เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:03:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  เตือนภัยใครที่จะไปล้างอัดฉีด ระวัง หน่อยเน่อครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เตือนภัยใครที่จะไปล้างอัดฉีด ระวัง หน่อยเน่อครับ  (อ่าน 4712 ครั้ง)
akkawat
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2015, 17:33:16 »

เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ตอนประมาณ 10-11 โมง ได้นำรถไป ล้างอัดฉีด แถวๆร้าน หนองบัว พอไปรับรถก็มีรอยที่ โดนน้ำฉีดจนสีหลุดออกที่สเกดข้างขาว ที่เบาะนั่งคน ขับก็เป็นสีแดงๆ ก่อนหน้านั้นก่อนที่จะเอารถไปล้างได้ดูแล้วว่าเบาะไม่มีไร พอเราถามเจ้าของร้านอัดฉีด ว่ามันทำไมสีลอกก็บอกว่าไม่รู้ผมไม่ได้ทำ แล้วอยากจะถามว่าเราอุสาไว้ว่างใจไปใช่บริการที่ร้าน พอมีเรื่องก็ปัญหาขึ้นมาก็เงียบกันหมด ที่จริงอ่ะไม่อยากจะไรมากหรอกประกันก็มี แต่ในความคิดของเราหนาจะถามพ่องว่าเป็นที่ไหนตรงไหนพอจะให้ช่วยไรได้พ่องก่อก็แค่นี้ แต่ก็ชั่งมันเถอะ แค่อยากมาเตือนๆภัยคนที่ชอบเอารถไปล้างหน่อย (รูปเบาะตอนแรกมีนักกว่านี้นี้เช็ดออกเฉยๆ)

* S__2940938.jpg (270.17 KB, 1280x960 - ดู 3905 ครั้ง.)

* S__2940939.jpg (219.41 KB, 1280x960 - ดู 3897 ครั้ง.)

* 2459528496067.jpg (106.09 KB, 1280x719 - ดู 3295 ครั้ง.)

* 2459529500712.jpg (100.69 KB, 1280x719 - ดู 3295 ครั้ง.)

* 2459528911848.jpg (47.56 KB, 719x1280 - ดู 3294 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 เมษายน 2015, 11:42:11 โดย akkawat » IP : บันทึกการเข้า
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2015, 18:45:09 »

หือ...

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2015, 22:30:53 »

ถ้าจะกรุณา ขอดูเป็นความรู้หน่อยครับ

ถ้าเป็นไปได้ :
1. ขอดูรูปเบาะที่เลอะหน่อยนะครับ
2. เปิดประตูรถ แล้วถ่ายให้เห็นทั้ง 2 ตำแหน่ง (เบาะ กับ สเกิร์ต) ในเฟรมเดียวกัน
อยากทราบว่า ตำแหน่งมันตรงกันไม๊ !
3. ถ่ายซูมรูปสเกิร์ตใหม่ได้ไม๊ครับ (รูปเก่า โฟกัสมันไม่ได้)
4. สเกิร์ตชิ้นนี้ เคยโดนยางมะตอย แล้วไปเอาออกจากที่ไหนมาก่อนรึเปล่าครับ?

ลักษณะคล้ายๆ กับโดนน้ำยาอะไรซักอย่าง

** ส่งมาทาง PM ก็ได้ครับ

ปล. ท่านอื่นที่เข้ามาอ่าน ไม่ใช่ร้านผมนะครับ อย่าเข้าใจผิด  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 เมษายน 2015, 22:50:21 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
0999
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 08:50:26 »

ผมก้อโดนมาครับ หมาดๆๆนี่เอง ล้างอัดฉีด จากร้านมีชื่อแถวเด่นห้า ล้างห้องเครื่องด้วย ปรากฏว่า โดนน้ำยา ทำให้สีรถด่างทั้งคัน และแลคเกอร์เคลือบสีถูกทำลาย จนผิวสี สาก และมีเกล็ดขาวๆ จับตัวไปทั่วรถ  .... ระหว่างที่เราเห็นว่าสาก และสวีมันด่าง เราก็แจ้งให้เจ้าของร้านแก้ แต่ไม่มีคำตอบใดๆหลุดจากปาก ได้แต่เอาผ้ามาถูๆ   ซึ้งเลยครับ ราคาก็ไม่ใช่ถูก... กลับมาบ้าน ผมต้องเอาน้ำยาคาร์โก้ ผสมน้ำ เช็ดถูกทั่วคัน แก้ไขได้นิดนึง
siamsiam
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 09:53:26 »

สีเสื่อมไม่น่าจะเคลมประกันได้เพราะเกิดจากการเสื่อมสภาพของสีที่ชิ้นส่วนนั้นๆ
และไม่ได้เกิดจากอุบัติเหตุจากการชน กระแทก หรือ พลิกคว่ำ
หรือไม่งั้นก้อเสียค่า excess 1000 บาท
meecombat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 11:49:48 »

ถามหน่อยครับ ช่วงสีที่ร่อนออกนี่มันเป็นสีบนชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติกหรือปล่าว ถ้าเป็นสีที่อยู่บนพลาสติก แสดงว่าช่างพ่นเขาไม่ได้ลงน้ำยากันร่อน
akkawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 13:04:20 »

ถามหน่อยครับ ช่วงสีที่ร่อนออกนี่มันเป็นสีบนชิ้นส่วนที่เป็นพลาสติกหรือปล่าว ถ้าเป็นสีที่อยู่บนพลาสติก แสดงว่าช่างพ่นเขาไม่ได้ลงน้ำยากันร่อน
ก็ไม่แน่ใจ เพราะว่ารถเป็นของออกมาจากศูนย์ เราก็รักษารถอย่างดีตอนล้างรถก็เคลือบแก้ว มาด้วยตลอด (ทุกทีไปร้านที่ร้านปางไม้คาร์แคร์) พอดีวันนั้นร้านปางไม้คาร์แคร์ เขาหยุด เกินอีกที่ 17 เมษา เลยหาที่อื่นล้างก่อน มันก็เป็นความผิดของเราตวยไม่ว่ากัน แค่มาบอกเล่ากันฟังบะดายจ้า
meecombat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2015, 10:19:06 »

ผมก็เข้าใจ ความรู้สึกของท่านดีครับ ผมเป็นคนรักรถ และก็ชอบแต่งรถ เคยเกิดสิ่งนี้ขึ้นกับรถผม ผมเลยพอจะมีความรู้อยู่นิดหน่อยครับ เลยมาบอกกล่าวกัน มิได้มีเจตนาอย่างใดๆทั้งสิ้น เพราะผมไม่มีส่วนได้เสียด้วย เพียงแต่บอกว่า พลาสติกที่พ่นโดยไม่ได้ลงน้ำยากันร่อน แล้วไซร้ อย่างไรสีก็จะร่อน
และก็จะร่อนออกเรื่อยเลยนะครับ หากเป็นรอยถลอกนิดเดียวมันก็จะเริ่มร่อนและเริ่มลามเป็นวงใหญ่

วิธีแก้ก็คือ ต้องพ่นใหม่แล้วก่อนพ่นต้องลงน้ำยากันร่อนด้วย อันนี้เป็นความชุ่ยของช่างพ่นงานพลาสติกแล้วละครับ เพราะช่างย่อมรู้ดี แต่ไม่ทำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 เมษายน 2015, 10:22:41 โดย meecombat » IP : บันทึกการเข้า
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2015, 15:45:31 »

อันนี้พูดแบบกลางๆ นะคะ ปกติสีล่อนออกมาขนาดนี้ ไม่น่าจะเกี่ยวกับการล้างอัดฉีด แต่เกี่ยวกับคุณภาพสีขอรถ จขกท มากกว่า เผอิญว่าร้านล้างอัดฉีด (ซึ่งบางร้านถ้าชำนาญ เขาดูเป็น เขาจะปฏิเสธรับรถ เพราะกลัวเกิดปัญหาแบบนี้ ) เขามาสะกิดสีที่มีปัญหาบนรถ ก็เลยเป็นวงกว้างแบบนี้ ส่วนเบาะ ถ้าให้เดานะ เพราะเราเคยเจอ คือเขาน่าจะเอาผ้าสีตกมาเช็ดค่ะ --- อันนี้ร้านผิดเต็มๆ
akkawat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2015, 16:23:13 »

...........
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2015, 06:46:36 »

อันนี้พูดแบบกลางๆ นะคะ ปกติสีล่อนออกมาขนาดนี้ ไม่น่าจะเกี่ยวกับการล้างอัดฉีด แต่เกี่ยวกับคุณภาพสีขอรถ จขกท มากกว่า เผอิญว่าร้านล้างอัดฉีด (ซึ่งบางร้านถ้าชำนาญ เขาดูเป็น เขาจะปฏิเสธรับรถ เพราะกลัวเกิดปัญหาแบบนี้ ) เขามาสะกิดสีที่มีปัญหาบนรถ ก็เลยเป็นวงกว้างแบบนี้ ส่วนเบาะ ถ้าให้เดานะ เพราะเราเคยเจอ คือเขาน่าจะเอาผ้าสีตกมาเช็ดค่ะ --- อันนี้ร้านผิดเต็มๆ
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2015, 07:31:16 »

ร้านแปลกๆ ร้านใหม่ๆ ร้านเล็กๆ ดูเหมือนจะใหญ่

ไม่เข้าแน่นอนคับ

ความรับผิดชอบมันไม่มีอยู่แล้ว

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2015, 00:49:44 »

จากกระทู้นี้ มีบางประเด็นที่ผมเห็นแล้วไม่ค่อยสบายใจ
ขออนุญาตเล่าสู่กันฟังในนี้ก็แล้วกัน เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์

*** ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้นะครับ ลองศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติม

1. หลายสิ่งที่ออกมาจากศูนย์ มิได้หมายความว่ามาจากโรงงานเจ้าของยี่ห้อรถ : ติดฟิล์มจากศูนย์ ทำสีจากศูนย์ ชุดแต่งจากศูนย์ ฯลฯ  
ในกรณีนี้ การติดชุดแต่งจากศูนย์ มีคุณภาพไม่ต่างจากชุดแต่งจากร้านประดับยนต์นะครับ ชุดแต่งเหล่านี้ ไม่ได้ทำสีจากโรงงาน (ของ Honda Toyota Nissan ...) ของพวกนี้เป็น "น้ำจิ้ม" เพิ่มรายได้ครับ บางศูนย์ก็เอาไปติดที่ร้านประดับยนต์ บางศูนย์ก็สั่งมาจากโรงงานทำชุดแต่ง (เพราะโรงงานรถยนต์ทุกยี่ห้อ ไม่ได้ทำชุดแต่งนะครับ) ดังนั้นคุณภาพของสี ไม่ใช่คุณภาพเดียวกับสีที่พ่นโดยหุ่นยนต์ ที่พ่นตัวถังรถนะครับ !

2. เคลือบแก้วเป็นประจำ ! เป็นประเด็นที่ผมได้ยินบ่อยมาก เคลือบแก้วนี่ เคลือบทีนึงอยู่เป็นปี หรือถ้าดูแลดีๆ อยู่ได้หลายปีเลยครับ ถ้าต้องเคลือบประจำ ผมว่าไม่น่าจะใช่

ผมต้องอธิบายเรื่องนี้ให้ลูกค้าฟังทุกวัน จนเบื่อ
ก็เลยทำเป็นคลิปไว้ ในช่อง B Wash Channel ทาง Youtube ถ้าสนใจเข้าไปดูได้ครับ เผื่อจะมีเรื่องอื่นๆที่เป็นประโยชน์ในการดูแลรถ หรือถ้าสนใจ เข้าไปพูดคุยกันเป็นการเฉพาะในห้อง คนรักรถ ก็ได้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ax5B5lJ1SR4

3. ร้านล้างรถ : เป็นประเด็นคลาสสิก ลองเสิร์ชดูในเว็บ มีกระทู้บ่นอยู่เรื่อยๆ ถ้าไม่ใช่ร้านประจำ หรือร้านที่เราไว้ใจ ผมว่าเฝ้าหน่อยก็ดีครับ รถก็รถของเรา คันนึงตั้งหลายแสน ค่าล้างเราก็จ่าย ไม่ใช่ล้างฟรี เรามีสิทธิ์ที่จะเฝ้า มีสิทธิ์ที่จะบอกเค้าได้ครับ

* ขออนุญาตใช้พื้นที่เจ้าของกระทู้ เผื่อจะเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นๆด้วยครับ
** ย้ำอีกครั้งว่าไม่ต้องเชื่อผมก็ได้ ให้ไว้เป็นข้อมูลเฉยๆครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 พฤษภาคม 2015, 01:10:27 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
tolyno
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2015, 22:01:00 »

ร้านไหนคะจะได้ประชาสัมพันธ์ ไม่ให้เข้าไปใช้บริการ 
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2015, 22:05:22 »

เคยเจอกับรถตัวเองเหมือนกันค่ะ  ซื้อรถใหม่มาใช้ประมาณสัก 2  ปี  แฟนเอารถไปล้างกลับมาก็เป็นเหมือนสีร่อนออก เหมือนกัน  ยังสงสัยอยู่ เพราะรถทั้ง 3  คันที่ใช้อยู่ ก็ไม่เป็นไร  เป็นอยู่คันเดียว  มีวันหนึ่งล้างรถเองที่บ้านเอาน้ำฉีดมันร่อนออกเองจริง ๆ ค่ะ   แต่ตอนนี้เคลมเรียบร้อยแล้วค่ะ  ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
iFirstz
ชั้นประถม
*

Administrator

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2015, 23:10:10 »

เคยไปล้างที่คาร์แคร์เหมือนกันครับครับ ส่วนมากเค้าจะมีขั้นตอนของเค้า สะอาดถูกใจหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถจะมอง แต่เอาตรงๆ ถ้ามีเวลา ลองล้างเองครับ ผมใช้น้ำยาล้างจาน เช็ดนู้นนิด นั้นหน่อย ถือเป็นการออกกำลังกายไปในตัว แต่ก็เสียเวลา เสียน้ำเยอะเหมือนกันน่ะครับ อิอิ++
หน้า: [1] พิมพ์