เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 20:17:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยด้วยครับ แม่โดนทนายหลอกเซ็นสัญญา
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยครับ แม่โดนทนายหลอกเซ็นสัญญา  (อ่าน 1611 ครั้ง)
James92
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2015, 20:55:08 »

เรื่องมีอยู่ว่า คุณแม่ได้ฟ้องศาลเกี่ยวกับที่ดิน หลังจากคุณตาได้เสียชีวิตลง เนื่องจากแต่เดิมนั้นคุณตาได้เอาที่ดินไปจำนองทำให้ที่ดินตกไปเป็นของนายทุน ที่กรุงเทพ และแม่ได้นำเงินไปไถ่ถอนมา แต่ไม่ได้เปลี่ยนชื่อโฉนด เมื่อคุณตาเสียชีวิตลงจึงได้ฟ้องเอาที่ดินผืนนั้นกลับคืนมา โดยนายทุนที่กรุงเทพก็ให้ความร่วมมือกับแม่เป็นอย่างดี โดยให้แม่ซื้อที่ดินคืน แต่แม่ไม่มีเงิน จึงไปสอบถามทนายความที่ศาล ว่าพอจะมีทนายความสำหรับคนยาจนมั้ย ทนายความก็แนะนำให้รอคุณลุงXXX ซึ่งเป็นทนายความสำหรับคนจนโดยเฉพาะ เมื่อแม่เล่าเรื่องทั้งหมดให้ทนายความให้คนนั้นฟัง ทนายความคนนั้นจึงรับปาก และตกลงช่วยแม่ โดยที่ไม่เอาเงินซักบาท แล้วแต่เราจะให้ โดยในตอนแรกนั้นทนายได้ให้แม่ไปกู้เงินนอกระบบมา เพื่อจะนำมาซื้อที่ดินคืนจากนายทุน แล้วก็ได้ให้แม่เซ็นเอกสารหลายอย่าง โดยที่บอกแม่แค่ว่าเซ็นเพื่อจะนำไปกู้เงินนอกระบบ เมื่อกลับมาถึงบ้านแม่ได้ปรึกษาญาติๆ ญาติบอกว่ามีคนปล่อยกู้เป็นคนที่รู้จัก คิดดอกร้อยละ 3 แม่จึงรีบโทรไปบอกทนาย ทนายบอกว่าได้ตกลงกับยาติตนเองไปแล้วโดยคิดดอกร้อยละ 5 ทนายไม่อยากเสียคำพูด จึงต้องจำใจกู้ที่นั่น ซึ่งเมื่อจะไปเอาเงิน ทนายไม่ได้ให้แม่ไปด้วย โดยบอกว่าจะไปจัดการเอง เมื่อจัดการทุกอย่างเรียบร้อยเสร็จสิ้น ได้ที่ดินคืนกลับมาเป็นชื่อของแม่ แม่ก็ได้ขายที่ดินทั้งหมดเพื่อนำเงินที่ได้มาใช้หนี้ที่กู้ไปก่อนหน้านี้ และได้ให้เงินเป็นสินน้ำใจให้แก่ทนายจำนวนสามแสนกว่าบาท แม่คิดว่าจบกันด้วยดี....แต่หลังจากนั้นแม่ได้รับจดหมายทวงหนี้จากทนายความ ให้ชำระค่าว่าจ้างทนายความ เป็นจำนวนเงินหนึ่งล้านบาท แม่ตกใจมาก จึงรีบไปปรึกษากับตำรวจ ตำรวจบอกกับแม่ว่าาสัญญาแค่นี้ทำเองก็ยังได้ โดยทนายคนนั้นก็ได้ให้เมียของตัวเองเซ็นเป็นพยานอีกด้วย ตำรวจจึงบอกแม่ว่าถ้ามีใบแบบนี้มาที่บ้านอีกให้มาปรึกษากับตำรวจอีกที....หลังจากนั้นผ่านไปหลายเดือน จะกระทั่งวันที่ 9 เมษายนที่ผ่านมา ได้มีหมายศาลมาเสียบไว้ที่หน้าบ้าน โดยมีทนายเป็นโจทก์ยื่นฟ้องแม่ เป็นจำนวนเงินห้าแสนบาท และจะต้องขึ้นศาลไกล่เกลี่ยในวันที่ 29 เมษายนนี้ ตอนนี้แม่เครียดมากๆ เพราะไม่มีเงินจะให้ทนายแล้ว ไม่รู้จะช่วยแม่ยังไงตอนนี้เรียนปีสุดท้ายแล้ว กลัวเรียนไม่จบ ไม่คิดว่าทนายที่ว่าจะช่วยคนจน ต้องกลายมาเป็นซ้ำเติมคนจน ชีวิตต้องติดลบ แม่บอกถ้ารู้ว่าค่าจ้างแพงขนาดนี้ก็ไม่จ้างแต่แรกหรอก โดนทนายหลอกเต็มๆ....ใครที่เคยโดนเหมือนกันมั่งครับ อยากรู้ว่าเป็นคนเดียวกันรึป่าว....ยังไงผมขอคำแนะนำด้วยครับ ตอนนี้ไม่มีทางออกเลยจริงๆ
tambon
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2015, 21:49:20 »

ลองปรึกษาดูครับ

สำนักงานคุ้มครองสิทธิและช่วยเหลือทางกฎหมายแก่ประชาชนประจำจังหวัดเชียงราย
(สนง.อัยการจังหวัด)
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2015, 22:14:48 »

ทนาย น่ะ ทนาย วางแผนกันข้ามปีเลยทีเดียว

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2015, 22:57:48 »

เจ้าของกระทู้อย่าโพสอะไรมากนะครับ เดียวทางทนายมาเห็น จะเสียเปรียบ เพราะทางเราไม่มีหลักฐานอะไร ไปยืนยันกับศาล วันที่ศาลเรียกก็ให้พูดไปตามความจริง  แต่ในทางกฏหมายเราได้เซ็นต์ชื่อลงไปในเอกสารแล้ว เราก็เสีบเปรียบไปละ แต่ศาลยังมีความยุติธรรมอยู่ ยังไงศาลก็ต้องช่วยไกล่เกลี่ยให้ครับ เอาใจช่วยครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
partner
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2015, 22:59:15 »

ร้องมรรยาททนายเลยค่ะติดต่อสภาทนายความก็ได้นะคะ หากผิดจริง ทางสภาทนายจะได้จัดการให้ได้ค่ะ
James92
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2015, 10:04:43 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ผมจะพยายามไม่พาดพิงผู้ใดครับ และจะลองติดต่อหน่วยงานที่แนะนำมาครับ ผมอยากให้กรณีนี้เป็นกรณีตัวอย่างครับ ทุกๆคนจะได้ระวังกันครับ สมัยนี้ไว้ใจใครไม่ได้เลยครับ เอาความรู้มาหักหลังคนจน เกรงว่าจะไปทำกับคนอื่นอีกครับ
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2015, 11:00:20 »

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ผมจะพยายามไม่พาดพิงผู้ใดครับ และจะลองติดต่อหน่วยงานที่แนะนำมาครับ ผมอยากให้กรณีนี้เป็นกรณีตัวอย่างครับ ทุกๆคนจะได้ระวังกันครับ สมัยนี้ไว้ใจใครไม่ได้เลยครับ เอาความรู้มาหักหลังคนจน เกรงว่าจะไปทำกับคนอื่นอีกครับ

เตรียมหลักฐานที่มีให้มากที่สุดครับ   ถ้ามีคนแนะนำทนายเพื่อให้นำไปสู้คดี ไม่ต้องครับ  ให้ใช้ทนายอาสาของศาล ทำอะไรให้ระมัดระวังที่สุด  เพราะอาชีพนี้ สามารถทำให้คนถูกเป็นผิด และสามารถทำให้คนผิดเป็นถูกได้นะครับ โดยมีช่องว่างของกฏหมาย

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
theheroman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2015, 12:06:11 »

น่าเห็นใจมากครับ..เรื่องเงินๆทองนี้น่ากลัวจริงครับ
................เอาใจช่วยครับ..............................
คนดีอย่างไรต้องมีอะไรที่มาเกื้อหนุนครับ
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2015, 12:46:10 »

เอาใจช่วยครับ  ขอให้จบด้วยดีครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
James92
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2015, 18:13:00 »

ขอบคุณทุกคนมากครับ...ตอนนี้ทนายในเชียงรายไม่มีใครอยากทำเรื่องนี้ครับ เพราะว่ารู้จักกันหมด และเป็นสายอาชีพเดียวกัน คงต้องไปหาทนายที่อื่นครับ
partner
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2015, 13:47:36 »

ทนายชื่ออะไรหรอคะ
James92
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2015, 13:55:02 »

ตอนนี้ผมไม่สามารถระบุชื่อทนายได้ครับ แต่เป็นทนายผู้ชายมีอายุ ชอบบอกว่าอาสามาช่วยคนจน โดยไม่มีค่าใช้จ่าย แต่ที่จริงแล้วทนายช่วยคนจนในคดีแพ่งไม่มีนะครับ มีแต่อาญา ยังไงก็ระวังกันด้วยนะครับ อย่าตกเป็นเหยื่อ ถ้ามีเรื่องจำเป็น ให้ไปปรึกษาที่สำนักงานอัยการก่อนนะครับ เขาจะแนะนำแนวทางที่ถูกต้องให้กับเรา
Achilles
ชั้นประถม
*

Go hard....or....Go home

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2015, 14:16:28 »

ขอบคุณทุกคนมากครับ...ตอนนี้ทนายในเชียงรายไม่มีใครอยากทำเรื่องนี้ครับ เพราะว่ารู้จักกันหมด และเป็นสายอาชีพเดียวกัน คงต้องไปหาทนายที่อื่นครับ
อ่านข้อความนี้แล้วอยากบอกสายอาชีพเดียวกันว่า **วางถุงก๊วยเตี๋ยวลง..แล้วดึงสติกลับมานะ"
ผ่านพ้นไปได้ด้วยดีนะครับท่านJame92

ถ้าจะสร้างภาพก็รีบสร้าง!!.....เสร็จแล้วก็เลิกซะที.....
หน้า: [1] พิมพ์