เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 14:03:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ศาสนา กิจกรรมทางวัด (ผู้ดูแล: ap.41, ลุงหนาน)
| | |-+  สอบถามเรื่องบวชหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องบวชหน่อยครับ  (อ่าน 1446 ครั้ง)
ashita cup
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 16:22:04 »

พอดีว่า ผมจะบวชอะครับ แต่ไม่รู้ว่าเค้าต้องทำ หรือต้องเตรียมอะไรบ้างครับ
ใครที่เคยบวช หรือใครพอรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

--_-- ก่อนจะไปด่าใคร --_--    ต้องมั่นใจว่าตัวเองดีกว่าเขา
ด่าแล้วมันย้อนกลับเข้าตัวเรา   ก้อไม่ต่างหมาเห่าเงาตัวเอง
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 16:49:04 »

ถ้าจะให้ดี ถามจากวัดที่จะบวชเลยครับ
ashita cup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 18:29:50 »

ถ้าจะให้ดี ถามจากวัดที่จะบวชเลยครับ
ขอบคุณครับ

--_-- ก่อนจะไปด่าใคร --_--    ต้องมั่นใจว่าตัวเองดีกว่าเขา
ด่าแล้วมันย้อนกลับเข้าตัวเรา   ก้อไม่ต่างหมาเห่าเงาตัวเอง
warawut35
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 09:30:47 »

ติดต่อเจ้าคณะตำบล จังหวัด ในพื้นที่ ที่ท่านจะบวช

เตรียมชุดต่างๆที่ใส่ ผ้าเหลือง สบง จีวร บาตร หมอน มุ้ง ทุกสิ่งทุกอย่างเกี่ยวกับการบวช

อย่าลืมผ้าขาวใส่ตอนบวชเป็นนาคนะครับ

อาหารเพล ปัจจัยใส่ตามกำลังทรัพที่เรามี

แล้วพวกหมากพลูธูปเทียน ชุดแห่ อะไรประมาณนี้ครับ

ถ้าไม่มีพิธีอะไรมากข้าวหม้อแกงหม้อ งบราว 7000-10000

ถ้าเริดหรูอะลังการ หลายแสน

เอาตามกำลังทรัพที่เรามีครับ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 09:58:13 »

.. ท่องคำขออุปสมบทด้วยนะครับ ดูเหมือนยาว แต่จริงๆไม่ยาก
Phaksaran
ระดับ ป.ตรี

P H A K S A R A N

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 13:07:36 »

เตรียมข้าวของเครื่องใช้ ก่อนพิธีอุปสมบท เตรียมให้ครบ บาตร สบง จีวงจีวร มีดโกน เข็มและด้ายไว้ในบาตร พระโกนหัวให้เสร็จไปเปลี่ยนชุดใส่ชุดนาค สีขาวเตรียมไปเอง สบู่ แชมพู กางโกงกางเกงในเตรียมให้พร้อมหลังพิธีโกนหัว (แล้วแต่ว่าจะโกนที่วัดหรือบ้าน)ตื่นเช้าอีก ตอนพิธีีขออุปสมบทพระท่านจะให้สวดบทขออุปสมบท (พระท่านจะให้บทมาท่องก่อนสามสี่วัน) พยายามท่องให้ได้ ไม่ได้ก็แนะนำถือไว้ท่องเลย ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ ขอแค่ท่านอยากบวช แล้วแต่ว่าจะบวชกี่รูป หรือ บวชเอง ก็เกร็งหน่อย อนุโมทนาล่วงหน้าเลยนะครับ ค่าใช้จ่ายไม่มีไรมากแล้วแต่ที่้บานใครจะเลี้ยงอะไร มีน้อยก็แค่ซื้อเครื่องใช้ส่วนตัวก่อนและหลังอุปสมบทเท่านั้นครับ และปัจจัยสำหรับพระอุปชากี่รูปที่เราต้องให้ท่านครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่เลยครับ บทสวดแรกที่จะต้องได้ท่องให้พรญาติพี่น้องหลังพิธีเรียกขวัญนาค เสร็จ

สัพ พีติโย วิวัชชันตุ สัพพะโรโค วินัสสะตุ มา เต ภะวัตวันตะราโย สุขี ทีฆายุโก ภะวะ อะภิวาทะนะสีลิสสะ นิจจัง วุฑฒาปะจายิโน, จัตตาโร ธัมมาวัฑฒันติ, อายุ วัณโณ สุขัง พะลัง

ต่อด้วย หากมีใครจะกวรดน้ำ ก็ต่อพรบทสวดนี้เลย

ยะถา วาริวะหา ปูรา เอวะเมวะ อิโต ทินนัง อิจฉิตัง ปัตถิตัง ตุมหัง
สัพเพ ปูเรนตุ สังกัปปา ปะริปูเรนติ สาคะรัง เปตานัง อุปะกัปปะติ
ขิปปะเมวะ สะมิชฌะตุจันโท ปัณณะระโส ยะถา มะณิ โชติระโส ยะถา ฯ

ซึ่งบทสวดคาถา 2 บท นี้ต้องจำและท่องให้ได้ เพราะจะต้องได้ให้พรญาติโยมทุกครั้งตอนออกบิณฑบาตรตอนเช้า ย้ำต้องท่องให้ได้อย่างน้อยก็ 2 บทนี้ ... สัพพี - ยะถา ถ้าได้ก็ถือว่าอยู่ง่ายละครับ สำหรับบทสวดทำวัตรเช้านั้นทางวัดจะมีหนังสือบทสวดให้คนละเล่มอยู่แล้วท่องตามในนั้นเลย ตามพระผู้นำท่องครับ

รูปกลาง คือ ผมเองครับ ตอนบวชเป็นพระ ฉายา พระท่านจะตั้งให้เอง

* พระ.jpg (166.78 KB, 700x476 - ดู 369 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 เมษายน 2015, 13:35:36 โดย No_oM » IP : บันทึกการเข้า
happyeasysex
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2015, 05:05:51 »

เห็นโพสบนแล้ว คาถาสั้นๆแค่นี้ผมยังจำไม่ค่อยได้เลย ผมก็กะจะบวชเบญจเพษ เดือน พ.ค. นี้เหมือนกัน

เหนือสุดในสยาม ชายแดนสามแผ่นดิน ถิ่นวัฒนธรรมล้านนา ล้ำค่าพระธาตุดอยตุง
ashita cup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 23:07:59 »

ขอบคุณมากครับทุกท่านที่ช่วยแนะนำมาครับ

bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2015, 23:48:16 »

จะบวชพระหรือว่าเณรครับ

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2015, 07:46:44 »

ขออนุโมทนาล่วงหน้าครับ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
ashita cup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2015, 09:14:04 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

หน้า: [1] พิมพ์