เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:58:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ลงทุนแนว Value&Growth Stock
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ลงทุนแนว Value&Growth Stock  (อ่าน 782 ครั้ง)
pttntm
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2015, 01:46:07 »

มีอะไรมาคุยกันได้นะครับจะได้แชร์ความรู้กันครับ  ถ้าเป็นฮีโร่ของสายนี้ก็ วอร์เร็น บัฟเฟต์ ครับถ้าเป็นของเมืองไทยก็ ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ตามหัวข้อเลยนะครับสำหรับคนที่ยังไม่ทราบครับผมจะอธิบายให้เข้าใจง่ายๆนะครับ Value แปลเป็นไทยก็คือ การลุงทุนแบบเน้นคุณค่าครับ เน้นคุณค่าที่แท้จริงสามารถจับต้องได้ของบริษัท ง่ายๆครับการซื้อของถูกในครึ่งราคา เหมือนซื้อเงิน 1 บาท ในราคา 50 สตางค์(เพราะเรารู้ว่าเงินนั้นมีมูลค่า 1 บาทเราเลยซื้อในราคา 50 สตางค์ได้ครับ) และอีกอันนะครับ Growth คือเป็นการลงทุนในบริษัทที่เราเห็นว่าอนาคตของบริษัทดีมีคุณภาพแต่หุ้นของบริษัทนี้จะแพงหน่อยครับเพราะนักลงทุนต่างก็เห็นว่าเป็นบริษัทที่ดีมีอนาคตครับ ส่วนตัวผมเป็นนักลงทุนครับไม่ได้เก็งกำไรความรู้ก็งูๆปลาๆครับไม่ได้เก่งกว่าท่านๆทั้งหลายในห้องนี้หรอกครับผมแค่อยากแชร์ความรู้กับสิ่งที่ผมได้เรียนรู้มาให้เกิดประโยชน์ครับ และผมมีประโยคหนึ่งที่ผมชอบอยากแชร์ให้คุณๆได้อ่านกันครับของ เบนจามิน เกรแฮม "In the short run, the market is a voting machine but in the long run it is a weighing machine." แปลเป็นไทยก็คือ ในระยะสั้นนั้นตลาดเป็นเหมือนเครื่องวัดความนิยมแต่ในระยะยาวแล้วตลาดก็คือเครื่องชั่งน้ำหนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤษภาคม 2015, 02:31:45 โดย pttntm » IP : บันทึกการเข้า
pttntm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2015, 22:30:24 »

สำหรับวันนี้นะครับผมจะมาอธิบายคำว่า "การลงทุนแบบเน้นคุณค่า"ให้เข้าใจกันมากขึ้นครับ สำหรับการลงทุนที่มีอยู่ทุกวันนี้จะมีอยู่ด้วยกันหลักๆ 3 แบบด้วยกัน(ที่จริงมีเยอะกว่านี้แต่เอาหลักๆที่เห็นได้ชัด) แบบที่ 1.การลงทุนด้วยเทคนิคคอล พวกนี้ก็คือพวกที่ดูกราฟเป็นหลัก(ที่เห็นกันส่วนใหญ่นะครับกราฟสีเขียวๆแดงๆ) แบบที่ 2.การลงทุนแบบโมเมนตัม พวกนี้คือพวกที่ซื้อหุ้นแพงแล้วขายไปในราคาที่แพงยิ่งกว่า และพวกสุดท้ายประเภทที่ 3 (ไม่ใช่เพศที่3นะครับอย่าเข้าใจผิด) คือพวกนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าในกระทู้ทั้งหมดนี้เราจะพูดถึงนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าเป็นหลักครับ และในกระทู้นี้ผมจะเอาความคิดหรือแนวคิดของนักลงทุนแบบเน้นคุณค่ามาลงให้ทุกคนได้อ่านกัน อย่าเข้าใจผิดครับว่าลงทุนในหุ้นมีอย่างเดียวคือซื้อวันนี้แล้วขายวันพรุ่งนี้ครับหรือดูกราฟอย่างเดียวครับ สำหรับคนที่ยังไม่รู้ผมจะเปิดโลกทรรศน์ใบใหม่ของพวกคุณเองไม่แน่ครับถ้าคุณอ่านกระทู้พวกนี้คุณอาจจะเป็นนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าคนหนึ่งก็ได้ มาเริ่มกันเลยครับ จะขอทวนกันอีกครั้งนะครับว่าการลงทุนแบบเน้นคุณค่าคืออะไร การลงทุนที่เน้นคุณค่าของบริษัทหุ้นเป็นหลัก และนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าไม่ได้เป็นนักลงทุนที่ซื้อขายหุ้นรายวันเหมือนที่พวกเราเห็นกันแต่พวกนี้จะคัดกรองบริษัทที่พวกเขาเห็นว่าดีที่สุดในขอบเขตที่พวกเขาสามารถเข้าใจได้ ดูความสามารถของผู้บริหารมองหุ้นเป็นเสมือนบริษัทของตัวเองเมื่อพวกเขาแน่ใจแล้วค่อยเข้าไปซื้อ เพราะอะไรรู้ไหม ยิ่งซื้อ-ขายหุ้นบ่อยเท่าไหร่ต้นทุนก็ยิ่งสูงขึ้นเท่านั้น ลงทุนแบบเน้นคุณค่าแล้วได้อะไร? หลักๆเลยนะครับคือการสร้างความมั่งคั่งในระยะยาวขอย้ำครับระยะยาว! ไม่ใช่พูดถึงวันนี้วันพรุ่งนี้หรือปีหน้าครับแต่พูดถึงอีก 10 ปีข้างหน้าหรือมากกว่านั้น! ฟังดูน่าตกใจใช่ไหมครับไว้วันหลังผมจะมาอธิบายให้ฟังครับว่าทำไม 10 ปีขึ้นไป อย่างที่เราเห็นกันนะครับในทุกวันนี้ตลาดหุ้นมีความผันผวนไม่แน่นอนบางครั้งหุ้นขึ้นจนอยากจะเข้าไปซื้อบางครั้งอาจจะตกจนอยากขายแต่กลับกันครับกับนักลงทุนแบบเน้นคุณค่าในตลาดหุ้นหุ้นยิ่งขึ้นคนยิ่งชอบครับแต่นักลงทุนแบบเน้นคุณค่ากลับกลัว(ที่กลัวเพราะจะไม่ได้ของถูก)แต่พวกนี้หุ้นตกกลับยิ่งชอบแต่คนอื่นกลับกลัว! บ้าเปล่า นักลงทุนแบบเน้นคุณค่า! ไม่ได้บ้าครับพี่ที่ผมชอบหน่ะเพราะจะได้ซื้อของถูกเข้าพอร์ตฟอริโอยิ่งตกเท่าไหร่ยิ่งชอบเพราะหุ้นจะมีส่วนลดเยอะทำให้มีส่วนเผื่อความปลอดภัยเยอะตามไปด้วย(ส่วนเผื่อความปลอดภัยคือ ส่วนต่างของราคาหุ้นกับมูลค่าของหุ้น) ดังนั้นเมื่อพวกเขาได้ของถูกมาเต็มที่แล้วพวกเขาก็แค่รอเวลาครับ ระหว่างที่นักลงทุนแบบเน้นคุณค่ารอนั้นพวกเขาไม่ได้รอเปล่าๆนะครับแต่พวกเขาจะได้เงินปันผลจากหุ้นที่พวกเขาถืออยู่และเมื่อหุ้นนั้นขึ้นเกินมูลค่าที่แท้จริงหรือว่าพวกเขาเจอบริษัทที่ดีกว่าพวกเขาจะขายหุ้นที่ซื้อในตอนแรกและยังได้กำไรจากเงินปันผลไม่ต้องเสียเวลามาเฝ้าหน้าจอทั้งวันว่าวันนี้หุ้นจะขึ้นหรือลง ฟังดูน่าสนใจใช่ไหมแบบนี้คุณยังไม่สนอีกหรอครับสำหรับนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า(นักหาของถูก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 พฤษภาคม 2015, 01:31:36 โดย pttntm » IP : บันทึกการเข้า
PhonsaPhasai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2015, 08:01:40 »

ประเภท
pttntm
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2015, 01:32:15 »

ประเภท
ขอบคุณครับ : )
Kontae_ki
อนาคต..เราสร้างเองได้
ชั้นประถม
*

ลูกชาวนา 100%

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2015, 16:10:41 »

ขอบคุณในเจตนาดี ที่มาแบ่งปันความรู้ครับ

ถ้าแบ่งวรรคตอน ดีๆ จะน่าอ่านกว่านี้อีกเยอะเลย ยิ้มกว้างๆ

THE KING 14
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2017, 14:26:42 »

การลงทุนมีหลายอย่างนะครับ ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ค้น
บางการลงทุนก็เสี่ยงจริงๆ

ลองมาลงทุนกับเราได้นะครับ
www.ballrich.com
www.duball365.com
หน้า: [1] พิมพ์