เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 02:01:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  [ ขอคำแนะนำ ] backpack เชียงราย -> หลวงพระบาง
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน [ ขอคำแนะนำ ] backpack เชียงราย -> หลวงพระบาง  (อ่าน 3974 ครั้ง)
saladz
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2015, 11:20:33 »

ขอคำแนะนำ backpack เชียงราย -> หลวงพระบาง

ว่าจะไปช่วงสงกรานต์ แบบประหยัด ๆ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ว่าจะเดินทางด้วย รถส่วนตัว หรือ รถทัวร์ หรือ เรือ ดี ..

( เช็คราคาเครื่องบิน โหดเกิน )

ปล ไปคนเดียว
mr.p
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2015, 11:45:55 »

เพิ่งไปแบบแบคแพคเดินทางโดยเรือslow boat 2วัน1คืนโดยแวะพักค้างคืนที่ปากแบ่ง ขึ้นเรือที่ห้วยทรายฝั่งตรงข้ามเชียงของค่าเรือ220,000กีบ(880บาท)ถึงหลวงพระบาง
ที่พักปากแบ่งมีราคาตั้งแต่300บาทขึ้นไป. ที่พักหลวงพระบางสำหรับแบคแพคจะอยึ่ที่ซอยโจมาใกล้ตลาดมืดมีราคาตั้งแต่300บาทขึ้นไป. ขากลับนั่งรถบขส.หลวงพระบาง-เชียงรายราคา950บาท
Skip01
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2015, 12:13:59 »

อยาก backpack ไปเหมือนกันครับ
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2015, 13:51:57 »

ส่วนตัวแล้ว ขี่รถมอไซค์ไปง่ายกว่าครับ ยากเที่ยวไหนก็ไป เพราะไม่ต้องกลัวหลงทาง ถนนในประเทศลาว ไม่ยุ่งยากเหมือนบ้านเรา ถนนดำสายหลัก  คนลาวคุยง่ายอาศยาศัยดีมากๆครับ รถเวฟ ก็ไปได้ ไปทางน่าน ข้างด่านห้วยโก๋น

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
noom@hotmail.com
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 เมษายน 2015, 14:02:02 »

ส่วนตัวแล้ว ขี่รถมอไซค์ไปง่ายกว่าครับ ยากเที่ยวไหนก็ไป เพราะไม่ต้องกลัวหลงทาง ถนนในประเทศลาว ไม่ยุ่งยากเหมือนบ้านเรา ถนนดำสายหลัก  คนลาวคุยง่ายอาศยาศัยดีมากๆครับ รถเวฟ ก็ไปได้ ไปทางน่าน ข้างด่านห้วยโก๋น
showboat สนุกดีครับ ระหว่างลำน้ำจะเห็นแม่น้ำสายเล็กๆไหลลงน้ำโขง
ส่วน เอารถเครื่องไปแอ่วนี้ อยากไปลองอยู่เหมือนกันครับ

อย่างน้อยก็ได้ช่วยกันทำ เชียงรายเมืองน่าอยู่

http://www.facebook.com/noom.chiangrai.thailand

Just Do It
saladz
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 01:51:03 »

ขี่รถเครื่องบ่าจ้าง 555+

เอารถยนต์ไปฝากไว้เชียงของแล้วนั่งเรือไปได้ใช่ปะคับ ขากลับละคับ ?
บินก
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 16:19:56 »

เอารถเครื่องข้ามลาวได้ตวยกะเจ้า แล้วต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างเจ้า
Skip01
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 21:09:07 »

ได้ข้อมูลมาครับ มีบริการของ บขส. ครับ ที่ท่ารถเมล์ใหม่ ออกทุกวันอาทิตย์ จันทร์ พุธ ศุกร์ เวลา12.00 น. ถึงหลวงพระบางเช้าอีกวันครับ ว่าจะไปอยู่ครับ มีเพื่อนไปด้วยคงดี
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2015, 22:09:52 »

ไปเมื่อเดือนธันวาปีที่แล้วค่ะ  วางแผนขับรถยนต์เข้าทางด่านเชียงของ-หลวงนํ้าทา-อุดมไซ-กาสี-วังเวียง-หลวงพระบาง-เวียงจันทร์-ด่านหนองคาย-เลย - เชียงราย. พอดีมีเวลา2อาทิตย์เลยขับเที่ยวยาวหน่อย
หลวงพระบางสวยงาม มีเสน่ห์ น่าไปเที่ยวมากค่ะ. ที่เมืองต่างๆในลาวก็มีธรรมชาติสวยมาก
มีโอกาสก็จะไปเที่ยวลาวและขับรถอีกแต่คงไปออกเวียตนามแล้วเข้าจีน

ทางช่วงเชียงของ-หลวงนํ้าทา ดีมากค่ะแต่หลังจากนั้นแย่ถึงแย่มากจนถึงวังเวียงเริ่มดีแต่ไม่เท่าช่วงแรก ก็ไปรอดค่ะใช้รถMitsubishi mirage ประหยัดนํ้ามันและอืดมาก

ส่วนเอกสารต้องเตรียมเยอะมากอยู่และต้องเตรียมให้ครบถ้วนค่ะ รายละเอียดหาเอาจากwebsiteได้ทั่วไป
krumate
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 08:50:14 »

มาเก็บข้อมูล ว่าจะไปเที่ยวแบบ BackPack เหมือนกันครับ
saladz
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 08:59:50 »

ไปเมื่อเดือนธันวาปีที่แล้วค่ะ  วางแผนขับรถยนต์เข้าทางด่านเชียงของ-หลวงนํ้าทา-อุดมไซ-กาสี-วังเวียง-หลวงพระบาง-เวียงจันทร์-ด่านหนองคาย-เลย - เชียงราย. พอดีมีเวลา2อาทิตย์เลยขับเที่ยวยาวหน่อย
หลวงพระบางสวยงาม มีเสน่ห์ น่าไปเที่ยวมากค่ะ. ที่เมืองต่างๆในลาวก็มีธรรมชาติสวยมาก
มีโอกาสก็จะไปเที่ยวลาวและขับรถอีกแต่คงไปออกเวียตนามแล้วเข้าจีน

ทางช่วงเชียงของ-หลวงนํ้าทา ดีมากค่ะแต่หลังจากนั้นแย่ถึงแย่มากจนถึงวังเวียงเริ่มดีแต่ไม่เท่าช่วงแรก ก็ไปรอดค่ะใช้รถMitsubishi mirage ประหยัดนํ้ามันและอืดมาก

ส่วนเอกสารต้องเตรียมเยอะมากอยู่และต้องเตรียมให้ครบถ้วนค่ะ รายละเอียดหาเอาจากwebsiteได้ทั่วไป

โอ้ว ถ้า mirage ไปได้ ผมก็อยากเอา swift ไปเหมือนกันแฮะ

แต่ห่วงสองเรื่อง คือ เอกสาร กับ ขับขวา นี่แหละ

แต่ผมว่าจะไปแค่หลวงพระบาง เพราะเคยเที่ยวเวียงจันแล้ว ยิ้มกว้างๆ

วังเวียงนั่งรถโดยสารน่าจะดีกว่า ทางมันแย่จากที่อ่านหลาย ๆ ที่

ขอบคุณครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ปะ ๆ backpack กัน 13 เมษานี้ .. สงกรานต์ ณ หลวงพระบาง
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 10:32:54 »

ผมก็นัดกับเพื่อนเหมือนกันว่าจะไปหลังสงกรานต์

แต่ยังมึนๆ อยู่เลยว่าต้องเตรียมตัวยังไงดี - -*

มาแอบส่องหาข้อมูลด้วยคนครับ

ขอบคุณครับ

chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 11:32:34 »

ว่าจะไปคนเดียวอยู่เหมือนกันครับ อยากไปวังเวียงด้วย
Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 21:44:04 »

การขับขวามือในขณะที่พวงมาลัยอยู่สลับกันก็ต้องมีสมาธิดีหน่อยค่ะ พอดีไม่ใช่คนขับแต่เท่าที่สังเกตุคือช่วงที่ขับยาวๆไม่น่ากังวลเท่าไร แต่จะมา งงๆตอนทางแยก บางทีก็เผลอบ้าง แต่ที่ต้องระวังมากคือเวลาขับทางดอยสูงขาขึ้นและขาลงจะต้องกะระยะไหล่ทางบ้าง หลายช่วงถนนแทบไม่มีไหล่ทางและแคบ ทางลาวทำร่องระบายนํ้าขนาบเส้นถนนลึกมากเกือบๆเมตร มีรถที่ตกลงไปจะขึ้นเองไม่ได้เลย เห็นมาหลายคันค่ะ และคงรอคนมาช่วยเป็นวันๆ เพราะเขากินนอนกันอยู่ตรงนั้นเลย เพราะฉนั้นมีสติและไม่ต้องรีบทำเวลา ของเราขับไปเรื่อยๆ เห็นมีการทำถนนและขยายถนนอยู่ค่ะอีกไม่นานน่าจะขับสบายกว่านี้

มีภาพของถนนแต่ละช่วงจะเอาขึ้นมันก็ใหญ่ เลยเก็บไว้ก่อน
สภาพถนนช่วงที่แย่ที่สุดจะเป็นช่วงอุดมไซ-แยกเมืองมาง( No.13) ประมาณ100 กิโล หลุมตลอดทางลึกมากหลายช่วง ฝุ่นตลบหน้าฝนคงเละแน่
ถามว่าไม่ไปเส้นนี้ได้มั๊ย ก็ได้ค่ะแต่ต้องอ้อมไปอีกเท่าตัว แล้วไม่รู้ว่าถนนจะเป็นอย่างไรกว่าจะถึงหลวงพระบาท
ถ้ามีเวลาจะมาupdate เรื่องเอกสาร ที่พักและอื่นๆนะคะ

ข้อแก้ไข : เมืองวังเวียง จะอยู่เส้นหลวงพระบาง-เวียงจันทร์

Vanilla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 เมษายน 2015, 21:45:33 »

การขับขวามือในขณะที่พวงมาลัยอยู่สลับกันก็ต้องมีสมาธิดีหน่อยค่ะ พอดีไม่ใช่คนขับแต่เท่าที่สังเกตุคือช่วงที่ขับยาวๆไม่น่ากังวลเท่าไร แต่จะมา งงๆตอนทางแยก บางทีก็เผลอบ้าง แต่ที่ต้องระวังมากคือเวลาขับทางดอยสูงขาขึ้นและขาลงจะต้องกะระยะไหล่ทางบ้าง หลายช่วงถนนแทบไม่มีไหล่ทางและแคบ ทางลาวทำร่องระบายนํ้าขนาบเส้นถนนลึกมากเกือบๆเมตร มีรถที่ตกลงไปจะขึ้นเองไม่ได้เลย เห็นมาหลายคันค่ะ และคงรอคนมาช่วยเป็นวันๆ เพราะเขากินนอนกันอยู่ตรงนั้นเลย เพราะฉนั้นมีสติและไม่ต้องรีบทำเวลา ของเราขับไปเรื่อยๆ เห็นมีการทำถนนและขยายถนนอยู่ค่ะอีกไม่นานน่าจะขับสบายกว่านี้

มีภาพของถนนแต่ละช่วงจะเอาขึ้นมันก็ใหญ่ เลยเก็บไว้ก่อน
สภาพถนนช่วงที่แย่ที่สุดจะเป็นช่วงอุดมไซ-แยกเมืองมาง( No.13) ประมาณ100 กิโล หลุมตลอดทางลึกมากหลายช่วง ฝุ่นตลบหน้าฝนคงเละแน่
ถามว่าไม่ไปเส้นนี้ได้มั๊ย ก็ได้ค่ะแต่ต้องอ้อมไปอีกเท่าตัว แล้วไม่รู้ว่าถนนจะเป็นอย่างไรกว่าจะถึงหลวงพระบาท
ถ้ามีเวลาจะมาupdate เรื่องเอกสาร ที่พักและอื่นๆนะคะ

ข้อแก้ไข : เมืองวังเวียง จะอยู่เส้นหลวงพระบาง-เวียงจันทร์

tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 เมษายน 2015, 08:21:06 »

เอารถเครื่องข้ามลาวได้ตวยกะเจ้า แล้วต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างเจ้า

ตอบ เอาไปได้ครับ เอกสารถ้าเป็นเจ้าของรถ ก็ใช้เล่มคู่มือสีเขียว บัตรประชาชน พาสปอรท ถ้ามี ถ้าจะให้ดีไปทำพาสปอรทรถที่ สนง ขนส่งครับ 
กรณี ไม่ใช่เจ้าของรถก็ใช้หนังสือมอบอำนาจ โดยระบุในหนังสือมอบอำนาจ ให้นำรถไปใช้นอกราชอานาจักร แค่นี้แหละครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
saladz
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2015, 10:29:02 »

ขอบคุณครับ

ถ้างั้นเอารถไปจอดเชียงของ หรือไม่ก็ขึ้นรถ บขส ท่ารถใหม่เชียงราย ไปหลวงพระบางเลยดีกว่า ฮา ๆ
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2015, 10:32:02 »

ขอบคุณครับ

ถ้างั้นเอารถไปจอดเชียงของ หรือไม่ก็ขึ้นรถ บขส ท่ารถใหม่เชียงราย ไปหลวงพระบางเลยดีกว่า ฮา ๆ

จะไปประมาณเมื่อไหร่ครับ

ไปกี่วัน แล้วคิดว่าจะใช้งบเท่าไหร่ครับ

พอดีจะไปเช่นกัน แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ 55+

ขอบคุณครับ

saladz
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2015, 20:13:23 »

ขอบคุณครับ

ไปกี่วัน แล้วคิดว่าจะใช้งบเท่าไหร่ครับ

พอดีจะไปเช่นกัน แต่ยังไม่ใช่ตอนนี้ 55+

ขอบคุณครับ

ว่าจะไปเย็นวันที่ 12 นี่แล้วคับ

ไปตายเอาดาบหน้า 5555+

งบจะใช้ให้ประหยัดที่สุด

ยังไม่ได้แลกเงินกีบเลย สงสัยได้ใช้เงินบาทที่นู่น
ที่ดินและบ้านดีดีเชียงราย
นายหน้าอสังหาริมทรัพย์
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 เมษายน 2015, 20:30:14 »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ว่าจะไปเย็นวันที่ 12 นี่แล้วคับ

ไปตายเอาดาบหน้า 5555+

งบจะใช้ให้ประหยัดที่สุด

ยังไม่ได้แลกเงินกีบเลย สงสัยได้ใช้เงินบาทที่นู่น
แลกเงินกีบเถอะครับ จะได้ไม่ถูกเอาเปรียบเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนเยอะๆ แลกไว้ซัก 2,000 บาท
น่าจะได้ประมาณ 500,000 กีบครับ ถ้าไม่พอใช้ ค่อยไปแลกเอาที่ธนาคารตามแขวงต่างๆ ใช้กีบสะดวกกว่าครับ ยกตัวอย่างเช่น เฝ๋อ(ก๋วยเตี๋ยว)ถ้วยละ 10,000 กีบ ประมาณ 40 บาท หากเราใช้แบงค์ 20 บาท 2 ใบจ่าย คนขายอาจขอเพิ่มอีก 10 บาท เพราะจะอ้างอัตราแลกเปลี่ยนได้ครับ พอเขาเอาเงินบาทไปแลกเงินกีบ เขาอาจได้ถึง 12,000 กีบ

ชมอสังหาริมทรัพย์ที่ลงขาย ได้ที่เพจ ทีดินและบ้านดีดีเชียงราย
https://www.facebook.com/chiangrailandandhouse

โทร.0952299856
Line ID : 0828078501
หน้า: [1] 2 พิมพ์