เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 19:57:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ถามแต้ๆ เอาม่วนเน่อครับ คนต่างถิ่นตี้มาอยู่เจียงฮาย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามแต้ๆ เอาม่วนเน่อครับ คนต่างถิ่นตี้มาอยู่เจียงฮาย  (อ่าน 1336 ครั้ง)
yaionchaina
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 21:42:47 »

ขะเจ้า มาอยู่เจียงฮาย สองปีนัก...

(กลางดีกว่าไม่ถนัด)  แต่ก่อน ดูทีวี หรือสื่อ ภาคเหนือ คือเมืองหนาว...เมืองเย็น ไม่ร้อน...ในสมัยนั้นนะ เลยกะว่า ชีวิตนี้ต้องมาอยู่ ภาคเหนือให้ได้

และแล้ว ก็มีปัญญามาซื้อบ้านทื่นี่...ตรงตามคิดทุกอย่าง สังคมดี เมืองดี..วัฒนธรรม ที่เที่ยวเยอะ

แต่ๆๆๆๆ อะหยัง มันฮ้อนปะล่ำปะเหลือแต๊ๆก๊า  ยังกะกรุงเทพ.....เมื่อวานไม่เอารถยนต์ไป

ขับมอไซด์ไปตอนจะห้าโมงแลง ยังกะขี่รถฝ่ากองเพลิง....ฮ้อนนัก ฮ้อนว่า

มีไผคิด ก่อนจะย้ายมาอยู่ว่าเมืองเชียงราย หนาวตลอดปีมั่งครับ...(ปล..แต่ก็รักเชียงรายละเป็นคนเชียงรายไปละ..ลูกชาย อู้กำเมืองเก่งขนาด)
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 22:01:59 »

แสดงว่าไม่เคยมาตอนหน้าร้อน,หน้าฝน  ยิงฟันยิ้ม

ร้อนจริง แต่ร้อนคนละอย่างกับภาคกลางครับ ..ผมว่านะ  ยิ้มกว้างๆ
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 22:17:39 »

อี่ปี่อย่างบ่าเด่วนี้บ่ไจ่ฮ้อนก๊าเจียงฮายหนา  กู่ตี๊กู่จังหวัดก็ฮ้อนเหมือนกั๋นหมด  อดเอาเต๊อะแห๋มสิ้นเดือนนี้ก็ท่าจะยังแควนน้อยจะเข้าหน้าฝนแล้ว 
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2015, 22:49:05 »

บ้านท่านอยู่จังหวัดอะไรครับ  ผมอยู่กำแพง  มาอยู่เชียงราย 20กว่าปีแล้วครับ คือช่วงเวลาที่จะร้อนก็มีช่วงนี้แต่ความร้อนภาคกลางกับที่นี่ผิดกันนะครับ  กำแพงกับตากนี่ร้อนถึงกับเสื้อแช่น้ำใส่เลยนะครับ มันร้อนเหนียวไปทั้งตัว สงกรานต์ชวนแฟนผมไปเที่ยวบ้าน ส่ายหัวเลยครับ อยู่ไม่ไหวต้องอยู่ห้องแอร์อย่างเดียวครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
piyanan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 08:38:12 »

บ้านท่านอยู่จังหวัดอะไรครับ  ผมอยู่กำแพง  มาอยู่เชียงราย 20กว่าปีแล้วครับ คือช่วงเวลาที่จะร้อนก็มีช่วงนี้แต่ความร้อนภาคกลางกับที่นี่ผิดกันนะครับ  กำแพงกับตากนี่ร้อนถึงกับเสื้อแช่น้ำใส่เลยนะครับ มันร้อนเหนียวไปทั้งตัว สงกรานต์ชวนแฟนผมไปเที่ยวบ้าน ส่ายหัวเลยครับ อยู่ไม่ไหวต้องอยู่ห้องแอร์อย่างเดียวครับ

มายืนยันอีกคนค่ะ จ.ตากเจ้าพ่อเจ้าแม่ร้อนเลยแหละค่ะ เราเป็นคนเจียงฮายแต่กำเนิดแต่มาอยู่ตากไม่มีหน้าหนาวนะมีแต่หน้าร้อนมากๆกะหน้าฝนนิดหน่อย(อ.เมืองนะค่ะส่วนอ.รอบนอกก็หนาวค่ะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
inwprint
ระดับ ป.ตรี

ทุกสิ่งได้ถูกเตรียมไว้หมดแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 11:38:05 »

ตอนนี้ผมหนีกลับมาอยู่เชียงใหม่ละ คิคิ ฮ้อนปอกั๋น

tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 14:24:53 »

ฮ้อน ก็อดเอา บ้านนี้เมืองนี้ ไม่ใช่เราคนเดียว แฮ่ๆ  เอาน่ะใจเย็นๆไว้เดียวก็เข้าหน้าฝนละ เจอหนาว อดเอา ฮ้อนบ่เมินหรอกครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
ยาวเยียด
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 19:33:24 »

ป่าแดด เหลือนี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
Maxver77
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2015, 20:12:19 »

ส่วนมากร้อนช่วงสั้นๆครับ ไม่นาน
แต่ถ้ามีฝนตกมาก็เย็นๆๆชื่นใจ
กลางวันร้อน กลางคืนเย็น
แต่ส่วนใหญ่ เย็น จนหนาว มากกว่าครับ
* ภาวะโลกร้อนครับ ทำใจๆเย็นๆดีที่สุด 555
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2015, 00:19:08 »

ย้ายมาเชียงรายตอนอายุประมาณ5ขวบ (แม่คนที่นี่ คนบ้านไม้ยา พญาเม็งราย) ร้อน ฝน หนาว โดยรวมมีความสุขดี
มีอีกจังหวัดที่ประทับใจและชอบมากคือจังหวัดน่าน สงบ วัดเยอะ(เดินไป3-4ก้าวก็เจอวัด) ผู้คนน่ารัก^_^

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
Sing ha

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2015, 14:00:06 »

สุพรรณครับ แต่ว่าไปอยู่จีน..มา เพิ่งกลับมาอยู่เชียงราย และจีนโซนที่อยู่เมืองหนาวครับ.....

แต่หน้าหนาว เจียงฮาย กะเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ.....

........................ลืมความร้อนภาคกลางไปละ  13  ปี ไม่ได้ลงไปเลย

อ้าวๆๆๆๆ คิดว่าบ่าวเจียงฮาย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Champione
อยากสร้างบ้านเป็นของตัวเอง แต่งบประมาณน้อย บ้านพัง อยากซ่อม ต่อเติม ตกแต่ง ฯลฯ
ชั้นประถม
*

เลิกโทษคนอื่น แล้วเริ่มต้นใหม่ซะ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2015, 02:25:25 »

พึ่งมาอยู่ได้สองปี ปีแรกมาก็เจอแบบหนาวจัด ๆ ฝนตกลูกเห็บลงหลังคาพัง ต่อมาเจอลมพายุ ไม่รู้ฤดูฝนปีนี้จะเป็นจะได
Sing ha

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2015, 21:35:46 »

จากถิ่นสงขลามาใช้ชีวิตในเชียงรายไม่นานเลย ไปๆมาๆ หาดใหญ่-เชียงราย แวะไปขอนแก่น ระนองบ้าง ได้เจออะไรๆ มากมายครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
      เคยเจอหนาว เจอฝน เจอน้ำท่วม ...เจอหน้าร้อน...เจอลูกเห็บ เกือบได้เจอแผ่นดินไหว...แต่กลับหาดใหญ่ซะก่อน...มาเจอระเบิดที่หาดใหญ่แทน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Sing ha

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2015, 14:16:23 »

ระเบิดหาดใหญ่ ฝีมือน้าหรือเปล่า ........

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สงสัยได้กลับนางแลไปแลนางก่อนกำหนดหล่าว....  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
maekung
Chiangrai is my home^_^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2015, 13:40:33 »

มาจากจังหวัดนนทบุรี มาอยู่เกือบ 4 ปีแล้วปีแรกหนาวจัด ปีต่อมาลูกเห็บร่วงหล่นจากฟากฟ้า แล้วอีกไม่กี่เดือนก็เกิดแผ่นดินไหวอยู่ชั้น 2 วิ่งลงมาอ๊วกแตกเลยนะ เพราะว่ามันเหวี่ยงแรงมาก ปีนี้ลุ้นเหมือนกันว่าจะเกิดอะไรเพียงแต่ว่าร้อนอย่างเดียว คงไม่ย้ายไปไหนแล้วล่ะค่ะเพราะว่ามีอีก 2 ชีวิตต้องรับผิดชอบพาเดินทางไกลคงไม่ไหวถึงขึ้นเครื่องก็เถอะ เมื่อต้นปี พาไปกรุงเทพฯ นอนแอร์อย่างเดียวเลย เรียกว่าลงมาข้างล่างเปิดแอร์ข้างล่าง ขึ้นชั้นสองเปิดแอร์ชั้นสอง สงสารเลย ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

* บราว์นี่กะอ่างน้ำ1.jpg (51.11 KB, 560x960 - ดู 199 ครั้ง.)

* 11061686_1596658240573055_6331017112755336913_n.jpg (68.25 KB, 561x960 - ดู 203 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์