ขับแบบกินลมชมวิวเรื่อยๆก็ช้าอีก  ช่วงวันเวลาที่มา หากฝนตกก็มีผลต่อการเดินทางอีก  ติดตรงไหนก็สอบถามมาก็แล้วกันนะครับ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
Namfah99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 22:23:40 »

;Dขอขอบคุณ ท่านเจ้าสำนักมากเลยคะ คนเจียงฮายน่าฮักจริงเลย ลงเครื่ิองที่เชียงรายประมาณ 8.30 น.แล้วจะหาเช่ารถมอเตอร์ไซค์ที่นั่น รถเช่าขี่ขึ้นดอยพอไหวใช่ไหมคะ  นี่ก็ยังไม่ได้จองที่พักเลย เพราะเกรงว่าจัดโปรแกรมแล้วจะไม่โอเค เคยเที่ยวแล้วเข้าที่พักเกือบ 5 ทุ่ม เพราะโปรแกรมจัดแล้ววนอ้อมไปมา  ขอรบกวนอีกนิดนะคะ ถนนคนเดินมีทั้งเสาร์ และอาทิตย์ไหมคะ พอดีตอนนี้มีน้องจะตามไปถึงเชียงรายตอนเกือบทุ่มอีก 2 คน  คืนแรกจึงอาจพักในเมืองแล้วคะ ขอรบกวนโปรแกรมอีกครั้งนะคะ  ขอบคุณมากมายคะ  จุมพิต
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2015, 16:55:07 »

;Dขอขอบคุณ ท่านเจ้าสำนักมากเลยคะ คนเจียงฮายน่าฮักจริงเลย ลงเครื่ิองที่เชียงรายประมาณ 8.30 น.แล้วจะหาเช่ารถมอเตอร์ไซค์ที่นั่น รถเช่าขี่ขึ้นดอยพอไหวใช่ไหมคะ  นี่ก็ยังไม่ได้จองที่พักเลย เพราะเกรงว่าจัดโปรแกรมแล้วจะไม่โอเค เคยเที่ยวแล้วเข้าที่พักเกือบ 5 ทุ่ม เพราะโปรแกรมจัดแล้ววนอ้อมไปมา  ขอรบกวนอีกนิดนะคะ ถนนคนเดินมีทั้งเสาร์ และอาทิตย์ไหมคะ พอดีตอนนี้มีน้องจะตามไปถึงเชียงรายตอนเกือบทุ่มอีก 2 คน  คืนแรกจึงอาจพักในเมืองแล้วคะ ขอรบกวนโปรแกรมอีกครั้งนะคะ  ขอบคุณมากมายคะ  จุมพิต

ถ้าลงเครื่อง 8.30 น. หาเช่ารถเที่ยวในเมืองก่อนดีกว่าครับ  แนะนำให้เที่ยวไปเรื่อยๆ แล้วหาที่พักข้างหน้าดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องห่วงว่าจะกลับมาที่พักกี่โมง หรือต้องวกกล้บมาเส้นทางเดิมเพื่อเข้าที่พัก ถ้าเที่ยวตามดอยต่างๆส่วนมากก็จะมีที่พักบริเวณใกล้เคียงครับ

ถนนคนเดิน มีวันเสาร์ ถนนธนาลัย ใจกลางเมืองเชียงรายครับ
ถนนคนม่วน มีวันอาทิตย์ ถนนสันโค้งน้อย 

เป็นถนนคนเดินทั้ง 2 แห่ง จัดคนละวัน สินค้าต่างๆก็คล้ายๆกัน

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
Namfah99
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2015, 00:52:22 »

ขอรบกวนด้วยคะ
1. วันที่ 1 ขอไปตามที่ admin แนะนำ แต่ดอยช้าง ดอยวาวี ขี่มอเตอร์ไซด์ไปได้ไหมคะ ถ้าไม่ได้ แนะนำต่อรถที่ไหนคะ
2. ถ้าคืนแรกนอนแม่จัน แล้วเช้าไปเชียงแสน สามเหลี่ยมทองคำ ตลาดท่าขี้เหล็ก พระธาตุดอยตุง พระตำหนัก ดอยแม่สลอง นอนที่ภูใจใส แล้วเช้าวันที่ 3 ไปดอยหัวแม่คำ แล้วกลับเข้าเที่ยวในเมือง ขึ้นเครื่องกลับตอนเย็น พอไหวไหมคะ
ขอขอบคุณอย่างสูงคะ
WEBMASTER
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2015, 14:42:34 »

ขอรบกวนด้วยคะ
1. วันที่ 1 ขอไปตามที่ admin แนะนำ แต่ดอยช้าง ดอยวาวี ขี่มอเตอร์ไซด์ไปได้ไหมคะ ถ้าไม่ได้ แนะนำต่อรถที่ไหนคะ
2. ถ้าคืนแรกนอนแม่จัน แล้วเช้าไปเชียงแสน สามเหลี่ยมทองคำ ตลาดท่าขี้เหล็ก พระธาตุดอยตุง พระตำหนัก ดอยแม่สลอง นอนที่ภูใจใส แล้วเช้าวันที่ 3 ไปดอยหัวแม่คำ แล้วกลับเข้าเที่ยวในเมือง ขึ้นเครื่องกลับตอนเย็น พอไหวไหมคะ
ขอขอบคุณอย่างสูงคะ

ข้อที่ 1  มอไซด์ไปได้สบายมากครับ ถ้าจากในเมือง แนะนำใช้เส้นทาง ถนนเด่นห้า-ดงมะดะ ผ่านไร่บุญรอด แวะเที่ยวได้ ไปดอยช้างทางอ่างเก็บน้ำหรือสปริงเวย์บ้านห้วยส้าน ถามเส้นทางชาวบ้านดูก็ได้ว่าไปทางไหน ซึ่งระยะทางจะสั้นกว่าไปทาง อ.แม่สรวย จากอ่างเก็บน้ำไปประมาณ 12 กม.เส้นทางร่มรื่น ขับไปจนถึงสถานีเกษตรที่สูงดอยช้างได้เลย ถนนลาดคอนกรีตตลอดสาย

สถานที่เที่ยวดอยช้าง
- จุดชมวิวพระอาทิตย์ขึ้น ถ้าใช้เส้นทางตามที่แนะนำจะถึงก่อนขวามือ
- พุทธอุทยาน ขับรถเข้าไปเที่ยวได้ครับ เส้นทางนี้ถ้าตรงไปเรื่อยๆ จะออกหน้าศูนย์วิจัยพืชสวนพอดี
- จุดชมวิวพระอาทิตย์ตก ถ้าขับรถเข้าไปในพุทธยาน ยังไงก็น่าจะผ่านอยู่แล้ว แวะชมวิวได้

ทั้ง 3 แห่งนี้ถ้าไม่สังเกตุให้ดี จะไม่มีป้ายบอกทางนะครับ อาจจะต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยประกอบการเดินทาง หรือสอบถามจากชาวบ้านที่สัญจรหรือนักท่องเที่ยวคนอื่น

- ศูนย์วิจัยพืชสวน อันนี้จะเที่ยวก็ได้ครับ มีกาแฟ อาหาร ที่พัก ให้บริการ

- หรือจะขับรถเลยไปอีกหน่อย ประมาณ 3 กม.ไปแวะชิมกาแฟดอยช้างที่โรงงานผลิตเลยก็ได้ ระหว่างทางมีอาหาร ที่พัก ร้านขายของ

เห็นเขาว่าวิวที่เห็นเป็นรูปช้างที่ชัดเจนอยู่ที่โรงเรียนบ้านดอยช้างนะครับ ไปทางไหนอันนี้คงต้องอาศัยถามทางเอาครับ ถ้าไม่เคยมาบอกไม่ถูก  ยิงฟันยิ้ม

ขากลับก็กลับทาง อ.แม่สรวย ระหว่างทางจะผ่านวิวยอดเขา ผ่านเขื่อนเก็บน้ำแม่สรวย แวะเที่ยวพักผ่อน หรือรับประทานอาหารได้ครับ จะกลับเข้ามาในเมืองแวะเที่ยววัดร่องขุ่นก็ได้ ก็หาที่พักในตัวเมืองหรือแม่จันตามแผนที่วางไว้

** วาวีช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรนะครับ แต่ถ้าอยากไปดูก็ขับรถตามถนนไปเรื่อยๆ จะมีป้ายบอกทางอยู่ครับ เลี้ยวซ้ายไปแม่สรวย เลี้ยวขวาไปวาวี  แต่ก็ไปอีกหลายกิโลอยู่นะครับ กว่าจะถึงหมู่บ้านวาวี

วันนี้ 2

ไม่แน่ใจว่าวันที่ 3 จะไปดูอะไรที่ดอยหัวแม่คำเป็นกรณีพิเศษหรือเปล่าครับ จะตัดตรงนี้ออกได้ไหม เพราะจากแม่จัน-แม่สลองไปดอยหัวแม่คำก็ค่อนข้างจะใกลมากๆ มอไซด์จะเหนื่อยไปไหม

สมมุติตัดดอยหัวแม่คำออก คืนแรกตอนในตัวเมือง วันที่สอง เช้ามาไปดอยแม่สลองใช้ถนน แม่จัน - แม่อาย -  ดอยแม่สลอง กลับมาทางแม่จันทางสามแยกอีก้อ ขับรถลงมาทางแม่จัน เลี้ยวซ้ายขึ้นไปยังพระตำหนักดอยตุง ถนนจะผ่านหน้าพระตำหนัก สวนแม่ฟ้าหลวง พอดีเลย หลังจากนั้นถ้ายังไม่ค่ำจะลงมาทางแม่สายไปเที่ยวตลาดต่อได้อีก คืนที่สองนี้ให้นอนแม่สายก็ได้

เช้าวันที่ 3 ไปเชียงแสน - สามเหลี่ยมทองคำ - แม่จัน - ตัวเมือง - สนามบิน

หรือถ้าตามแผนที่เจ้าของกระทู้วางไว้ก็พอไหวครับ เพียงแต่ว่าระยะทางค่อนข้างใกล ถ้าไม่เหนื่อยกับการขับมอไซด์ก่อนก็ไปได้สบายมาก

หน้า: [1] พิมพ์